ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อรุ่นรถยนต์ยี่ห้อ Nissan  (อ่าน 10257 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ชื่อรุ่นรถยนต์ยี่ห้อ Nissan
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 19:37:20 »
กระทู้นี้อาจจะไม่ค่อยมีสาระเท่าไรนะครับ เพื่อนๆรู้สึกเหมือนผมรึเปล่าครับว่า นิสสันนี่ตั้งชื่อรุ่นได้เท่ห์จริงๆ ผมเรียงลำดับตามความชอบของตัวเองนะครับ

1) Skyline 2) Cefiro 3) Fairladyz 4) Teana 5) Altima 6) Sentra 7) Sylvia 8) Presia 9) Serena 10) Tiida 11) Sylphy 12) Sunny

บางชื่อลองเปิดพจนานุกรมดูก็ไม่เจอความหมาย ส่วนตัวชอบ Fairlady = สาวสวย เเปลตรงๆ (อาจไม่ถูกต้อง) หรือ Skyline = เส้นขอบฟ้า
บางชื่อเหมือนชื่อคน เช่น Sylvia บางชื่อออกไปทางละตินเช่น Cefiro, Altima etc.  ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ชื่อรุ่นรถยนต์ยี่ห้อ Nissan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 19:46:22 »
ผมว่านิสสัน ชื่อออกแนว ญ มากครับ ดูมีเสน่ห์

ส่วนโตโยต้าก็ดีแต่ออกหรูหรา

Re: ชื่อรุ่นรถยนต์ยี่ห้อ Nissan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 19:49:08 »
ผมว่านิสสัน ชื่อออกแนว ญ มากครับ ดูมีเสน่ห์

ส่วนโตโยต้าก็ดีแต่ออกหรูหรา
Silvia นี่เต็มๆเลยครับ 555++ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:06:54 »
Nissan Cedric, Gloria ก็เท่และสวยนะครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:31:57 »
ผมเห็นด้วย นิสสันสรรหาชื่อที่ออกแนวสวยงามมาตั้งชื่อรุ่นรถ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:33:09 »
ชอบชื่อรุ่นของ NISSAN & MAZDA ครับ

Nissan นี่โดนๆหลายรุ่นเลย Skyline , Silvia , Almera , Teana , Altima , Cefiro , Fairlady Z , Figaro

Mazda ชอบ 323 Protege' , 323 Astina , 626 Cronos , Miata , Atenza (6) , Axela (3)

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:34:17 »
ชื่อออกแนว พริ้วไหว นะครับ เหมือนการออกแบบตัวรถ
อย่างกระบะ ก็ต้องชื่อ ดุๆ ถึงจะน่าเกรงขาม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:35:28 »
คอนเซ็ปท์เค้าคง ชื่อสวยๆเหมือนผู้หญิง เพื่อจะสื่อถึงความงามของตัวรถด้วยมั้งครับ  ;D ;D
ว่าเเต่ Sylphy เมื่อไรจะออกนะเนี่ย เริ่มสนใจ (อีกละ) อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:38:33 »
ชื่อออกแนว พริ้วไหว นะครับ เหมือนการออกแบบตัวรถ
อย่างกระบะ ก็ต้องชื่อ ดุๆ ถึงจะน่าเกรงขาม
อย่าง Navarra, Armada, X-Trail กลัวจะไม่รู้ว่ารถเเกร่งจริง อิอิ

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:43:00 »
ชื่อน่ารักก็มีนะ pao, figaro, cherry,  juke

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:06:37 »

ชอบชื่อรุ่นแบบ Nissan กับ Mazda จริงๆครับ
อย่าง Nissan ชอบ Sylphy,Teana,Altima,Skyline,Fairlady ประมาณนี้ครับ
ส่วน Mazda ชอบชื่อในญี่ปุ่นครับ อย่าง Atenza,Miata ครับ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:09:24 »
Nissan Leaf ดูเป็นคำทั่วๆไปที่ฟังแล้วสบายใจมากเลยครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:14:37 »
GT R ครับ สั้นๆง่าายๆ แต่เข้าใจกันดีว่า " ไม่ธรรมดา"

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:15:03 »
กระทู้นี้อาจจะไม่ค่อยมีสาระเท่าไรนะครับ เพื่อนๆรู้สึกเหมือนผมรึเปล่าครับว่า นิสสันนี่ตั้งชื่อรุ่นได้เท่ห์จริงๆ ผมเรียงลำดับตามความชอบของตัวเองนะครับ

1) Skyline 2) Cefiro 3) Fairladyz 4) Teana 5) Altima 6) Sentra 7) Sylvia 8) Presia 9) Serena 10) Tiida 11) Sylphy 12) Sunny

บางชื่อลองเปิดพจนานุกรมดูก็ไม่เจอความหมาย ส่วนตัวชอบ Fairlady = สาวสวย เเปลตรงๆ (อาจไม่ถูกต้อง) หรือ Skyline = เส้นขอบฟ้า
บางชื่อเหมือนชื่อคน เช่น Sylvia บางชื่อออกไปทางละตินเช่น Cefiro, Altima etc.  ;D ;D ;D

เห็นด้วย ที่ให้ Skyline อยู่อันดับหนึ่ง เป็นชื่อที่เทห์มากๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:43:36 »

ชอบชื่อรุ่นแบบ Nissan กับ Mazda จริงๆครับ
อย่าง Nissan ชอบ Sylphy,Teana,Altima,Skyline,Fairlady ประมาณนี้ครับ
ส่วน Mazda ชอบชื่อในญี่ปุ่นครับ อย่าง Atenza,Miata ครับ

มาสด้านี่ผมชอบตรารูปตัวเอ็มเค้าครับ เท่หจริงๆ เหมือนรถมันจะบินได้ยังงั้นเลย อิอิ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:51:51 »
ชื่อมันขลังดีนนะยี่ห้อนี้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 22:35:24 »
Cefiro = เทพเจ้าแห่งสายลม

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:01:34 »
ใช่ๆชื่อดูดีมีความหมาย มีเสน่ห์ดี ทีผมชอบๆก็มี Sylphy, Fairladyz ,Silvia ประมาณนี้

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:20:13 »
 PRESIDENT ครับชัดเจน...

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:24:18 »
Cefiro = เทพเจ้าแห่งสายลม
+1 Like ครับ เพิ่งเจอมาเหมือนกันครับ

Quote :- " Cefiro เป้นเทพเจ้าแห่งสายลม เป็นตำนานของชาว กรีก ครับ เป็นลูกของ เซอุส
เซอุสเป็นพ่อของเทพเจ้าทั้งหมด "

ออฟไลน์ putferio

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 03:22:34 »
ชอบสไตล์การตั้งชื่อของนิสสันมากๆเลย เข้ากับบุคลิกรถได้หมดจริงๆ  ;D

สดใส กระฉับกระเฉง = JUKE

น่ารักคุคริคุคริ = March,Cube,Pao, Be- 1 , Figaro (อันนี้ออกหรูนิดนึง)

อ่อนช้อยสวยงามแต่มีพลัง = Silvia, Skyline, Fairlady Z

แข็งแกร่ง บึกบึน = X-Trail, Armada, Terrano, X-terra

Eco เป็นมิตร = Leaf เรียกแล้ว ฟังดูสบายใจจริงๆ ดูเป็นมิตร แหละ

ขลัง ดูมีสง่าราศี = Cedric President Cefiro Teana Altima Elgrand

ชอบชื่อรุ่นที่นิสสันมากๆเลย ฟังดูดีมีระดับมากๆ  ;D

เมือ่ก่อนพี่โตก็มีรถที่มีชื่อเป็นแบบนี้เยอะนะ แต่เริ่มๆหายไปหมดแล้ว

ชื่อเท่ๆขอพี่โตที่ผมชอบก้น่าจะเป้ฯพวก Vellfire,Alphard,Crown,Auris,Blade,Porte

เดี๋ยวนี้มันมีแต่อะไรก็ไม่รู้ vios, Altis, Fortuner ชื่อมันฟังดูกิ๊กก๊อกยังไงไม่รู้สิ  :-X

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:09:31 »
คอนเซ็ปท์เค้าคง ชื่อสวยๆเหมือนผู้หญิง เพื่อจะสื่อถึงความงามของตัวรถด้วยมั้งครับ  ;D ;D
ว่าเเต่ Sylphy เมื่อไรจะออกนะเนี่ย เริ่มสนใจ (อีกละ) อิอิ
เห็นว่าสิ้นเดือนนี้ ที่พารากอนเช่นเคยครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:34:17 »
ชื่อ Presea ยังอยู่ในใจผมอยู่ครับ
ยิ่งตัวรถตอนนั้นดีไซน์ได้มีเอกลักษณ์มาก ซีดานที่ไม่มีขอบกระจก

ถ้าตอนนี้ออกมาอีกจะซื้อเลยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:13:57 »
ชอบสไตล์การตั้งชื่อของนิสสันมากๆเลย เข้ากับบุคลิกรถได้หมดจริงๆ  ;D

น่ารักคุคริคุคริ = March,Cube,Pao, Be- 1 , Figaro (อันนี้ออกหรูนิดนึง)

อ่อนช้อยสวยงามแต่มีพลัง = Silvia, Skyline, Fairlady Z

แข็งแกร่ง บึกบึน = X-Trail, Armada, Terrano, X-terra

Eco เป็นมิตร = Leaf เรียกแล้ว ฟังดูสบายใจจริงๆ ดูเป็นมิตร แหละ

ขลัง ดูมีสง่าราศี = Cedric President Cefiro Teana Altima Elgrand

ชอบชื่อรุ่นที่นิสสันมากๆเลย ฟังดูดีมีระดับมากๆ  ;D

เมือ่ก่อนพี่โตก็มีรถที่มีชื่อเป็นแบบนี้เยอะนะ แต่เริ่มๆหายไปหมดแล้ว

ชื่อเท่ๆขอพี่โตที่ผมชอบก้น่าจะเป้ฯพวก Vellfire,Alphard,Crown,Auris,Blade,Porte

เดี๋ยวนี้มันมีแต่อะไรก็ไม่รู้ vios, Altis, Fortuner ชื่อมันฟังดูกิ๊กก๊อกยังไงไม่รู้สิ  :-X

เมื่อก่อนพี่โตมี Corona เเปลว่า ทรงกลด ที่ผมชอบ ดูยิ่งใหญ่ดี เเต่โดยรวมคิดว่าชื่อนิสสันดูสวยงามกว่าครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 12:13:29 »

เห็นด้วยครับ
แต่ Juke ผมรู้สึกแปลกๆนะครับ แปลกๆแบบบอกไม่ถูก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 14:32:10 »
NV ... ขัดใจ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:46:41 »
รู้แต่ว่าสำหรับรถตลาดของนิสสันในประเทศไทยช่วงปี 80, 90 (ยุคพรประภา)
เป็นยี่ห้อที่มั่วนิ่มรุ่นรถได้หนักที่สุดที่ระบบสุริยะจักรวาล เดี๋ยวเปลี่ยนชื่อ เดี๋ยวสับชื่อ
ซันนี่มั่ง บลูเบิดมั่ง  ปวดตับมาก

และที่ทำให้ปวดเซี่ยงจี๊ที่สุดคือซันนี่รุ่นก่อนนีโอนั่นแหล่ะ
เชจน์ยิบเชจ์นย่อยจนมีรุ่นย่อยเยอะที่สุดในกาเล็กซี่แล้วมั๊ง
(เต๊นท์ยังมึน)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:20:11 »
Skyline, Gloria, Homy เป็นชื่อที่ Prince ตั้งครับ Nissan เอามาใช้หลัง takeover

ถ้าชื่อ Nissan แท้ที่ผมชอบที่สุด ก็ต้อง Bluebird ละครับ ขลังมาก กับอีกอัน ที่ไม่ขลังแต่ผมว่าเท่ห์ ก็ Laurel Spirit ครับ อันนี้ก็เจ๋ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 00:37:41 »
Ellure
แต่ออกเสียงไม่ค่อยถูก ลิ้นจะพันกันทุกที :P

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:42:56 »
จริงๆแล้ว Nissan ญี่ปุ่น เคยรวมความหมายของชื่อรุ่น เอาไว้ในเว็บตัวเองครับ
เสียดายแค่ว่า เป็นภาษาญี่ปุ่นหนะสิ

Cefiro มาจาก Zephyrus ถูกแล้ว ครับ

Fairlady Z มาจาก ความประทับใจของ อดีตประธาน Nissan ยุค 1960
ที่ไปดูงานในอเมริกาเหนือ แล้วมีโอกาสไปดูละคร Broadway เรือง My Fair lady นั่นเอง
ส่วนความหมายจริงๆของชื่อหลังนี่...เหอๆๆๆๆ ไม่ค่อยดีงามมากพอให้เอาไปใช้ในตลาดอเมริกาเหนือครับ

Gloria Skyline Homy Caball ถูกแล้วครับ มาจาก Prince Motor โดยตรง