ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเปิดฝาแล้ว มีอายุเก็บได้อีกนานเท่าไรครับ  (อ่าน 11716 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เมื่อเปิดฝาแล้ว ใช้ไม่หมด หากปิดสนิทแล้ว จะมีอายุได้อีกเท่าไรครับ
ที่หาข้อมูลมาก็มีบางคนบอก 6 เดือน กับ ได้นานเป็นปี ๆ

วันนี้ช่างที่ศูนย์ ผมไปเช็คระยะมา บอกได้เป็นปีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 18:27:20 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ประมาณ 1 ปี ครับ ของ ปตท.
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมอ้างอิงจากเว็บผู้ผลิตนะครับ

ปตท  Castrol Shell  ว่าไม่เปิด 3 ปี และเปิด เก็บทั่วไป 1 ปี
Mobil บอกว่าถ้าไม่เปิด 5 ปี เปิดแล้วเก็บสะอาด มืด ไม่ชื้น ไม่ร้อน 3 ปี

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ตอบจากประสบการณ์ตรงที่ได้เคยทำงานในวงการน้ำมันเครื่อง ควรใช้ให้หมดภายในหนึ่งปีหลังเปิดขวดครับ

เหตุผล เพราะพอเราเปิด อากาศจะเข้าไปทำปฏิกริยากับตัวน้ำมันพื้นฐาน (Base Oil) และ--โดยเฉพาะอย่างยิ่ง--สารเติมแต่งต่างๆ (additives) ทำให้มันเริ่มเสื่อมนับตั้งแต่วันแรกที่เปิดครับ

จริงๆมันก็ไม่ได้มีข้อกำหนดตายตัวว่าต้องหนึ่่งปีเป้ะๆ หมดอายุทันที  เพียงแต่มันจะค่อยๆเสื่อมไปเรื่อยๆหลังจากวันที่เราเปิด

หากจำเป็นจะใช้จริงๆ เช่นน้ำมันเครื่องพร่องมากๆ จะประทังไปก่อนก็ใช้ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องจะด้อยลง

เก็บไว้ห่างแดด, ความร้อนและความชื้น ก็จะช่วยยืดระยะเวลาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 10:08:42 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
หากเปิดฝาแล้วเต็มที่ได้ 1ปี แต่ไม่เกินปีจะดีกว่าครับ ไม่ควรเก็บในที่อากาศร้อนหรือโดนแดด และควรปิดฝาให้สนิทครับ