ผู้เขียน หัวข้อ: ขับสี่ใน Audi R8 ใช่ระบบ Quattro รึเปล่าครับ  (อ่าน 3775 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
ขับสี่ใน Audi R8 ใช่ระบบ Quattro รึเปล่าครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 19:23:30 »
คือ สงสัยว่า R8 ตัว V8 กับ V10 ใช้ระบบขับเคลื่อนเดียวกันรึเปล่าครับ

เคยอ่านเจอว่าตัว R8 V10 ยกเครื่องกับระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ+เกียร์ของ Gallardo มาใส่ แล้วจูนใหม่
มันใช่ Quattro รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขับสี่ใน Audi R8 ใช่ระบบ Quattro รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 19:36:54 »
Lamburghini เป็นหนึ่งในบริษัทลูกของ AUDI ครับ รับประกันเลยครับมาระบบเดียวกันเลย ทั้ง 2 ค่าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
Re: ขับสี่ใน Audi R8 ใช่ระบบ Quattro รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 19:59:05 »
ที่ผมสงสัยก็คือ ยังไม่เคยเจอข้อมูลที่ว่า Lamborghini รุ่น Murcielago กับ Gallardo ใช้ระบบขับสี่ที่เรียกว่า Quattro ของ Audi

เลยสังสัยว่า Lamborghini พัฒนาระบบขับสี่ขึ้นมาเองรึเปล่า

ถ้าขับสี่ใน Gallardo เป็นระบบที่ Lamboghini คิดขึ้นเอง
งั้นที่ยกมาใส่ใน R8 V10 ก็ไม่ใช่ Quattro ในแบบที่ Audi เคยใช้

พอดีอ่านในเนทมา ไล่ตั้งแต่ gen แรกมาจน quattro generation 6 ใน Audi RS5 ปี 2010
ก็ไม่เห็นบอกว่าใช้ Quattro ใน Lamborghini กับ Audi R8

ที่จริง ขับสี่ ใน Golf R ก็ไม่ได้เรียก Quatrro นี่เนอะ
ใครทราบข้อเท็จจริง รบกวนด้วยนะขอรับ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 21:19:25 »
ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อใน Audi เป็น เทคโนโลยี ที่ กลุ่ม VW จะสงวนเอาไว้ใช้กับแบรนด์ Audi เท่านั้นครับ
แต่ เอาเข้าจริง ในแง่การสื่อสารการตลาด จะไม่มีการใช้ชื่อ Quattro กับ Lambo แน่ๆ เพราะไม่เช่นนั้น
ในแง่ของ การทำ branding  ก็อาจเท่ากับ ดังแบรนด์ Lambo ลงมา ให้เท่ากับ Audi ในสายตาผู้บริโภคที่ไม่รู้เรื่องรถมากนัก ได้ครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 03:33:55 »
ขอโทษนะครับ แล้ว Quattro นี่ได้ยินมาเยอะแล้ว มันต่างกับระบบขับสี่เจ๋งๆของจ้าวอื่นๆอย่างไรเหรอครับ เช่นพวก Impreza Sti, Evo X ???
Beauty is in the eye of the beholder...