ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับตัดสินใจไม่ถูกเรื่องล้างตู้แอร์  (อ่าน 2628 ครั้ง)

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
ผมใช้รถ honda city รุ่นเดียวสีเดียวกับคุณ จิมมี่ แหระคับ เกือบสามปีแล้ว วิ่งไป 80,000 กิโล
แอร์ยังมีลมและเย็นอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่า รถควรจะล้างตู้แอร์ไหม ออกรถมาหลายปีแล้วไม่เคยล้างตุ้แอร์เลย
ถ้าเพือนสมาชิกคิดว่าควรจะล้าง เราควรล้างที่ศูนย์ หรือ อู่ข้างนอกดีครับ
ปล.เจ้าตี้เนี๊ย ถ้าล้างตู้แอร์มันต้องเรื้อรถเยอะไหมครับ (ไม่อยากล้างเพราะเหตุผลนี้เป็นหลักครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
::) แอร์ยังมีลมและเย็นอยู๋ก็ยังไม่จำเป็นครับ .. แต่ถ้าห่วงเรื่องคุณภาพของอากาศก็หาซื้อตัวฟอกอากาศติดรถสักคัน

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ใช่ ลมแอร์ ถ้ายังแรงอยู่ก็ไม่เห็นควรต้องล้าง เพราะแสดงว่าฝุ่นยังไม่เกาะติดคลีบรังผึ้งคอยล์เย็นจนบังลมไม่ให้ผ่านออกมาได้

หรือถ้าอยากจะล้างจริงๆ อาจใช้ล้างแบบ ไม่ต้องถอดตู้ก่อนก็ได้ แบบมีกล้องส่องนะ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าอยากล้างจริงๆแนะนำแบบถอดตู้เลยสำหรับฮอนด้าเพราะตู้แอร์อยู่หลังเก๊ะเก็บของด้านหน้ารื้อไม่ยากครับ จะดีกว่าล้างแบบไม่ถอดตู้ที่ยังไงก็สะอาดสู้แบบถอดตู้ล้างไม่ได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าแอร์ยังเย็นอยู่อย่ารีบไปยุ่งกับมันเลย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนกรองแอร์บ้างหรือเปล่าครับ
รู้สึกว่าต้องเปลี่ยนทุกๆ 20,000 กม. หรือ 1 ปี ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว คงไม่ต้องถึงขนาดล้างตู้แอร์ครับ
กรองแอร์ของศูนย์จะแพงราคาก็ 650 บาท หรือถ้าของเทียบข้างนอกก็ 200 บาท อาศัยเปลี่ยนบ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ toonze

ถ้ามีกรองแอร์ไม่ต้องงหลอกครับ เปลี่ยนแต่ กรองไม่ทราบมีป่าวครับกรองแอร์