ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์แบบนี้ ถ้าชนกันใครผิดครับ  (อ่าน 7899 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member

ตามวีดีโอครับ

แคมรี่ยื่นหัวออกมานิดนึง แต่ไม่ออกมา   คันที่วิ่งทางตรงก็นึกว่าจะไม่ออก เลยเบี่ยงหลบหัว camry นิดนึง
ปรากฏว่า camry ออกมาเต็มลำ ถ้าไม่เบรค+หลบ ชนกันแบบนี้ประกันจะให้ใครผิดครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Re: เหตุการณ์แบบนี้ ถ้าชนกันใครผิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:15:36 »
Camry น่าจะผิดครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นชนไปไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

Re: เหตุการณ์แบบนี้ ถ้าชนกันใครผิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:16:55 »
แคมรี่น่าจะผิดครับ ปกติน่าจะต้องให้ทางเอกไปก่อนครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:22:19 »
รถคันที่ถ่ายไม่ได้ตีไฟเลี้ยวเข้าซอยใช่ไหมครับ ?

ถ้าตีเข้าซอย ผมอาจจะขับสวนมาก่อนเพราะซอยที่ camry อยู่มันแคบ

แต่ถ้าคันที่ถ่ายจะตรงไป ผมว่า น่าจะหยุดให้นะครับ เพราะเขาก็ออกมาครึ่งคันแล้ว

แต่ถ้าชน... ทางเอกถูกครับ ....
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:26:00 »
ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวครับ
มันมีลูกลังเลตรงที่เห็นเค้าออกมาแล้วชะงักหยุด ไม่ออกมาเลยนึกว่าจะไม่ออกครับ

รถคันที่ถ่ายไม่ได้ตีไฟเลี้ยวเข้าซอยใช่ไหมครับ ?

ถ้าตีเข้าซอย ผมอาจจะขับสวนมาก่อนเพราะซอยที่ camry อยู่มันแคบ

แต่ถ้าคันที่ถ่ายจะตรงไป ผมว่า น่าจะหยุดให้นะครับ เพราะเขาก็ออกมาครึ่งคันแล้ว

แต่ถ้าชน... ทางเอกถูกครับ ....

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:31:02 »
ทางเอกถูกนะครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:53:56 »
ทางเอกถูกนะครับ

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:57:18 »
ทางรองผิดเต็มๆ

ส่วนทางเอก ดูขับเร็วเกินกำหนดหรือไม่อีกเรื่อง

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 13:07:22 »
ต่อให้คันที่ถ่ายเป็นทางเอกก็จริง แต่ต้องดูว่าตอนชนจริงๆนั้นชนตรงไหน ถ้าชนตอนครึ่งหลังของแคมรี่ คันที่ถ่ายอาจจะผิดก็ได้เพราะแคมรี่ก็ออกมาเกินครึ่งคันแล้ว จนท.อาจจะตีว่าเป็นการสอยตูดก็ได้ จากประสบการณ์นะ

ความคิดผมนะ คือจะโทษแคมรี่อย่างเดียวก็ไม่ได้ คือคันที่ถ่ายก็ไม่ได้ชะลอเลย ต่อให้เป็นทางเอกก็เถอะ ถ้าชนก็เพราะประมาททั้งคู่
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 13:18:05 »
Camry ผิดเต็มๆ

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 13:20:24 »
คันข้างหน้าที่แหล่มออกมานั้นแหละผิด ชัวร์ป๊าบบบ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 13:32:54 »
camry ผิดแต่คันที่ถ่ายก็เห็นแล้วว่าเขาออกมาจะครึ่งคันแล้วปัญหามันอยู่ตรงการมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมทาง  ไม่ใช้คิดว่าตัวเองไม่ผิดแต่ไม่ยอมเบรคเลยจะไปอย่างเดียวทั้งๆที่เขาโผล่มาจะครึ่งคันแล้ว   บอกใด้เลยว่าขับรถเห็นแก่ตัวมากๆครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 14:24:49 »
ไม่โผล่มาเยอะขนาดนั้น คงมองไม่เห็นทางแน่นอน
อะลุ่มอล่วย ชะลอรถแล้วให้แคมรี่ออกมาก่อนดีที่สุด
อย่าไปมองว่าใครเอกใครโท ใครมีสิทธิ์ก่อนกัน  
สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้นอีกนิด

ตอบไม่ตรงคำถาม คงไม่ว่ากันนะครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 14:47:28 »
แคมรี่ตั้งใจออกมาอยู่แล้วครับ แต่รอให้มอเตอร์ไซค์ผ่านมาก่อน ถ้าออกมาเลยมอไซโดนเบียดแน่
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 15:27:22 »
Camry ผิดเต็มๆ ครับ รถทางรองมีหน้าที่ต้องรอให้ทางเอกว่างถึงค่อยออกมาได้ครับ
ไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำใจอะไรหรอกครับ ไม่งั้นก็ขับกันมั่วไปหมด

ออฟไลน์ nogia

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 15:35:52 »
Camry ผิดเต็มๆ ครับ รถทางรองมีหน้าที่ต้องรอให้ทางเอกว่างถึงค่อยออกมาได้ครับ
ไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำใจอะไรหรอกครับ ไม่งั้นก็ขับกันมั่วไปหมด

ผมว่าเขาก็รอแล้วนะครับ แล้วรถทางเอกก็เห็นอยู่ว่ามีรถออกมาจากซอย Camryก็ไม่ได้ออกมาแบบม้วนเดียวจบนะ เขาก็รอมอเตอร์ไซค์ผ่านไปก่อน แต่ทางเอกแม้เห็นเหตุการณ์ข้างหน้าว่ามีรถกำลังออกจากซอยกลับไม่ได้ชะลอความเร็วเลย ผมว่าขับรถประมาทนะ คือถ้าแคมรี่ออกมาพรวดๆแบบตัดหน้าก็อีกเรื่อง นี่เขาออกมา รถทางเอกก็เห็นครับ
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 15:59:31 »
ถ้าชนแคมรี่เสียเปรียบครับ แต่ถ้าเป็นผมเห็นออกมาขาวโล่ขนาดนั้นก็หยุดให้ไปแหล่ะครับ มุมอับต้องยื่นนิดนึงไม่งั้นมองไม่เห็นรถมั๊งครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 16:12:26 »
ดูเหมือน camry มองขวาเห็นรถอยู๋ไกลๆ แล้วหันไปมองซ้ายดูเลนที่จะวิ่งเข้า...พอเห็นว่างปุ๊บออกเลย ไม่ได้หันกลับมามองทางขวาอีกทีนึง

แถมฝนตกด้วย ยิ่งไปกันใหญ่ครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 17:23:02 »
ถ้าชนกันแคมรี่ผิดครับ ออกจากซอยเข้าถนนหลัก ทางเล็กผิดทางเอกถูก

แต่ดูจากมุมตรงนั้นบังทาง คงมองไกลๆไม่เห็น ขนาดต้องยื่นหน้าออกมาเยอะ

ถ้าชนกันยังไงทางเล็กก็ผิด ควรดูให้ดีๆก่อนออกมา

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 17:50:20 »
แคมรี่โผล่หัวมาบังทางเอก แล้วยังไม่เปิดไฟเลี้ยวอีก ชนแบบนี้ผมว่าแคมรี่เจ็บหนักนะครับ ถ้าทางเอกวิ่งเร็วนี่อันตรายมากแคมรี่ถึงตายได้ (แต่มันมีถุงลมข้างอาจจะรอด)

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 18:07:39 »
ประเด็นแรกก่อนเลยครับ คนขับรถในกล้องไม่มีน้ำใจเลย คัมรี่ออกมาแล้วยังไม่หยุด

ส่วนประเด็นว่าใครผิด ค่อนข้างก้ำกึ่ง

ส่วนตัวคิดว่าคัมรี่ไม่น่าจะผิดครับ แม้ว่าจะเป็นทางโท เพราะอะไรครับ

กฎหมายผมไม่แน่ใจว่าเขียนว่ายังไง แต่น่าจะบอกว่าให้รถทางเอกไปก่อน ทีนี้คำว่าไปก่อนนี่มันน่าจะแปลว่าอยู่ไม่ไกลกันนัก หรือทางเอกไม่น่าจะเบรคทันแล้ว ทางโทต้องให้ทางเอกไปก่อน

แต่ทีนี้รถทางโทเค้าออกมาตั้งนานแล้วนะครับ แปลว่าเค้ามาในทางที่คุณวิ่งแล้ว ทางเอกก็ต้องหยุด (หยุดทันแหงๆ)

แต่นี่ไม่ยอมหยุด เค้าเข้ามาในเลนแล้วแท้ๆ เห็นมั๊ยครับว่ารถทางเอกเบี่ยงออกขวาหน่อยนึงเพื่อหลบคัมรี่

คิดง่ายๆว่า ถ้าเลนสวนมีรถตู้วิ่งสวนมานี่พอดีๆรถทางเอกจะหยุดมั๊ย  ก็ต้องหยุดจริงมั๊ยครับ

แค่คุณต้องเบี่ยงหลบไปกินเลนอื่นมันก็แปลว่าคุณมาช้ากว่าเค้าแล้ว เค้าเข้ามาในเลนแล้ว คุณยังเบ้หลบไม่ให้เค้าไป

เสียดาย คัมรี่ยังไม่เหยียบเส้น ไม่งั้นฟันธงได้เลยว่าทางเอกผิด

ไม่งั้นชาตินี้รถทางโทไม่ต้องไปไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 19:51:29 โดย MCH »
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 19:04:09 »
camry ผิดแน่นอน   อย่างนี้รถทางเอกผิดก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ 

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 19:06:52 »
ทางเอกมันได้เปรียบตามกฏหมายครับ..แต่ตายมาหลายรายเพราะไม่ยอมหยุดนี่แหละ..หัวเค้าโผล่มาขนาดนั้นยังไม่คิดจะหยุดเลยถ้าชนครึ่งคันด้านหลังผมว่าต้องคุยกันยาวหน่อยเพราะอถ้าอย่างนั้นคือเค้าออกมาเกินครึ่งแล้วขับไปชนเค้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 22:35:27 »
ผิดเป็นผิดครับ น่าจะจัดให้โดนซะหน่อย ไม่งั้นก็หย่อนยานไปเรื่อย

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 23:08:58 »
ผมว่าทางหลักน่าจะถูกมั้งครับ

ปล.นี่มันซอยโชคชัยร่วมมิตรนี่ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 23:11:27 โดย aongpao »

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 23:40:23 »
ผมว่าแคมรี่ไม่ได้แสดงเจตนาว่าจะเลี้ยวนะครับเพราะไม่เปิดไฟเลี้ยว คนขับในกล้องเขาอาจจะคิดว่ารถเสียหัวโผล่มาแค่นั้นก็ได้เลยเบี่ยงหลบ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 00:26:27 »
ทำไมผมคิดว่าทางตรงผิด แคมรี่ยื่นออกมาครึ่งเลนแล้ว ถ้าเจ้าของคลิปเบี่ยงขวาก็ผิดเลนตัวเอง

เคสนี้ผมว่าสื่อสารบนท้องถนนกันไม่ดีครับ
แคมรี่: หัวคงต้องยื่นเพราะซอยมันบัง แต่ไม่เปิดไฟเลี้ยว รถทางตรงเบี่ยงหลบยังจะออก
เจ้าของคลิป:น่าจะชะลอมากกว่านี้ ต่อให้แคมรี่ไม่หลบก็ตรงไปไม่ได้อยู่ดี จังหวะเบี่ยงน่าจะเปิดไฟเลี้ยวและติ้ปไฟเพื่อสื่อสาร

แต่ที่ผมมองว่ามรรยาทแย่กว่าคือแคมรี่ ถ้าเป็นผมจะยื่นหัวขวางไปเกินครึ่งเลนเลยเพื่อให้ทราบว่าเราขอออกก่อนไม่ก็หยุดรอจนทางตรงไปดีกว่าพรวดออกมาแบบนั้น

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 11:29:09 »
ผิดเป็นผิดครับ น่าจะจัดให้โดนซะหน่อย ไม่งั้นก็หย่อนยานไปเรื่อย

งั้นต่อไปจะออกจากซอยก็ต้องรอรถว่างสุดๆเลยละกัน  ถ้าบ้านอยู่แถวสุขุมวิท  ชาตินี้ทั้งชาติก็ไม่ต้องไปไหนกันละครับเพราะรถไม่ว่างเลยจะออกจากซอยก็ต้องออกมาคึ่งคันรอจังหวะแล้วออกมา 

แต่ในคลิปรถทางหลักก็ไม่ใด้ขับเร็วและเห็นอยู่ว่ารถเขาออกมาครึ่งคันแล้ว แต่ไม่ยอมเบรคเจตนาตั้งใจจะขับปาดหน้าหรือเบียด  ออกขวาขับแบบนี้บอกตรงๆนิสัยแย่กว่าพวกขับรถมินิบัสสาย 8 อีกครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 14:42:55 »
ผมมองว่า คนที่เห็นรถโผล่หัวออกมาครึ่งหัว แล้วไม่หยุดให้ออก ขาดน้ำใจไปนิดนะครับ

อันตรายนะครับ เพราะถ้าเป็นกรณีนี้ แคมรี่จะมองออกมานอกซอยไม่ได้เลย กำแพงบังหมด

ต้องแหย่หัวออกมา แต่ออกมาขนาดนี้ แล้วรถที่วิ่งมาทางตรง กลับไม่ชะลอ

และไม่เห็นใจเลยว่าคนในซอย อาจจะมองไม่เห็นรถเขา

ถ้าบวกกัน ต่อให้แคมรี่ผิด รถที่ตรงมาก็ "พัง" อยู่ดี

มีใครได้อะไรจากการไม่ยอมไหม?

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 20:41:54 »
รถที่มาจากทางรอง ไม่ว่าจะโดนชนหน้า ชนตูดชนตรงไหนก็ตาม ตามกฎหมายผิดหมดครับ

กรณีรถมาจากทางรองออกมาครึ่งค่อนเลนแล้ว แล้วโดนชนด้านข้างท้าย กฎหมายก็ให้รถทางรองผิด ส่วนรถทางเอกแค่โดนตำหนิว่าไม่ยอมหยุดรถให้ แต่ไม่ผิดกฎหมาย

เพราะ...บางครั้งรถทางโทออกมาเร็วมาก จนรถทางเอกเบรคไม่ทัน การชนอาจจะชนด้านท้ายก็ได้ ซึ่งถ้าไม่มีพยานเหตุการณ์ กฎหมายจึงต้องรองรับลักษณะการชนแบบนี้

ผมเองก็เคยชนด้านท้ายรถทางรองที่เปลี่ยนเลนมาเร็วมาก จนไม่สามารถเบรคได้ทัน ตำรวจและประกันก็ให้เราเป็นฝ่ายถูก แต่...รถทางรองก็ยังเข้าใจว่า ถูก ซึ่งทางตำรวจแจ้งว่ามีคนเข้าใจผิดแบบนี้มาก