ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ w210 E55AMG facelift ดีไหมครับ  (อ่าน 9879 ครั้ง)

ออฟไลน์ gojito

• Newbie
  • *
ซื้อ w210 E55AMG facelift ดีไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 02:51:51 »
คือที่บ้านมีรถหลักอยู่แล้วครับ เป็น camry hybrid 2013, teana กับ รถ pajero อีกคัน และมี fiesta ที่เป็นของผมเองครับ
ภายในต้นปีหน้าผมจะเอา fiesta ขายครับ คือรถดีครับ แต่ศูนย์บริการคิวยาวมากครับ รถมีปัญหารอนานกว่าจะได้ซ่อม และซ่อมไม่ค่อยจบ ไปรับรถออกมาบางทีเหมือนไม่ได้ซ่อมเลยครับ = =

ผมถูกใจ camry พอสมควรครับ เพราะค่อนข้างใหญ่ นั่งสบาย และเครื่องแรงพอสมควร แต่เป็นของคุณแม่ครับ ผมเอามาใช้ประจำไม่ได้
fiesta เล็กไปมากๆเลยครับ ที่ซื้อเพราะว่าใช้ไปเรียนมหาลัยครับ หาที่จอดง่าย ตอนนี้เรียนจบมา 2 ปีแล้วครับ เลยอยากได้รถที่ใหญ่ๆหน่อยครับ

ผมมีงบไม่เกิน 1 ล้านครับ และค่าซ่อมอีก 100000 นิดๆครับ w210 E55AMG ครบๆทั้งคัน 1 ล้าน มีทอนมาบ้างครับ เลยอยู่ในตัวเลือกครับ
เลยอยากสอบถามว่า
1. ตัว w210 ซ่อมให้จบยากไหมครับ ตัว E55 ไม่ใช่ kompressor จะจุกจิกน้อยกว่า ตัว kom หรือเปล่าครับ
2. feeling การขับเป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่เคยขับทั้ง BENZ ทั้ง BMW แต่รถยุโรปเคยนั่ง Volvo 850 ครับ ตอนนั้นที่บ้านซื้อป้ายแดงมาครับ ชอบมากๆ (นั่งอย่างเดียวครับ ตอนนั้นยังเด็กอยู่ แต่จำได้แม่นว่าช่วงล่างดีมากๆ คุณพ่อขับเร็วก็ดูท่านมั่นใจกับรถมากครับ)
3. เติมแก๊สโซฮอได้ไหมครับ E10 ก็พอครับ ไม่ได้หวังถึง E20 คือ 95 เพียวๆ คงหายากมากๆเลยครับ แถวบ้านผมไม่มีเลย

อ้อ บ้านผมอยู่รอบนอก กทม. ครับ รถไม่ติด และไม่ค่อยได้ขับรถเข้า กทม ชั้นในเท่าไหร่ ใช้รถไฟฟ้าเอาครับ เลยไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องใหญ่แล้วรถติดกินน้ำมันครับ สำหรับผม 10 โลลิตร รับได้อยู่ครับ
ตัวเลือกอื่นก็จะมี w211 กับ E60 ครับ (ความแรงคงสู้ตัวบนไม่ได้ แต่ได้ความใหม่ ซึ่งไม่แน่ใจว่า ด้วยความใหม่ ระบบไฟฟ้าเยอะ พังทีจะซ่อมยากกว่าหรือเปล่า กลัวตรงนี้ครับ) แต่ว่าญาติเคยใช้ BMW แล้วบอกว่าจุกจิกซ่อมลำบาก แต่ว่านานแล้วครับ เลยไม่ทราบว่า รุ่นใหม่ๆหน่อยยังเป็นหรือเปล่า
มีใครช่วยแนะนำตัวเลือกเพิ่มก็ขอบคุณมากครับ
สนใจรถยุโรปเป็นพิเศษครับ เพราะช่วงล่าง กับเครื่องยนต์นี่แหละครับ
รถป้ายแดง ญี่ปุ่น ก็ยังไม่ได้ทิ้งไปนะครับ เพียงแต่หาคันใหญ่ ที่ค่อนข้างแรงในราคาไม่เกิน 1 ล้านไม่ได้ครับ แหะๆ คืองบผมมีเท่านี้แหละครับ ไม่อยากรบกวนที่บ้าน camry ยังผ่อนอยู่เลยครับ :)
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
Re: ซื้อ w210 E55AMG facelift ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:12:14 »
รุ่นนี้ไม่จุกจิกครับ(ผมหมายถึงรถยุโรปด้วยกัน ถ้าเทียบกับญี่ปุ่นก็จุกจิกกว่าแน่) แต่อะไหล่จะแพงพอควรเมื่อเทียบกับญี่ปุ่น รถวิ่งดีมาก ช่วงล่างดี ภายในกว้างนั่งสบาย
เครื่องแรงแต่ต้อง แลกกับการกินน้ำมัน นอกเมืองน่าจะประมาณ 7กิโล/ลิตร ในเมืองก็น่าจะ 5กิโล/ลิตร(อาจต่ำกว่านี้) ใช้โซฮอล95ได้ครับแต่ต้องเปลี่ยนท่อยางนิดหน่อย
แต่งบซ่อม 100,000 ให้จบให้ดีคงไม่พอครับ แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของรถแต่ละท่านไม่เท่ากัน แต่รุ่นนี้ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมี E55 amg แท้ ส่วนใหญ่จะเอามาแปลงกัน

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ซื้อ w210 E55AMG facelift ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:34:31 »
จากคนมองภายนอก ถ้าไม่ได้เป็นคนชอบสะสมรถแปลก ขยับไปรุ่นตากลมรุ่นสุดท้ายที่ใหม่กว่า w210 ดีกว่า w210 อารมณ์ เหมือนรถญี่ปุ่นมากไปหน่อย ครับ (ตัวปกตินะครับ ตัว amg คงแตกต่างไปในทางดีมากมาย)
ระบบไฟในตัว w211 ก็ไม่น่ากลัวหรอกครับ ลองสำรวจผู้ใช้งาน อู่ service ตามคลับก่อน จะได้อุ่นใจครับ เห็นราคารุ่นนี้ร่วงมาที่ 800,000 แล้วน่าเล่นมากๆ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:58:51 »
ไม่สนใจ  camry  3.5 Q   หรือครับตัวนี้แรงจนหลอนไม่เกินงบเงินเหลือเอามาลงเบรคกับช่วงล่างรับรองฟินครับ   ติดแก๊สด้วยถ้าวิ่งเยอะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 17:07:28 »
ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวจะลองศึกษาเพิ่มเติม
Camry 3.5g ก็น่าสนครับ เพิ่งรู้ว่ามีในไทยด้วยแหะๆ แต่กลัวเรื่องความเกาะถนนหนะครับ
เพราะ camry ของแม่ผม ผมเผลอกดลึกๆตอนออกตัว หน้าสบัดนิดๆพอตกใจเหมือนกันครับ ยิ่งเวลาจะแซงรถทางโค้งขณะที่รถเคลื่อนตัวช้าๆแล้วคิกดาวนี่ เหวอไปเลยครับครั้งแรก หน้ารถล่อนเลย แต่ทางตรงถือว่าทำได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 18:38:13 »
แหม่ แหม่ คนละอารมณ์กันครับ ยิ่งเปิดโอกาสรับรถยุ่น ผมขอส่ง lancer evo 7-8-9 , impreza , และขอ goft mk5 ลงด้วยละกัน  ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 17:07:16 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ ในระดับค่อนข้างไปทางสูง ยกตัวอย่างเช่น คุณเปิดฝาสูบรถได้ ถอดภายใน ยกเบาะ ถอดเบรค เปลี่ยนหม้อลมเบรคได้

ถ้าไม่มีช่องทางการหาซื้ออะไหล่ โดยเฉพาะอะไหล่จำพวก HWA เฉพาะรุ่น แหล่งซื้อมือสอง คนหิ้วของ เพื่อนฝรั่งที่เมืองนอก

ถ้าไม่มีอู่ที่ไว้ใจได้ ที่เราเชื่อใจเค้าได้ ที่มีความฉมังค์ในรถเฉพาะรุ่นพอสมควร

ถ้าไม่มีfinancialที่มั่นคงพอสมควร เช่นเวลาอะไหล่ตัวละ4-5หมื่นเสีย ไม่กระทบกับชีวิตปกติมากนัก

ถ้าไม่มีรถสำรอง รถอาจต้องจอดรถอะไหล่สักอาทิตย์ สองอาทิตย์ มีรถให้ขับ

ถ้าไม่มีด้านบน รถประเภทพวกนี้ ไม่เฉพาะE55 AMG อสังหาพวกนี้จะเป็นตัวดูดทรัพย์ในอันดับต้นๆในชีวิตคุณทันที

ถ้าคุณรับได้ afford ไหว มันจะให้ความสนุกคุณได้มากกว่าที่รถทั่วๆไปให้คุณไม่ได้เช่นกัน ทุกอย่างบนโลกนี้มันมีการtrade off

กันเป็นเรื่องปกติ

เงินสำรอง100,000.- ละลายไปง่ายกว่าน้ำตาลปี๊บตากแดดอีกครับ สำหรับรถพวกนี้

อัตราบริโภคน้ำมัน ที่บอก10โลลิตรรับได้ มันไม่มีหรอกครับ ถ้าสักเลข

4 เลข5 รับได้มั้ยครับ ตกกิโลละ6-7บาท พอไหวมั้ยครับ  ;D

ส่วนCamry 3.5Qอย่าเอามาเทียบกันครับ มวยคนละรุ่นเลยครับ รถคนละจุดประสงค์กันครับ

วิ่งยาวๆนี่Camryจะหอบก่อน เครียดก่อนในขณะที่รถพวกนี้วิ่ง120รอบอยู่พันปลายๆ สบายๆเนิบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 17:21:41 โดย popdemonic »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 14:32:36 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ เห็นภาพเลยครับว่าซ่อมคงลำบาก
รบกวนอีกเรื่องนึงครับ w211 e240 กับ e200 kom 2 ตัวนี้น่าสนใจหรือเปล่าครับ?  หรือโดดไปเล่น bm 5 ดีครับ
ขอความรู้ด้วยครับ ไม่เคยศึกษา bm เลย แต่คนส่วนใหญ่บอกขับสนุก ขับดีกว่า แต่ซ่อมหนักกว่า ขอความเห็นด้วยครับ
ขอบคุณครับ