โพลล์

Benz GLC
20 (40.8%)
Toyota Alphard
29 (59.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกตัวไหนดี Benz GLC กับ Toyota Alphard  (อ่าน 10087 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBCAR

• Newbie
  • *
เลือกตัวไหนดี Benz GLC กับ Toyota Alphard
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:41:09 »
กำลังจะดูรถเพิ่มอีกคัน ระหว่าง Benz GLC กับ Toyota Alphard ใช้งานสามคนพ่อแม่ลูก มีเดินทางต่างจังหวัดบ้าง ไม่แน่ใจว่าความจุกจิกเรื่องการบำรุงรักษา จะเอามาใช้เกิน 5 ปี ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: เลือกตัวไหนดี Benz GLC กับ Toyota Alphard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:48:15 »
ขอเพิ่มตัวเลือกให้ Honda Odyssey
ที่บริษัทใช้ Honda Odysseyกับ Alphard 3.5 Executive Lounge
ผมชอบ Honda Odyssey มากกว่า แต่เป็นรถเกรย์นะ
ทัง 2 คันขับเองง่าย สบายไม่ต้องกังวลว่ามันใหญ่เทอะทะ (อาจจะเป็นความเคยชินของผม)
เรื่องที่ประทับใจของ Alphard 3.5 Executive Lounge คือแอร์มันชุ่มฉ่ำ นั่งแล้วรู้สึกสดชื่น บอกไม่ถูก

ทั้ง 2 คันไม่ห่วง เรื่องออก ตจว 5 ปีแรก ไม่น่ามีปัญหา (นี่ยังไม่ถึงปี)
ส่วน Alphard 2.5 Hybrid ข้ามๆไปเหอะ ไม่ได้ประหยัดไรมาก

ส่วน GLC รอท่านอื่นมาตอบครับ

บำรุงรักษาดูตามนี่

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ raygun

Re: เลือกตัวไหนดี Benz GLC กับ Toyota Alphard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:59:10 »
.
.
.
ตัวเลือกเดียวกับผมเลย ลังเลตอนที่ไม่มีคนขับรถนี่แหละ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:59:18 »
ขอสอบถามท่าน Mike ครับ
Odyssey เกรย์เจ้าใหนขายครับ ราคาเท่าไหร่ กำลังสนใจ ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 12:31:25 »
ผมชอบทั้งคู่แต่แอบเอียง glc นิดๆเพราะ3 คนรถไซส์นี้กำลังดีครับ ส่วนถ้าเอา alphard อันนั้นดีอยู่ละแต่มันจะใหญ่เกินจำเป็นมั้ยบางครั้ง ถ้าสน odyssey รถตัวนี้ดีและคุ้มมากๆคับแต่ตอนนี้ราคาน่าจะไปไกลไม่เหมือนตอนแรกๆ ผมว่าใหเกรย์สั่งมาน่าจะหนักอยุ่ครับ 3.2 น่าจะมาแน่ๆ เพราะยังใช้เครื่อง k24 อยู่ ปล่อย co2 ค่อนข้างเยอะโดนภาษีหนักอยู่

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 13:03:35 »
ขอสอบถามท่าน Mike ครับ
Odyssey เกรย์เจ้าใหนขายครับ ราคาเท่าไหร่ กำลังสนใจ ครับ

ผมซื้อที่กระต่าย ครับ
แต่เกรย์ รัชดา พระรามเก้า ก็เคยผ่านตาแว๊บๆนะ ลองถามดูครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 14:22:42 »
ใช้ 3 คนผมว่า alphard ใหญ่เกินความจำเป็นครับ จอดรถยาก ล้างรถยาก
แถม GLC เป็นรถที่ดูดีพอตัวเลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 16:07:32 »
Alphard ไปเลยครับ ใช้รถยาวๆ อะไรก็เปลี่ยน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 21:31:31 »
ผมมีx3 กับalphard hybrid  น่าจะคล้ายๆกับglc ที่ จขกท ต้องการ
เทียบสองคันนี้  ทุกวันนี้ผมขับแต่ alphard เพราะแฟนชอบ  นุ่มสบาย 
ใส่carseat  ติดรถประจำให้ลูกนั่ง  แถมขนของได้เยอะมากๆ  ไปไหนมาไหนสามคนพ่อแม่ลูก 
สะดวกสบายมาก 
   ที่สำคัญเป็นรถที่ขับง่ายมากๆ อย่างไม่น่าเชื่อ  เพราะหน้ามันสั้น  มุมมองสูง
ถอยเข้าซอง  จอดเทียบข้าง   เข้าตรอกซอกซอย  ผมขับเข้ากทม  ไปห้างประจำ  ผมแปลกใจนะ gen นี้
มีคนใช้เยอะมากๆ  ขายดีจริงๆ  ผมเยอะเยอะกว่า x3,glcอีก 
  ถ้าเลือกคันใดคันนึง  แบบนึกย้อนกลับ  ผมคงเลือก alphard นี่แหละก่อน  suv เพราะ  เอนกประสงค์กว่า
Glc  ซื้อทีหลัง
  ตอนนี้มีความคิดอยากจะยก alphard hybrid ให้พ่อใช้แล้วไปเอา 3.5 มาซิ่ง สะหน่อย

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 21:36:17 »
โอ้โห ยังกะผมตั้งคำถามเอง
ตอนนี้เจอปัญหาคิดไม่ตก
มีตัวน้อยเพิ่มขึ้นมา
แล้วต้องทำงานเดินทาง ตจว. บ่อย
จะเอามาแทน XC60

GLC       ขับขึ้นเหนือ น่าจะดีกว่า
               แถมเป็นเบนซ์ที่ถูกใจสุด
               ในรอบ 10 ปีนี้เลย
               (ไม่ได้ใช้เบนซ์มานานมาก)

Alphard ถ้านั่งเกิน 4 คนนี่ กิน GLC
               ด้านความสะดวกสบาย   
               หรูหรา ไม่แพ้เบนซ์

คิดไม่ตกเลย

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 21:43:24 »
ใช้สามคน glc เถอะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 23:37:32 »
GLC ครับ เคสนี้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 00:50:41 »
ใช้งานแค่สามคน รถประเภท Alphard จะคันใหญ่ไปครับ แต่ถ้าชอบผมก็เข้าใจนะ มันนั่งสบายครับ ที่ว่างๆไว้ขนของเอา

ลองดูรถหลายๆประเภทครับ SUV น่าจะตอบโจทย์มากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:27:19 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นตอนนี้ก็ยังคิดไม่ตกเลย...... :) :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:50:48 »
ถ้าเน้นสบายๆๆๆก็ Alphard ครับ

ถ้ามีลุยนิดๆๆก็ GLC

เสียดายเน๊อะที่พี่โต ยังไม่มีเครื่องยนต์ดีเซลไฮบริด

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:36:02 »
ถ้าตัดสินใจกับรถที่แตกต่างกันขนาดนี้ แล้วมีคนนั่งแค่ 3 คน

ผมคงถามตัวเองแค่ว่า ขับเอง > GLC, มีคนขับให้ > Alphard หรืออาจจะแหกคอกไป KIA Carnival ซะเลยด้วยรูปทรงที่พอดีๆ สบายกว่า GLC

อีกประเด็นคือ ลูกอยู่ในวัยไหย ยังต้องใช้ Car Seat หรือเปล่า แล้วคิดว่าพื้นที่ของ GLC เมื่อวาง Car Seat แล้วยังต้องการกว้างขวางกว่านี้ไหม เพราะถ้าเป็น Alphard แล้วพ่อเป็นคนขับก็นั่งหน้าคนเดียว แม่กับลูกยังไงก็โดนแยกนั่งด้านหลัง แต่ถ้า GLC พ่อกับแม่นั่งหน้า ลูกนั่งหลัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 10:38:49 »
ขอเพิ่มทางเลือก

ลองดู subaru outback ด้วยสิครับ

ได้ความสูง กว่า sedan  และได้ที่ใส่ของมากกว่า glc

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 13:43:47 »
วางแผนมีคนที่สองไหมครับ
ไปไหนมาไหนมีพี่เลี้ยง ทีมงานรึเปล่า
อาจต้องพาคุณปู่ ย่า ตา ยาย ไปด้วยไหม
ภรรยาไม่เกี่ยงจะขับรถใหญ่ไหม
ถ้าตอบคือใช่หมด เลือก Alphard ครับ
แต่ที่ราคานั้น มอง E Class ไว้ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 21:54:14 »
Alphard ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 07:15:37 »
alphard ไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 10:40:49 »
วางแผนมีคนที่สองไหมครับ
ไปไหนมาไหนมีพี่เลี้ยง ทีมงานรึเปล่า
อาจต้องพาคุณปู่ ย่า ตา ยาย ไปด้วยไหม
ภรรยาไม่เกี่ยงจะขับรถใหญ่ไหม
ถ้าตอบคือใช่หมด เลือก Alphard ครับ
แต่ที่ราคานั้น มอง E Class ไว้ด้วยไหมครับ

ตอนนี้ใช้ Harrier กับ Yaris อยู่ มีเจ้าตัวน้อยมาเลยว่าขาย Yaris ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 10:56:28 »
ถ้าตัดสินใจกับรถที่แตกต่างกันขนาดนี้ แล้วมีคนนั่งแค่ 3 คน

ผมคงถามตัวเองแค่ว่า ขับเอง > GLC, มีคนขับให้ > Alphard หรืออาจจะแหกคอกไป KIA Carnival ซะเลยด้วยรูปทรงที่พอดีๆ สบายกว่า GLC

อีกประเด็นคือ ลูกอยู่ในวัยไหย ยังต้องใช้ Car Seat หรือเปล่า แล้วคิดว่าพื้นที่ของ GLC เมื่อวาง Car Seat แล้วยังต้องการกว้างขวางกว่านี้ไหม เพราะถ้าเป็น Alphard แล้วพ่อเป็นคนขับก็นั่งหน้าคนเดียว แม่กับลูกยังไงก็โดนแยกนั่งด้านหลัง แต่ถ้า GLC พ่อกับแม่นั่งหน้า ลูกนั่งหลัง

ขับเอง มี Car Seat ด้วยครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 01:46:52 »
ผมมองว่าควรไป GLC ครับ เพราะว่าถ้านั่งกัน 3 คน คือ นั่งกันเบาะหน้า2คนและลูกนั่งเบาะหลังรึป่าวครับ  คือถ้าเป็นแบบนี้เท่ากับแบกที่นั่งอีก 3 ที่นั่งที่เหลือโดยทำให้เปลืองน้ำมันฟรีโดยที่ไม่ใช้ประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ amiyama

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 13:30:01 »
โอ้ย เลือก GLC แบบไม่คิดมากเลยครับ ทั้งรูปร่างหน้าตา รูปลักษณ์ และการใช้งาน