ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถที่มี Radar Cruise control with stop-go function  (อ่าน 5496 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
อยากได้รถที่มี Radar Cruise control with stop-go function
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:53:50 »
อยากได้รถที่มี Radar Cruise control ครับ เผื่อใช้ตอนรถติดๆจะได้ไม่เมื่อยขาครับ
มองไว้ E-class / ClS- class เลยอยากถามทุกท่านว่ามีใครใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

มันหยุดได้เหมือนในคลิปเลยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
Re: อยากได้รถที่มี Radar Cruise control with stop-go function
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:07:37 »
ตอนนี้ที่เห็นมีในไทยมี Benz กับ Camry 3.5q ครับ
ของ Benz เรียก distronic ครับ
ผมใช้อยู่ ชอบเลยครับ ใช้ช่วง รถขับเคลื่อนช้าๆ ไปเรื่อยๆ ใช้ วิ่ง ตจว  ก็ใช้ วิ่งทางด่วนก็ใช้ ครับ แต่ก็ต้องใช้ สลับกับขับปรกติครับ

วิธี: คือเราตั้งความเร็วไว้ เช่น 120 มันก็จะ เร่งกับเบรคเอง ตามคันหน้าและระยะที่เรากำหนด โดยที่ ความเร็วจะไม่เกิน ที่เราตั้งไว้

ข้อเสีย
1 เข้าโค้งลึกๆ ต้องปิดการทำงานครับ เพราะรถจะไม่รู้ว่าเป็นโค้ง ความเร็วไม่ลดครับ
2 รถปาดหน้าครับ อันนี้ต้องระวังครับ เพราะในเมืองไทยเราขับปาดกันไปๆมาๆ เวลามีคนมาปาดเรา รถจะคิดว่ามันเป็นรถคันหน้า เลยทำให้รถเรา เบรคหน้าทิ่มได้เลยครับ
3.ต้องขับอยู่ในเลน ส่วนใหญ่ ครับ ระบบนี้ ไม่แนะนำให้แซง ซ้ายขวา เพราะรถจะวัดระดับแค่คันหน้าเรา ไม่ได้วัดคันข้างๆคับ
4. เวลาใช้ระบบนี้ เวลารถชะรอ อัตโนมัติ ไฟเบรคจะไม่แสดงเตือนคันข้างหลังครับ (ผมต้องคอยดูคันหลัง ไม่ให้เข้าใกล้เกิน)

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ palmgirl

• Jr. Member
  • **
Re: อยากได้รถที่มี Radar Cruise control with stop-go function
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:50:54 »
mercedes benz distronic ระบบ radar ของแท้ เต็มระบบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:18:06 »
Volvo ไงครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:37:13 »
ตอนนี้ที่เห็นมีในไทยมี Benz กับ Camry 3.5q ครับ
ของ Benz เรียก distronic ครับ
ผมใช้อยู่ ชอบเลยครับ ใช้ช่วง รถขับเคลื่อนช้าๆ ไปเรื่อยๆ ใช้ วิ่ง ตจว  ก็ใช้ วิ่งทางด่วนก็ใช้ ครับ แต่ก็ต้องใช้ สลับกับขับปรกติครับ

วิธี: คือเราตั้งความเร็วไว้ เช่น 120 มันก็จะ เร่งกับเบรคเอง ตามคันหน้าและระยะที่เรากำหนด โดยที่ ความเร็วจะไม่เกิน ที่เราตั้งไว้

ข้อเสีย
1 เข้าโค้งลึกๆ ต้องปิดการทำงานครับ เพราะรถจะไม่รู้ว่าเป็นโค้ง ความเร็วไม่ลดครับ
2 รถปาดหน้าครับ อันนี้ต้องระวังครับ เพราะในเมืองไทยเราขับปาดกันไปๆมาๆ เวลามีคนมาปาดเรา รถจะคิดว่ามันเป็นรถคันหน้า เลยทำให้รถเรา เบรคหน้าทิ่มได้เลยครับ
3.ต้องขับอยู่ในเลน ส่วนใหญ่ ครับ ระบบนี้ ไม่แนะนำให้แซง ซ้ายขวา เพราะรถจะวัดระดับแค่คันหน้าเรา ไม่ได้วัดคันข้างๆคับ
4. เวลาใช้ระบบนี้ เวลารถชะรอ อัตโนมัติ ไฟเบรคจะไม่แสดงเตือนคันข้างหลังครับ (ผมต้องคอยดูคันหลัง ไม่ให้เข้าใกล้เกิน)

ขอบคุณคับ

ของวอลโว่ S60 ก็มีไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:31:55 »
Volvo  มีครบเกือบทุกรุ่นเลยนิครับ :-\
Test ..

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:54:03 »
Volvo S60, S80, XC60
ตัว S60 กับ XC60 จะเป็น ACC เวอร์ชั่นที่ 2 แล้ว แจ่มมาก
ส่วน S80 ตัวปัจจุบันไม่แน่ใจว่าอัพเกรดแล้วหรือยัง
ส่วนของค่ายอื่นเช่น Audi BMW Mercedes ต้องสั่งจากเกรย์อย่างเดียวครับ ในไทยมีแต่  Cruise control แต่ไม่มี Radar
 :) :)

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 17:57:59 »
   Benz E 250 CGI ผมไม่เห็นมีเลยครับ

ไม่อยากใช้ด้วย คิดว่าอันตรายมากกว่า ถ้ามีความผิดพลาดของระบบ หรือขับไปแล้วมีอะไรปลิวมาปิดสัญญาณ  รถเบรคขึ้นมา  ขณะที่มีรถ 18 ขับตามมา

ไม่อยากจะนึกภาพเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:01:25 »
นั่นหนะสิครับผมก้คิดว่า E250 CGI มันมี Cruise แต่ไม่ได้เป็นระบบ Radar หนิครับถ้าผมจำไม่ผิดนะ แต่ Volvo มีซึ่งมันน่าสนใจมากมากครับ อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะเป็นอย่างไรพอเราเริ่มเข้าใกล้รถคันข้างหน้าแล้วมันก้เบรคให้เอง เพราะตอนนี้เท่าที่ใช้ Cruise Control ของ 525d ที่บ้านแล้วรู้สึกว่ายังชอบกดคันเร่งเองมากกว่าอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:07:58 »
Camry 3.5Q  ไม่ถึงขั้นจอดรถให้นะครับ แค่ชะลอให้เฉยๆ คนขับต้องเบรคเองครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 19:14:37 »
Volvo มีด้วยเหรอครับ อันนี้พึ่งรู้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Distronic plus ค่อนข้างมั่นใจได้ระดับนึงเลยครับ ผมลองไปกลับ หัวหิน ด้วย ระบบนี้ประมาณ 50% ของการขับขี่ ถือว่าปลอดภัยครับ
ส่วนระบบนี้ ไม่ได้มีใน benz ทั่วๆไปครับ เป็น option พิเศษ ดูตรง ตา ดาวกระจังหน้า มันจะเป็นกระจกครับ นั่นคือมี distronic plus ครับ และ benz thai ก็ไม่ได้เอาเข้ามาด้วย เพราะงั้นถ้าเสียก็ตัวใครตัวมัน :o   แต่ใช้แล้วรับรองว่าจะติดใจจนอยากจะเอาไปคันนี้ไปขับทุกครั้งที่จะไป ตจว   :D

ส่วนตัวช่วยจอด รถผมก็มีแต่ ไม่เคยได้ใช้เลย คือ เวลาวิ่งช้าๆ มันจะมี ลูกสรชี้ไปทางด้านที่มีที่ให้จอด ถ้าเข้าเกียร์ถอย มันก็จะบอกให้เราหมุนพวงมาลัย เท่าไหร่ อะไรประมาณนี้อะคับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 14:10:47 »
วอลโว่มีมานานแล้วครับ เรียกว่า addaptive cruise control ผมใช้อยู่แล้วรู้สึกดีกับมันมาก ที่ซื้อยี่ห้อนี้ส่วนหนึ่งก็มาจากตัวนี้แหละ