ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการณ์ที่โรงงาน AAT เป็นยังไงบ้าง ? มีผลกระทบกับรถทั้ง 4 รุ่นหรือไม่?  (อ่าน 8055 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ตามหัวข้อครับ ใครทราบข้อมูล มาช่วย update หน่อยครับ

เห็นผ่านๆ ตามาว่า Fiesta อาจจะเลื่อนเปิดตัวออกไป ??

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
อ้าวจิงดิคุณ P_Wut

อ้าวจิงดิคุณ P_Wut

ที่ว่าจะเลื่อน เห็นผ่านตามาจริงๆ ครับ แต่ก็แค่ คห.โพสต์ตามกระทู้น่ะ จริง/ไม่จริงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Valkilrey

4 รุ่นที่ว่า คือ Mazda 2 / Fiesta, Mazda 3 / Focus ใช่ไหม

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ไม่ได้รู้ลึกอะไรมากนะครับ

เพื่อนผมทำงานอยู่ AAT เป็นพนักงานรุ่นใหม่เพิ่งเข้าไป ก็ยังไปทำงานปกติครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ไม่น่าจะเลื่อนไปไกลนะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ข่าวจากในบอร์ดน้องสอง เห็นว่าตัวซีดาน เลื่อนเปิดตัวออกไปเป็นปลายกุมภา-ต้นมีนาโน่นเลย
จริงหรือเปล่าไม่รู้ ใครเฟิร์มได้บ้างเ่อ่ย น่าจะเกี่ยวกับสถานการณ์นี้

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
วงในบอกมาว่า M2 Sedan เลื่อนไปเพราะต้องทุ่มเทการผลิต Hatchback เพื่อส่งมอบลูกค้าก่อน Mazda เกรงว่าลูกค้าที่จองไว้จะไม่รอเหมือน civic อันนี้ก็เกี่ยวกับคุณค่าของ brand ที่ยังแน่ใจไม่ได้
ส่วน Fiesta นั้น ก็เลื่อนเช่นกัน แต่ด้วยเหตุผลกลใดยังไม่แน่ชัดนัก ข้างในก็กำลังปวดหัวอยู่

ออฟไลน์ mongolias

พนักงานกลับเข้าทำงานตามปกติแล้ว มีเอกสารให้เซ็นต์เพื่อขอกลับเข้าไปทำงาน
ส่วนกลุ่มแกนนำสหภาพฯ รู้สึกว่าจะโดนยกเลิกสัญญาจ้าง
เรื่องการกำหนดการเปิดตัว ผมไม่ได้ยินแฮะ

ออฟไลน์ CRO

วงในบอกมาว่า M2 Sedan เลื่อนไปเพราะต้องทุ่มเทการผลิต Hatchback เพื่อส่งมอบลูกค้าก่อน Mazda เกรงว่าลูกค้าที่จองไว้จะไม่รอเหมือน civic อันนี้ก็เกี่ยวกับคุณค่าของ brand ที่ยังแน่ใจไม่ได้
ส่วน Fiesta นั้น ก็เลื่อนเช่นกัน แต่ด้วยเหตุผลกลใดยังไม่แน่ชัดนัก ข้างในก็กำลังปวดหัวอยู่

เสาร์ที่ผ่านมาผมพารถเข้า 0 mazda มา พนักงานบอกว่า มีลูกค้าหลายรายที่จะซื้อน้อง 2 แต่รอระยะเวลาที่ส่งมอบไม่ไหว ไปซื้อที่อื่นเยอะเลย เห็นว่า เป็นสิบๆคนเลยครับ เสียดายยอดขายแทน -_-'' สงสัยเพราะ TTA ตัวการแหงๆ :X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 11:10:20 โดย CRO »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เนี่ย แบรนด์กำลังจะดี ฝ่ายผลิตก็ดันทำตัวแบบนี้

พวกแกนนำสหภาพหนะ เลิกจ้างไปเถอะ ดีแล้ว มันจะได้่เลิกวุ่นวายกันซะที

4 รุ่นที่ว่า คือ Mazda 2 / Fiesta, Mazda 3 / Focus ใช่ไหม

ยังไม่ได้มองไกลไปขนาด New 3 , New Focus ครับ

4 รุ่นนั้น หมายถึง 2 HB , 2 Sedan , Fiesta HB , Fiesta Sedan

ที่จะเปิดตัว-ออกขายภายในปีนี้

ออฟไลน์ Valkilrey

ดีใจมากๆ ที่พนักงานเข้าทำงานที่ AAT เป็นปกติแล้ว

"ส่วน Fiesta นั้น ก็เลื่อนเช่นกัน แต่ด้วยเหตุผลกลใดยังไม่แน่ชัดนัก ข้างในก็กำลังปวดหัวอยู่"<-- จากกระทู้เปิดตัวรถที่จะทำตลาดในปี 2010-12 ของคุณ J!MMY นั้น รู้สึกจะระบุว่าผลิตขายจริงในช่วงกลางปีนี้ (มิถุนา-กรกฎา) นี่ครับ เพราะต้องรอเกียร์ Powershift อย่างเดียว แต่ช่วงก่อนหน้าที่จะเปิดตัว-รับจอง-ทดลองขับ คงไล่มาตั้งแต่ช่วง Motor Show ปลายมีนา ถึง พฤษภา เหมือนเดิมไม่เปลี่ยน ยังไงใครมีข้อมูล ก็มาอัพเดทหน่อยครับ

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
ถ้ารักในแบรนด์ และรูปลักษณ์ของรถจริง นานแค่ไหนก็รอได้ครับ
แต่ถ้าฟังจากปาก อ่านจากเวป ดูจากโฆษณา แล้วตัดสินใจจอง
....พอเจอตัวจริงเป็นๆไม่ค่อยได้ดั่งใจเท่าไหร่ แถมรอรถนานอีก ก็เปลี่ยนไปซื้อยี่ห้ออื่น...มันก็เป็นเรื่องธรรมดาของคน
.....แต่ตอนนั้นผมรอ มาสด้าสามตั้งสามเดือนกว่าๆเกือบสี่เดือน แหนะกว่าจะได้รถ ยังไม่เห็นเปลี่ยนใจเลย

......ไม่รู้ข้ออ้างของมาสด้าหรือป่าว ยอดจองยอดขายคงอิ่มตัวแล้วมั้ง....แต่ก็อย่าได้แคร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 12:54:56 โดย Kman »

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
สหภาพนี้มีทั้งข้อดี และข้อเสียจริงๆ
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
สหภาพถ้าทำงานแบบดีๆ ต่อรองกับผู้บริหารระดับสูงได้มากมาย
แต่ถ้าไม่ประณีประนอมถึงขนาดก่อปัญหาในโรงงานทำให้การผลิต
มีปัญหาถึงขั้นนี้ก็ไม่ไหวแล้วล่ะครับ เรียกว่าลุแก่อำนาจมากเกินไป
เพราะสหภาพมีอำนาจการต่อรองมากก็จริง แต่ไม่ใช่ว่าปลุกระดมก่อ
ม็อบ ควรจะคุยด้วยเหตุด้วยผลกับผู้บริหารหากต่างฝ่ายต่างไม่โอเค
ก็ค่อยนัดเจรจาครั้งที่ 2 ครั้งที่ 3 ว่ากันไปแบบค่อยเป็นค่อยไป
หรือจะเป็น 10 ครั้งยังได้ มีเหตุผลที่ดีประกอบการยื่นข้อเสนอต่อผู้บริหาร
ว่าที่ต้องการเนี่องจากมีความจำเป็นอย่างไรจริงๆ และส่งเมล์ให้กับ
คนในโรงงานทุกคนให้รับทราบว่าขั้นตอนการเจรจาไปถึงไหน
หากถึงที่สุดแล้วเหตุผลมันไม่เพียงพอที่จะได้ขึ้นโบนัสจริงๆ ก็น่าจะ
ถอยซักนิด แล้วลองเจรจาเป็นพวกสวัสดีการอื่นๆ แทน พวกผู้บริหาร
ก็ต้องรับไว้พิจารณา แต่ถ้าบานปลายควบคุมอารมณ์หรือสถานการณ์
ในโรงงานไม่ได้ถือว่า สหภาพชุดนี้ไม่มีประสิทธิภาพในการดูแลชีวิต
และสวัสดิภาพของคนในโรงงานครับ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นคนนึงครับที่รักแบรนด์ มาสด้า ตอนนี้ใช้รถ Mazda Fighter 2.9 AT รถ 8 ปีไม่มีจุกจิก ขอยืนยัน
และก็เป็นอีกคนที่รอ Mazda 2 Sedan ไม่ไหวครับเพราะไฃม่แน่ใจในการผลิตที่มีปัญหาที่ผ่านมาและ
หลังจากปรึกษากับภรรยาแล้ว ประกอบกับการตอบโจทย์ในใจหลายๆข้อทั้งผมและภรรยา ก็เลยเลือก City ครับ
ขายคันเก่าได้แค่ 150,000 เองครับ เสียดายคันเก่าเหมือนกัน แต่ไม่ใช่รถตลาดครับ แถมวิ่งมา 360,000 แล้วได้เท่านี้ก็ OK แล้วครับ
แต่ยืนยันยังรัก Mazda เหมือนเดิมครับ