ผู้เขียน หัวข้อ: แทบไม่เห็น เฟียสต้า อีโค่บู๊ท บนถนน เลย  (อ่าน 9940 ครั้ง)

เป็นรถอีก1รุ่น ที่ผมแทบไม่เห็นบนถนนเลย น้อยมาก

ตอนนี้ก็ปรับลดราคาลงมาแล้ว ก็ยังขายไม่ได้

ดูท่าทางแล้วน่าจะลำบาก ถ้ามาสด้า2 ดีเซล ออกมาอีก ซึ่งน่าจะเป็นคู่แข่งที่ตรงตัวที่สุดของเฟียสต้าอีโค่บู๊ท

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: แทบไม่เห็น เฟียสต้า อีโค่บู๊ท บนถนน เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 15:15:57 »
ได้ข่าวว่าเฟียสต้าย้ายโรงประกอบครับ จากที่AAT มาประกอบที่ ฟอร์ด มอเตอร์  คงต้องมีการเทสไดร์ใหม่ โรงงานผมก้อติดโรงฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
Re: แทบไม่เห็น เฟียสต้า อีโค่บู๊ท บนถนน เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 15:42:26 »
ราคาระดับนั้น คนไทยส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ มองว่า รถคันแค่นี้ เครื่องเท่านี้ แต่ราคาเจ็ดแสนกว่า แพงไปครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 16:10:05 »
แต่ก่อน เจ้าตลาดอย่างวีออสเทอร์โบ ยังขายไม่ค่อยออกเลยครับ

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 16:18:13 »
คิดว่าคำว่า "แรง" มันไม่สำคัญเท่า "ความมั่นใจในแบรนด์" มั้งครับ

ยิ่งตัวเองขายแพงกว่าเค้าในเซกเมนต์เดียวกันยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ

สำหรับค่ายนี้ คะแนนด้าน passion เต็มสิบ ผมให้มากกว่า 8 ทุกคัน แต่คะแนนเรื่อง econonic ผมให้ไม่เกิน 5

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 16:24:03 »
จังหวัดทางใต้เห็นบ้างแล้วครับ สีขาว กับฟ้า ทั้งนั้นเลย

ส่วน กทม ที่คอนโด มีสีฟ้าคันนึง 5 ประตู กับสีแดง 5 ประตู ทั้งคู่มีแพรต ecoboost แปะ  แต่เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะจอด   บนถนนเริ่มเห็นบ้าง แต่น้อยกว่า Ecosport เยอะ
แต่แปลกนะ บนถนน Fiesta ใหม่จะเห็นสีเงิน กับแดงเยอะ สีอื่นไม่ค่อยเห็น  บนถนนไม่ค่อยสังเกตุว่าใช่ Ecoboost มั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 16:51:38 »
สำหรับค่ายนี้ คะแนนด้าน passion เต็มสิบ ผมให้มากกว่า 8 ทุกคัน แต่คะแนนเรื่อง econonic ผมให้ไม่เกิน 5

เห็นด้วยมากๆครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 19:14:14 »
เอาจิงๆผมเห็น GTR ยังเยอะกว่า 55555 รถแรงราคาแรงคับ ซื้อ jazz เติมอี 85 ดีกว่าแรงไม่ได้แย่ประหยัดกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 19:20:03 »
ผมกลับเห็นแทบทุกวัน เพราะเจ้าของทำงานอยู่ที่เดียวกัน XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 20:10:43 »
ขนาดเฟียสต้าตัวเก่า  ยังขายพอได้ช่วงแรกๆ เลยนะครับ
หลังๆมายอดขายตกไปเยอะ

ขนาดว่าอัดอ๊อฟชั่น เพียบ ถุงลม 7 ใบ ยังแพ้ยาริส วีออส ซี้ตี้    อย่างไม่เห็นฝุ่น  ที่พอจะสุ้ได้ ก็มาสด้า 2

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 21:12:53 »
เจอ Ecosport บ่อยกว่ามากๆ (สฏ)

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 21:21:28 »
รถยี่ห้อ ฟอร์อด ศูนย์ไม่ค่อยดี รถเครื่องแค่1พันซีซี ราคาตั้ง7แสนกว่าแพงงอ่ะ <<เขาคงคิดแบบนี้กันมั้งครับ :P
呵呵呵

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 21:38:24 »
บนถนนไม่มีให้เห็น เห็นแต่จอดบนโชว์รูมผ่านกี่ครั้งหันไปมองก็สวยทุกครั้ง แต่จะซื้อหรือไม่เป็นอีกเรื่อง

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 21:39:06 »
ความมั่นใจของบริการหลังการขาย
ราคา
ตัวเลข1.0(บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารุ่นนี้มีเทอร์โบ)

ออฟไลน์ Tig

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 22:15:03 »
ผมไปลองขับมาแล้ว ชอบนะครับแรงจริงเมื่อเปรียบกับขนาดตัวและขนาดเครื่อง ภายในภายนอกงานแข็งแรงดีมาก  มั่นกว่า m2 เสียอีก แต่บอกตรงๆว่ากลัว ข้อบกพร่องที่มักได้ยินจากคนใกล้เคียง  เพื่อนที่ทำงานใช้  ford focus แบบอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 23:40:03 »
เห็น Jazz SV+ เยอะกว่ามาก  ;D

ปล.
Jazz SV+ 754,000 บาท
Ford EcoBoost Sport AT 754,000 บาท

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 23:43:51 »
ผมเห็นเยอะอยู่นะ
เมื่อวันก่อนไปเตะบอลก็เห็นรุ่น 1.5 minor สีขาว ดูสวยดีครับ

แต่ผมว่าปัจจัยหลักคือ after sale นี่ล่ะ คนเลยกลัวกัน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:43:09 »
รถเล็ก ราคาแรง
เครื่องยนต์รางวัลระดับโลก กับ SERVICE แบบน่าเป็นห่วง

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:58:43 »
ผมมองอีกมุมว่าที่คนไทยไม่ค่อยเลือกยี่ห้อต่างจากเจ้าตลอดสองเจ้าคือเรื่องราคาขายต่อ 8)
HeLLo!!

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:18:51 »
เคยคุยกับคนที่ใช้ เฟียสต้า โฉมแรก บอกว่าขอเป็นฟอร์ตคันแรก และคันสุดท้าย  ตอนนี้ขายฟอร์ตไปซื้อ Jazz แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 01:20:44 โดย KAMILIA »

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 03:48:48 »
เห็นพอๆกับพัลซ่า ทั้งๆที่ Fiesta Ecoboost มันค่อนข้างกลืนไปกับ Fiesta รุ่นปกติ บนท้องถนน

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 09:47:02 »
ถ้ามองในมุมของคนไทยนะ รถฟอร์ดหรอศูนย์ก็ไมดี รถคันนี้นะหรอคันเล็กเครื่อง 1.0 ขายตั้ง 7 แสน

หากรู้ไม่เครื่อง 1.0 Turbo 3 สูบทั้งแรงและประหยัดกว่าเครื่อง 1.5 ซะอีก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:36:12 »
ผม​ใช้​อยู่​ครับ ขับไปไหนมีแต่คนมอง เพราะว่า​หน้า​มัน​เหมือน Aston Martin ซึ่งยังหายาก แต่​ยอมรับ​ว่า ตัว Ecoboost นี่ ผมเคยเจอบน​ถนนไม่​เกิน 10 คัน​ครับ ต้องตอนไปมีทติ้งคลับจะ​เจอ​เยอะ​หน่อย

เรื่องความแรงนี่เหลือเชื่อ​มากๆ ครับ ไล่กระบะแต่งทัน น่าจะ​ติด​กล่อง​ยก​หัว​ฉีดมาแล้วด้วยครับเพราะควันดำออกเลย แต่​พอ​ไป​ขับ Yaris eco ของเพื่อนแล้วมันคนละเรื่องกันเลย ทั้งที่กินน้ำมันพอๆ กัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:50:04 »
ผม​ใช้​อยู่​ครับ ขับไปไหนมีแต่คนมอง เพราะว่า​หน้า​มัน​เหมือน Aston Martin ซึ่งยังหายาก แต่​ยอมรับ​ว่า ตัว Ecoboost นี่ ผมเคยเจอบน​ถนนไม่​เกิน 10 คัน​ครับ ต้องตอนไปมีทติ้งคลับจะ​เจอ​เยอะ​หน่อย

เรื่องความแรงนี่เหลือเชื่อ​มากๆ ครับ ไล่กระบะแต่งทัน น่าจะ​ติด​กล่อง​ยก​หัว​ฉีดมาแล้วด้วยครับเพราะควันดำออกเลย แต่​พอ​ไป​ขับ Yaris eco ของเพื่อนแล้วมันคนละเรื่องกันเลย ทั้งที่กินน้ำมันพอๆ กัน

อยากขับมั่งจัง...เบื่อ 1600 ตัวแรกแล้ว... >:(

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 14:14:43 »

ผมก็อยากได้นะ แต่ก็นะใช้ 1.6 อยู่ ยังรักมันอยู่ จะเปลี่ยนคันมันก็กะไรอยู่   แต่พูดเลยว่า 1.0 แรงจริง ไม่แรงโม้ เสียงเครื่องก็เพราะ   เข้าเกียร์ S ออกตัวล้อฟรีได้ ขนาดไม่ได้ปิด TCS  ลองแล้วอยากได้ทันทีเลย แต่เพราะคันเก่ามันยังไม่เก่าเท่าไหร่ เลยเปลี่ยนไม่ได้ ถ้า Model change ค่อยว่ากันครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:36:38 »
ผมไปลองขับมาแล้ว ชอบนะครับแรงจริงเมื่อเปรียบกับขนาดตัวและขนาดเครื่อง ภายในภายนอกงานแข็งแรงดีมาก  มั่นกว่า m2 เสียอีก แต่บอกตรงๆว่ากลัว ข้อบกพร่องที่มักได้ยินจากคนใกล้เคียง  เพื่อนที่ทำงานใช้  ford focus แบบอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านครับ

อืม....ผมนั่งของพี่สาวทีไร พวกพลาสติกคอนโซลมันก็บางๆอยู่นะครับ ช่องเก็บของยังบิดๆได้ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 00:55:35 »
เครื่อง 1.0 ราคา 754,000

คนไทยคงยี้ละครับ(ส่วนใหญ่)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:28:25 »
ผมก็เจอมันหลายนะอยู่นะครับ  ;D
แต่รู้สึกว่า Ford Ecosport รุ่น 1.5 Trend จะมาแรงกว่านะครับ
คากการณ์ว่าคงมีคนคิดแบบนี้ครับ
ราคาก็เท่าๆกัน ขับเล่นในเมือง ไม่รู้จะเอาเครื่องแรงไปทำไม
ฝนตกน้ำท่วมก็ลุยน้ำได้สบาย  เบาะหน้าและเบาะหลังก็นั่งสบายกว่า
ทัศนวิสัยก็ดีกว่า  แถมข่าวด้านลบก็ยังไม่มีออกมา   

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 02:23:40 »
รถเล็ก เครื่องแรง ราคาแพงแบบนี้
ถ้าไม่ใช่พวกชอบของแบบนี้จริงๆ หากเป็นผม ผมเอาเงิน 7-8 แสน ไปซื้อ C-segment อย่าง Civic Altis ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:42:06 »
ผมมองอีกมุมว่าที่คนไทยไม่ค่อยเลือกยี่ห้อต่างจากเจ้าตลอดสองเจ้าคือเรื่องราคาขายต่อ 8)

นั่นก็ส่วนนึงครับ แต่หลักๆสำหรับฟอร์ดผมว่าเรื่องศูนย์บริการมากกว่าที่มีปัญหาในสายตาคนส่วนใหญ่ครับ

ถึงจะเป็นรถตลาด แต่ที่บ้านผมเองหลังๆก็แอนตี้ Honda แล้วครับ จะไม่ซื้อใช้อีกหลังจากหมด Jazz คันที่ใช้อยู่มาสิบปีเศษละ ศูนย์บริการหาดีไม่ได้เลยหลังๆเวลาเอาเข้าไปซ่อม มีปัญหามีเรื่องมีราวกันตลอด มากบ้างน้อยบ้าง (ศูนย์ฉะเชิงเทราในตำนาน) จนช่วงหลังเช็คอู่นอกเองแล้วครับสบายใจกว่าเยอะ ผมเลยคิดว่าแค่เรื่องราคาขายต่อไม่ใช่ประเด็นสำคัญเพียงสิ่งเดียวแน่ๆครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================