ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Xpander ตัวล่าง M/T ราคาเริ่มที่ 6 แสน จะขายดีมั้ย  (อ่าน 5960 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ถ้า Xpander ตัวล่าง M/T ราคาเริ่มที่ 6 แสน จะขายดีมั้ยครับ

เพราะผมลองเทียบกับราคา Mobilio A/T ตัวล่าง 6.59 แสน และ Avanza M/T 6.05 แสน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2017, 13:04:28 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ถ้า Xpander ตัวล่าง M/T ราคาเริ่มที่ 6 แสน จะขายดีมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 11:36:44 »
เป็นไปไม่ได้เลย

ดูราคา brv ไว้เป็นเกณท์ก่อนได้

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ถ้า Xpander ตัวล่าง M/T ราคาเริ่มที่ 6 แสน จะขายดีมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 12:40:11 »
รถ fleet ยังยากเลยครับ

นึกถึงกลุ่มเป้าหมายไม่ออกจริงๆ
แต่ถ้าออโต้ราคานี้ ขายดีแน่นอน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 12:59:08 »
เป็นไปไม่ได้เลย

ดูราคา brv ไว้เป็นเกณท์ก่อนได้

ผมว่า วัสดุ ห่วยกว่า BR-V และ Sienta เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 14:13:49 »
วัสดุห่วยกว่า BR-V , และ Sienta ก็ไม่แปลกนะครับ ถ้าราคามันถูกว่า  BR-V , และ Sienta 2 ตัวนี้ ราคา 8 แสนกว่านะครับ

และคู่แข่งน่าจะเป็น Ertiga , Mobilio , Avanza มากว่า 2 ตัวแรก 

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 15:05:03 »
ถ้า AT ผมว่าพอได้ มิตซู มักจะมีของเล่นให้เยอะอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 15:24:29 »
AT 4 speed โบราณสุดๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 16:31:56 »

ใช่ๆ โบราณ ดันอยู่มาถึงยุคนี้ได้งัย

ใช้จนเครื่องพังเกียร์ยังดีอยู่

CVT ดีกว่า ไหล ลื่น ประหยัด รถยังใหม่ซ่อมกันหลายรุ่น

CVT ทำให้ ศูนย์และอู่มีรายได้เพิ่ม

ถ้ามิตซูใส่ Dual Clutch แบบ MG คงไม่โดนใครดูถูก เฮ่อ...

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 18:04:27 »
คิดว่า ไม่ดี เพราะ...ก็ไม่เห็นว่า มันจะแตกต่างอะไรมากมายกับ Avanza
หน้าตาภายนอก สอบตกในส่วนด้านหน้า  ภายใน สอบตกเรื่องแผงคอนโซลกลาง

แล้วยังมายี่ห้อ Mitsu อีก ... ถ้าราคา 6 แสน เป็นราคาเริ่มต้นแล้ว งั้น...รุ่นท็อป คง 7 แสนปลายๆ แน่ๆ

คุณว่า มันน่าซื้อแล้วเหรอ ?  รถหน้าตาแบบนี้ กับราคาขนาดนี้

ผมขอพูดตรงๆ นะ  ผมว่า ... มันสามารถเอาไปเป็นตัวอย่างชิ้นงานให้อาจารย์ภาคงาน Design ผลิตภัณฑ์

เอาไปใช้บรรยายได้เป็นชั่วโมงเลยว่า ...

" แค่ชิ้นส่วนไม่กี่ชิ้น ตำแหน่งไม่กี่ตำแหน่ง มันสามารถทำให้งานทั้งหมดที่เกือบสวย กลายเป็นอีกเรื่องนึงเลย "

ปล. ตัวอย่างแรกในความคิดผม คือ City ZX (ตัวถังรุ่นที่ออกขายพร้อมกับ Jazz รุ่นแรกในไทย)
ปล.2 ที่งง/เหลือเชื่อมาก คือ มีคนไทยซื้อรถรุ่นนี้ไปใช้เยอะได้ขนาดนั้น

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 20:14:47 »
ขอคาดเดาราคา Xpander  ในไทย เปิดตัวด้วยราคา 6.49 แสน ตัวล่างสุดเป็น A/T และจะเป็นรถที่คุ้มค่า สูสีกับ Mobilio แต่ถ้าจะไปเบียดกับ  BR-V คงเหนื่อย และถ้ายิ่งไปสู้กับ Sienta ดูแล้วไม่ไหว :'( :'(

H2H #132 Honda MOBILIO RS vs Mitsubishi XPANDER

H2H #129 Mitsubishi XPANDER vs Honda BR-V

ขอแนะนำให้ Mitsubishi TH กรุณาตั้งราคาเริ่มต้นและรุ่นอื่นๆต่ำกว่า Mobilio เล็กน้อย แต่ถ้าเกิดไปตั้งราคา อยู่ในช่วง Mobilio และ BR-V ฝ่ายการตลาดคงต้องจัดโปรกันหนักมาก แต่อย่าลืมว่า Mobilio MC ณ มี.ค. 61 วันที่คาดการกันว่า Xpander จะมาไทย โดย  Mobilio MC เปิดตัวมาเกือบปี มีเหตุผลที่จะทำโปรให้ Xpander ไม่ได้แจ้งเกิดได้เลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2017, 20:43:09 โดย wittaya8 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 20:45:29 »
คิดว่า ไม่ดี เพราะ...ก็ไม่เห็นว่า มันจะแตกต่างอะไรมากมายกับ Avanza
หน้าตาภายนอก สอบตกในส่วนด้านหน้า  ภายใน สอบตกเรื่องแผงคอนโซลกลาง

แล้วยังมายี่ห้อ Mitsu อีก ... ถ้าราคา 6 แสน เป็นราคาเริ่มต้นแล้ว งั้น...รุ่นท็อป คง 7 แสนปลายๆ แน่ๆ

คุณว่า มันน่าซื้อแล้วเหรอ ?  รถหน้าตาแบบนี้ กับราคาขนาดนี้

ผมขอพูดตรงๆ นะ  ผมว่า ... มันสามารถเอาไปเป็นตัวอย่างชิ้นงานให้อาจารย์ภาคงาน Design ผลิตภัณฑ์

เอาไปใช้บรรยายได้เป็นชั่วโมงเลยว่า ...

" แค่ชิ้นส่วนไม่กี่ชิ้น ตำแหน่งไม่กี่ตำแหน่ง มันสามารถทำให้งานทั้งหมดที่เกือบสวย กลายเป็นอีกเรื่องนึงเลย "

ปล. ตัวอย่างแรกในความคิดผม คือ City ZX (ตัวถังรุ่นที่ออกขายพร้อมกับ Jazz รุ่นแรกในไทย)
ปล.2 ที่งง/เหลือเชื่อมาก คือ มีคนไทยซื้อรถรุ่นนี้ไปใช้เยอะได้ขนาดนั้น

มิตซูห่วยขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ทำไมยอดขายในอินโดฯมากมายขนาดนั้น หรือคนอินโดชอบของห่วย ?? (สงสัย)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 21:10:39 »
จะมีรุ่นย่อยที่มี M/T ขายหรอครับ บ้านเรา

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 22:22:51 »

มิตซูห่วยขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ทำไมยอดขายในอินโดฯมากมายขนาดนั้น หรือคนอินโดชอบของห่วย ?? (สงสัย)

รถมันน่าใช้ออก รถครอบครัว

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 23:24:06 »
ทำราคาเริ่มต้น6แสนนั้นก็ยาก ตั้งราคามากกว่านี้ก็ขายยากอีกเพราะหลายคนคงยอมจ่ายเพิ่มอีกนิดไปเอา sienta ที่มันดูลงตัวและน่าใช้มากกว่า

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 14:09:07 »
ทำไมผมคิดว่าคนอนุมัติแบบ ใจกล้ามากๆ ที่เอาแบบจากคัน concept ของมันมาผลิตจริง
ตรงตามแบบมากกว่า 80 % เส้นสาย สัดส่วน ใกล้เคียงมาก ออกมาสวยมาก ได้ล้อ 18 ยางใหญ่....จบ

ผิตกับอีกคันของ mitsu ตือรุ่น eclipse ที่คัน concept ของมันสวยงามมากแต่......คันจริงนั้น
สัดส่วน เส้นสาย ต่างจากคัน concept มาก.....คันจริงเลยออกมา เงียบมาก ตอนเปิดตัวที่ยุโรป

โดยมากนักออกแบบผลิตภัณฑ์ ความ  challenge ของงานคือการทำให้ concept และ ของจริง
เหมือนกันมากที่สุด   กำไรมากที่สุด   ขายดีสุด................Xpander น่าจะสอบผ่านนะ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 13:51:55 »

ใช่ๆ โบราณ ดันอยู่มาถึงยุคนี้ได้งัย

ใช้จนเครื่องพังเกียร์ยังดีอยู่

CVT ดีกว่า ไหล ลื่น ประหยัด รถยังใหม่ซ่อมกันหลายรุ่น

CVT ทำให้ ศูนย์และอู่มีรายได้เพิ่ม

ถ้ามิตซูใส่ Dual Clutch แบบ MG คงไม่โดนใครดูถูก เฮ่อ...

อยากให้ใส่เกียร์ AT 5 speeds วิ่งตจว.จะได้ใช้ที่รอบต่ำกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า 4 speedsครับ

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 14:54:46 »

ราคาคงไม่ได้ เริ่มต้นที่ 4 แสนเหมือนอินโด มาไทยราคา 6 แสนอัพ ขอปรับเรื่องเบรคมือ!!!!!!!!!!!!!!!!!  ??? ??? ซ่อนนิดๆและทำให้ดูงามตากว่านี้จะดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2017, 15:00:09 โดย wittaya8 »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 15:17:44 »

ราคาคงไม่ได้ เริ่มต้นที่ 4 แสนเหมือนอินโด มาไทยราคา 6 แสนอัพ ขอปรับเรื่องเบรคมือ!!!!!!!!!!!!!!!!!  ??? ??? ซ่อนนิดๆและทำให้ดูงามตากว่านี้จะดีมากครับ

เบรคมือโดดเด่นเหมือนรถซาเล้ง