ผู้เขียน หัวข้อ: จนท.จับความเร็ว ด่วนงามวงศ์วาน ย้ายที่แล้วนะครับ หลังจากบ่นกันนาน  (อ่าน 6614 ครั้ง)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
พลแม่นปืนย้ายที่แล้วนะครับ  เจอมาสดๆไม่นานมานี้ ก่อนถึงยอดเนินปล่อยคันเร่งมองตรงทางแยกรวมก่อนเลยว่ามีอยู่หรือเปล่า

ปรากฏไม่มี เลยกดลงเนินมาเลยพ้นโค้งปุ๊บ ตรงข้ามวัดบัวขวัญห่างตางเหลือบเห็น เฮ้ยยย มันออกไปยืนข้างนอกเนียนๆข้างตู้

จังหวะนั้นกดมาเยอะด้วยแต่พึ่งแซงรถ coke ออกมาแล้วเห็นไม่รู้ว่าจะโดนไหม เพราะรถ coke บังช่วงแรก เห็นอีกทีคือ แนวเส้นตรงแล้ว

ทั้งนี้ทั้งนั้น มาเตือนให้ขับรถโดยไม่ประมาทนะครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณที่แจ้งครับ

เอาละ คราวนี้ หมดข้ออ้างแล้วนะครับ

ขอถามนิดนึงว่า เป็นด่าน แบบ คนยิงปกติ หรือ กล้องอัตโนมัติยิงครับ

ออฟไลน์ checkmate

คนยิงปกติ ครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member

ออฟไลน์ madboy

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เส้นนี้ต้องไปดักช่วงออกจากเมืองทองไปแล้วจะได้รถอีกเพียบ เพราะยิ่งออกนอกเมือง ยิ่งเหมือนสนามพีระมากขึ้นเรื่อยๆ   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ขอบคุณครับ หุหุ ต้องหาข้ออ้างใหม่แล้วงานนี้ ::)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Adamas

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะที่เอามาเเจ้ง เพราะมันจะทำให้คนที่กระทำความผิดไม่โดนลงโทษ

เมื่อไม่โดนลงโทษก็ขับเร็วกันต่อไปด้วยความคึกคะนอง ส่งผลให้คนที่ใช้รถใช้ถนนอยู่เพิ่มความเสี่ยงเข้าไปอีก

ผมไม่รู้นะว่าทำไหมถึงชอบกัน เหมือนกับส่งเสริมคนให้ทำผิดกฎหมายเลย เพราะเค้าก็บอกอยู่เเล้วว่าห้ามวิ่งเกินเท่าไร

เป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย 100% แต่ส่งเสริมกัน ถ้าตำรวจตั้งรีดไถ่ประชาชนที่ไม่ผิด อันนี้น่าเตือนเเต่นี่ทำผิดเต็มๆกลับส่งเสริมกัน

ผมไม่แปลกใจเลยทำไหมสังคมบนท้องถนนถึงได้เเย่ขนาดนี้

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะที่เอามาเเจ้ง เพราะมันจะทำให้คนที่กระทำความผิดไม่โดนลงโทษ

เมื่อไม่โดนลงโทษก็ขับเร็วกันต่อไปด้วยความคึกคะนอง ส่งผลให้คนที่ใช้รถใช้ถนนอยู่เพิ่มความเสี่ยงเข้าไปอีก

ผมไม่รู้นะว่าทำไหมถึงชอบกัน เหมือนกับส่งเสริมคนให้ทำผิดกฎหมายเลย เพราะเค้าก็บอกอยู่เเล้วว่าห้ามวิ่งเกินเท่าไร

เป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย 100% แต่ส่งเสริมกัน ถ้าตำรวจตั้งรีดไถ่ประชาชนที่ไม่ผิด อันนี้น่าเตือนเเต่นี่ทำผิดเต็มๆกลับส่งเสริมกัน

ผมไม่แปลกใจเลยทำไหมสังคมบนท้องถนนถึงได้เเย่ขนาดนี้

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ

นอกประเด็นนิดนึงครับ ผมเห็นหลายคนนะ ทำไมชอบพิมพ์คำว่า "ทำไม" เป็น "ทำไหม" กัน
อ่านยังไงมันก็ไม่สามารถเป็นเสียงสามัญได้อะครับ หรือว่าเวลาพูดออกเสียงว่า ทำไหม กันจริงๆ
อันนี้อยากรู้จริงๆนะครับ ไม่ได้กวนประสาท

เข้าประเด็นนะครับ ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับการจับรถเร็วเกินกำหนดซึ่งอาจจะเกิดอันตรายกับผู้ใช้ถนนคนอื่นครับ
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับอัตราเร็วที่กำหนดในปัจจุบันครับ ทางด่วนผมว่า 130 ก็ยังได้
ถ้าจะกำหนดกัน 90-110 ขอให้มีกฎหมายและกวดขันพวกจับช้าวิ่งขวาด้วยครับ ต่ำกว่า 100 โดนไม่มีเหตุอันควร ปรับสูงสุดไปเลย

ออฟไลน์ prysakol

• **
เรื่องตั้งจุดยิงเพื่อจับความเร็ว ผมเห็นด้วยครับ ผิดก็ต้องยอมรับผิดกันไป

แต่ไม่ชอบที่ต้องมาแอบซุ่ม ทำยังกับเป็นโจร ไม่ไหวจริงๆ

จะยิง ก็ยืนแมนๆยิงไปเลย ถ้ามาเร็วๆ ยังไงก็ยากที่จะเบรคลงทัน

ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ซุ่มตรงทางลงเนิน น่าด่าไหม  121  มันยังส่งถึงบ้าน 

ไม่เป็นไรครับ กำลังทำอุปกรณ์ทำลาย CCD กล้องถ่าย เอาให้พังกันไปเลย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Arado_kung

เอางี้นะครับ ถ้าส่องกล้องดักความเร็วแบบยุโรปเนี่ยผมจะไม่ว่าเลย ที่ยุโรปโซนจำกัดความเร็วจะมีป้ายบอกด้วยว่าระยะอีกกี่เมตรจะมีกล้องจับความเร็ว ตรงที่ตั้งกล้องก็จะมีป้ายอันเบ้อเริ่มบอกด้วยว่ากล้องอยู่ตรงนี้นะเฟ้ย แต่บ้านเราพี่แกซุ่มกันยังกะโจรอยากดักตรงไหนก็ทำ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นอกประเด็นนิดนึงครับ ผมเห็นหลายคนนะ ทำไมชอบพิมพ์คำว่า "ทำไม" เป็น "ทำไหม" กัน
อ่านยังไงมันก็ไม่สามารถเป็นเสียงสามัญได้อะครับ หรือว่าเวลาพูดออกเสียงว่า ทำไหม กันจริงๆ
อันนี้อยากรู้จริงๆนะครับ ไม่ได้กวนประสาท

เข้าประเด็นนะครับ ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับการจับรถเร็วเกินกำหนดซึ่งอาจจะเกิดอันตรายกับผู้ใช้ถนนคนอื่นครับ
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับอัตราเร็วที่กำหนดในปัจจุบันครับ ทางด่วนผมว่า 130 ก็ยังได้
ถ้าจะกำหนดกัน 90-110 ขอให้มีกฎหมายและกวดขันพวกจับช้าวิ่งขวาด้วยครับ ต่ำกว่า 100 โดนไม่มีเหตุอันควร ปรับสูงสุดไปเลย
เห็นด้วยครับ ร่วมกับการใช้ภาษาไทยให้ออกเสียงถูกด้วย

เรื่องตั้งจุดยิงเพื่อจับความเร็ว ผมเห็นด้วยครับ ผิดก็ต้องยอมรับผิดกันไป

แต่ไม่ชอบที่ต้องมาแอบซุ่ม ทำยังกับเป็นโจร ไม่ไหวจริงๆ

จะยิง ก็ยืนแมนๆยิงไปเลย ถ้ามาเร็วๆ ยังไงก็ยากที่จะเบรคลงทัน

ดังนั้นถ้ารู้ว่าตรงไหนไม่มีก็กดเต็มตีนต่อใช่ไหมล่ะครับ ถ้าใครขับแบบมั่นใจว่าไม่ผิด อยู่ตรงไหนเขาก็ซุ่มยิ่งจับเราไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ prysakol

• **

เห็นด้วยครับ ร่วมกับการใช้ภาษาไทยให้ออกเสียงถูกด้วย

ดังนั้นถ้ารู้ว่าตรงไหนไม่มีก็กดเต็มตีนต่อใช่ไหมล่ะครับ ถ้าใครขับแบบมั่นใจว่าไม่ผิด อยู่ตรงไหนเขาก็ซุ่มยิ่งจับเราไม่ได้หรอก

ความหมายผมคือ ถ้าจะกดเต็มตีน ก็กดไป แต่ถ้าโดนยิงความเร็วก็อย่ามาโวยวายอะไร รับผิดกันไปตามจริงครับ แต่ขอให้มันเป็นด่านแบบแมนๆหน่อย

เพราะในชีวิตจริงมันคงไม่สามารถห้ามกันได้ทุกคน

ออฟไลน์ dorakun

ผมขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวบ้างนะครับ
สำหรับผมแล้วนั้น ผมเห็นด้วยที่จะมีการตั้งกล้องจับความเร็วบนทางด่วน
แต่ผมขอแบบชัดเจนกับสมเหตุสมผลหน่อยนะครับ...

เพื่อให้เห็นภาพง่ายๆ ผมขอยกตัวอย่างทางด่วนกาญจญาเป็นต้นครับ
บนทางด่วนป้ายขึ้นไว้ที่ 80 แต่บอกว่าจับที่ 90 สำหรับผมนั้นมันขัดแย้งกันมาก
ปกติบนทางด่วนควรจะใช้ความเร็วได้มากกว่า 90 ถ้าจับที่ 120 ผมจะไม่ว่าซะคำ

ปัญหาที่ผมเจอทุกวันนี้คือ....รถมันก็เยอะกว่าเมื่อก่อนมาก
แล้วยิ่งตำรวจมาตั้งกล้องจับที่ 90 อีก ทำให้มีรถจำนวนไม่น้อยที่กลัวการโดนจับ
จนเป็นสาเหตุให้ขับที่ไม่เกิน 90 แถมวิ่งกันครบทั้งสามเลนส์สี่เลนส์อีก

แทนที่การจราจรจะไปได้เร็วกว่านี้ก็ต้องมาช้าลงด้วยจำนวนรถที่มากขึ้นบวกกับอาการกลัวกล้องจับความเร็ว
โดยส่วนตัวผมงงๆกับตัวเลขการจับความเร็วมาก....โดยปกติที่ผมเข้าใจคือถนนข้างล่างปกติจับที่ 90
อันนี้ผมเข้าใจเพราะว่ามีประเด่นเสี่ยงเยอะ ทั้งรถมอเตอร์ไซด์ คนข้างถนน หมา แมว ฯลฯ
แต่บนทางด่วนมันไม่มีสิ่งพวกนี้แล้วทำไมถึงตั้งจับที่ 90 อันนี้ผมอยากรู้จริงๆครับ

สำหรับผมแล้วนั้นถ้าบนทางด่วนทุกเส้นตั้งมาเลยว่าที่ 120 ถ้าเกินก็จับไปแบบนี้ผมจะไม่เถี่ยงไม่ว่าไม่โต้แย่งใดๆทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณคร๊าบ

:D :D :D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ที่ร้องเรียนกัน คือตำแหน่งเดิมมันเป็นจังหวะลงเนินครับ
ขนาดตั้ง cruise control ไว้ที่ 118 กม/ชม ถึงตรงตำแหน่งพี่หนวด
ลงเนินปุ๊บ ความเร็วล่อไป 122 ทั้งๆที่ไม่ตั้งใจให้เกิน แลบนี้เหมือนลักษณะตั้งใจให้ได้ค่าปรับจากรถจำนวนมาก

เปลี่ยนตำแหน่งไปในจุดอื่นก็ถูกต้องแล้ว ผมสนับสนุนให้ตั้งกล้องปรับทั่วไทยเลยด้วยซ้ำ แต่ขออย่าเป็นกรณีลงเนินเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ SADAEW

ผมว่าน่าจะมีการติดป้ายให้ชัดเจนว่าถนนเส้นนี้ใช้ความเร็วได้ไม่เกินเท่าไร

เหมือนที่ motorway ทำน่ะครับ

เดี๋ยวนี้ตัดสินใจขับไม่ถูก ไม่รู้เส้นไหนจำกัดความเร็วเท่าไร
motorway ไม่เกิน 120
tollway/ทางหลวงต่างจังหวัด ไม่เกิน 110

ตอนนี้ผมขับเท่านี้อยู่ มีใครรู้แบบชัดเจนมั้ยครับ
เพราะที่ tollway ผมเคยโดนจับตำรวจบอกว่า ห้ามขับเกิน 110 นะน้อง tollway คือทางด่วนเส้น ดินแดง-รังสิต น่ะครับ
แต่ตรงอื่นเราเรียกทางด่วน ขั้น 1 ขั้น 2 น่ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ปัญหาที่ผมเจอทุกวันนี้คือ....รถมันก็เยอะกว่าเมื่อก่อนมาก
แล้วยิ่งตำรวจมาตั้งกล้องจับที่ 90 อีก ทำให้มีรถจำนวนไม่น้อยที่กลัวการโดนจับ
จนเป็นสาเหตุให้ขับที่ไม่เกิน 90 แถมวิ่งกันครบทั้งสามเลนส์สี่เลนส์อีก

แทนที่การจราจรจะไปได้เร็วกว่านี้ก็ต้องมาช้าลงด้วยจำนวนรถที่มากขึ้นบวกกับอาการกลัวกล้องจับความเร็ว
โดยส่วนตัวผมงงๆกับตัวเลขการจับความเร็วมาก....โดยปกติที่ผมเข้าใจคือถนนข้างล่างปกติจับที่ 90
อันนี้ผมเข้าใจเพราะว่ามีประเด่นเสี่ยงเยอะ ทั้งรถมอเตอร์ไซด์ คนข้างถนน หมา แมว ฯลฯ
แต่บนทางด่วนมันไม่มีสิ่งพวกนี้แล้วทำไมถึงตั้งจับที่ 90 อันนี้ผมอยากรู้จริงๆครับ
เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้จะเป็นโรควิตกจริตอยู่แล้ว กล้องเต็มบ้าน หลานเต็มเมืองจริงๆ
ไอ้กล้องที่ควรติด เพื่อกันขโมยไม่ติด ติดแต่กล้องจับความเร็วอันแสนแพง
ทำให้ต้องมาระวัง ว่าจะขับเร้วเกินไหม ซื้อรถเครื่องใหญ่ ก็ไม่คุ้มเพราะไม่มีที่จะวิ่ง
แต่ต้องมากลัวรถหายเพราะกล้องตามแถวบ้านน้อย เซ็งจริงๆ :'(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมว่านะ

จะติดตรงไหนก็ติดไป
จะจับตรงไหนก็จับ

ถ้ากฏหมายบอกให้ผมขับไม่เกิน 120 แล้วผมไม่อยากจ่ายพันบาท
ผมก็ต้องทำทุกอย่างไม่ให้วิ่งเกิน 120 ไม่ว่าถนนจะเป็นอย่างไร
แต่ควรจะมีการพิจารณาสภาพการขับ ว่าขณะที่ speed เกิน 120นั้น
ถือเป็นการแซง หรือการวิ่งเปล่าคันเดียว เพราะเวลาแซง ความเร็วควร
อนุโลมให้เกินได้ เพราะยิ่งแซงจบไว ยิ่งลดอัตราการเสี่ยง โดยเฉพาะ
การวิ่งบนถนนภาคพื้นดินที่กฏหมายบังคับไว้ 90 แต่อนุโลม 120

ผมรู้สึกขัดใจกับ Tollway มากกว่าที่เสีย 60 บาทเพื่อทางวิ่งนอกเมือง
ตรงๆยาวไม่มาก แต่ปักป้ายจำกัดความเร็ว 80

บางคนอาจจะบอกว่าช้าแล้วก็ดีนิ ดีกับผีบ้านคุณดิ เพราะไม่มีใคร
ยอมจ่าย 60 บาทเพื่อวิ่ง 80 หรอกครับ มันก็ลงมาตีนผีกันอยู่ข้างล่าง
ใครบอกว่าวิ่งวิภาข้างล่างไม่ได้เพราะรถติด ลองดูช่วงบ่ายๆก่อนเย็นดิครับ
สปีดกันสุดๆมุดกันสุดๆ

นโยบายของโทลล์เวย์ก็ไม่ต่างอะไรกับการเอาเต่ามีตังค์ไว้ข้างบน
แล้วไล่ตีนผีกับคนอื่นๆลงมาวิ่งข้างล่าง ..นั่นคือสิ่งที่แปลได้
แต่ความเป็นจริงตีนผีก็อยู่ทุกที่ เหมือนเต่าผีก็อยู่เลนขวา ซ้าย กลางก็ได้

ผมขี้เกียจพูดเพื่อแก้ต่างให้ตัวเอง ก็จะบอกว่าเห้ย ผมขับเร็ว ถ้าจะตั้งกล้องก็เชิญ
ใบสั่งมาผมก็จ่าย จ่ายบ่อยๆพอจนลงก็จะเข็ดไปเอง ทำไปเถอะ ผมขี้เกียจ
ตั้งชมรมตั้งชุมนุมให้เสียเวลาๆ ไปๆมาๆหมดเงินเยอะกว่าการจ่ายค่าใบสั่งทั้งชีวิต

แต่ขอสงสัยอย่างนึงได้มั้ย ทำไมไม่ตั้งกล้องจับรถวิ่งช้าชิดขวาบ้างวะครับ
พูดตามแง่กฏหมาย ก็ทำผิดกฏหมายเหมือนกันกับพวกขับเร็ว แถมเป็นช่องทาง
รายได้เพิ่มเติมเข้ารัฐหรือตามอัธยาศัยอีกเยอะ

หรือเอาให้หนักกว่านั้น พวกที่ขับกั๊กรถพยาบาลงี้ มีบทลงโทษที่ชัดเจน
และปฏิบัติให้เห็นเป็นที่รู้กันป่าวคับ

หรือประเทศนี้มีอหิวาต์อะไรก็โทษแต่คนขับรถเร็ว?

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ dunghill

^ ขอกด Link 1 ทีให้กับท่านผู้การครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสใช้ชีวิตอยู่ในประเทศหนึ่งมาครับ เรียกว่าประเทศสารขัณฑ์ก็แล้วกัน

ด้วยระบบโครงสร้างของตำรวจประเทศสารขันท์นั้น แต่เดิมพื้นฐาน องค์กรนี้ก็ก่อตั้งมาเพื่อรับใช้ผู้มีอำนาจในประเทศ

ไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อรักษาความปลอดภัยใหักับประชาชนในประเทศแต่อย่างใด (หากจะมีบ้างครั้งคราว ก็เพียงพอเอาหน้าเท่านั้น)

ก็เลยเป้นเรื่องปกติครับที่ประเทศนี้ จะไม่แก้ไขระบบ กลไก การจราจร ให้มีความปลอดภัย

แต่จะอ้างข้อบังคับกฏหมายจราจรที่เลือกจับตามใจ เพื่อทำยอดใบสั่ง ทำยอดค่าปรับ (หรือดักไถเงินซึ่งๆหน้า)

เพื่อเอาเงินนั้น ไปจัดสรรกันภายในองค์กรกันเอง  

ประเทศสารขัณฑ์นั้นก็เลยติดอันดับเลขตัวเดียว ถนนที่เสียงอันตรายจากอุบัติเหตุที่สุดในโลก

-------------------------------------------

กลับมาประเทศเรานะครับ

กล้องดักยิงอย่างนี้ เป็นสิ่งที่ดีมากครับ ใช้คนที่มีความเป็นเลิศยิง ไม่มีการเลือกปฏิบัติ

เพราะไม่ว่ารถคนทั่วไป รถตำรวจเอง หรือรถท่าน รมต ที่มีมอไซค์นำมา ก็ยิงตรวจจับเช่นเดียวกัน

อ้อ ไม่ใช่ยิงเฉพาะตอนกลางวัน แดดออก ถนนโล่งๆ เวลาราชการ เท่านั้นนะครับ

ตอนฝนตก ถนนลื่น เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุจากการขับเร็ว ท่านก็ยังตรากตรำยืนกลางฝนตกโดยไม่กลัวฟ้าผ่าครับ

ตอนกลางคืน พวกเมาซิ่ง แว้นซ่า พี่แกก็ยังยืนอยู่ครับ  คอยตรวจจับความเร็ว เพื่อความปลอดภัยในการใช้ถนนของพวกเรา

ขอสดุดีให้กับตำรวจไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 01:04:07 โดย arnon9954 »