ผู้เขียน หัวข้อ: >> งบ 2,500,000 << รถขับสนุก1คัน พาครอบครัวเที่ยว1คัน // เป็นคุณคันใหนดี ???  (อ่าน 10716 ครั้ง)

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
สอบถามเพื่อนๆ นะครับ ถ้ามีงบอยู่ 2,500,000 บาท ต้องตัดสินซื้อรถ ณ ตอนนี้
ซึ่งจะต้องเป็นรถที่ ขับสนุกถูกใจเรา และสามารถให้ ความสะดวกสบายกับครอบครัวญาติพี่น้องด้วย

สำหรับผม

All New Mazda3 Sedan รุ่น 2.0S ราคา 974,000 บาท
และ

All New Mitsubishi Pajero Sport รุ่น GT-Premium 4WD ราคา 1,399,000 บาท

เหลืองบแต่งนิดหน่อยอีก 127,000 บาท

แล้วเพื่อนๆ ว่าอย่างไร (ขอราคาโดยประมาณด้วยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 07:00:22 โดย AJyaya »

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
ถ้าได้คันเดียว BMW 320
ซื้อ 2 คัน MZ3 2.0 + EVEREST 3.2 ตัวกลาง 1.45 ล้าน

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คู่นี้ถ้าเป็นผมเปลี่ยน PJS เป็น EV ครับ แต่ถ้าเป็นผม Accord HV ตัวล่าง ไว้ขับเองมันครับ แล้วก้อีกคัน CX3 ไม่ก้ HRV ครับ

หรืออีกเคสถ้าเป็นคันเดียว GLA ครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าสองคันนี้ รักครอบครัว ผมเลือก pa ครับ เงินที่เหลือ เก็บไว้พาครอบครัวที่คุณรักไปเที่ยวทั่วไทยด้วย pajero ครับ น่าจะมีความสุขกว่าคันบนครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าครอบครัวหนุ่มสาว เด็ก ไม่มีผู้สูงอายุที่ขึ้นลงรถลำบาก จัดตามนี้ได้เเจ๋วเลยครับ

แต่ถ้าปริมาณเยอะ มีผู้สูงอายุด้วย เวลาเที่ยวเทศกาลทีก็ไปแบบยกครัว หลายบ้าน แนวหัวหิน ถนนดำ นอนรีสอร์ท

เปลี่ยน H-1 คันนึง + MZ3 ก็ยังได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

รักครอบครัว และขับสนุก ถ้าครอบครัวมีหลายคนหน่อย คงต้อง odyssey ครับ

ออฟไลน์ rut191

ถ้าเป็นผมx1ดีเซลคันเดียวครับ
หักส่วนลดน่าจะพอนะครับ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
Forester XT ครับ แรง เกาะ เร้าใจ ปลอดภัยด้วยถุงลม 7 ใบ
ใช้ยาวๆ ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ kiwiwi

ช้อยส์ที่คุณว่ามาก็น่าสนนะครับ

และช้อยส์ของเพื่อนสมาชิกที่เป็น h1 + mz 3 ก็น่าสนไม่แพ้กัน

การมีรถ 2 คันนี่ อาจจะดูเหมือนภาระเพิ่มไหนจะค่าประกัน และค่าดูแลรักษา
แต่จากประสบการณ์ตรงนะครับ ผมว่า การใช้ 2 คันนี่ จะช่วยให้รถโทรมน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดมากๆ
ซึ่งค่าเสื่อมสภาพในตรงนี้ผมว่าในระยะยาว จะประหยัดได้เยอะมากๆๆๆ

ตอนนั้นผมซื้อสเปซแวกอนมาใช้คันเดียวในราคา 1.6 ล้าน ผมคิดว่า พออีก 7-8 ปีค่อยเปลี่ยนใหม่
พอวันนั้นมาถึง รถแบบเดียวกันในราคาใกล้ๆกันดันไม่มี แถมเศรษฐกิจก็ฝืดๆอีก ถึงตรงนี้ เรียกว่าถ้าจะใช้ต่อ ต้องเปลี่ยนยากขอบประตูใหม่หมด เกียร์ก็ซ่อมไปแล้ว นู่นนี่นั่น เยอะครับ

ยังคิดเลยว่า ถ้ามีอีโคคาร์มาใช้ตากแดดตากฝนขับไปทำงาน ก็จะช่วยรักษาเจ้าสเปซแวกอนได้พอสมควร
มันจะไม่โทรมเร็วขนาดนี้

ถ้าไม่ติดอะไรมาก ออกรถสองคันก็ดีนะครับ ดีกว่าเอา 2.5 ไปซื้ออัลพาร์ดตัวเก่าหรือเอสติมา ฟลุคๆอาจจะได้โอดิสซี่มาด้วย(เห็นว่ายังเหลืออยู่) แล้วขับคันเดียวให้มันโทรมเร็วๆ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ผมคงถอย Pajero Sport GT-Premium มาก่อน และรอ Sylphy DIG Turbo วางขาย เพื่อถอยมาใช้อีกคัน ครับ

ปล.คันแรกนี่ส่วนรวม คันสองนี่ส่วนตัว (อยากลอง เบนซิน ผูกโบ)

ออฟไลน์ YenChar

ผมเห็นด้วยกับคุณ จขกท ครับ

เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
คันแรก มันแรงใช้ได้ มันเกาะ มันเป็นเก๋ง มันโยกได้ มุดได้
คันที่สอง มันใหญ่ มันนั่งได้เยอะ มันสูง มันขับ4

ออฟไลน์ mongolias

เป็นผมคงเป็น H1 สักคัน แล้วก็เจ้า  Mazda 3

ออฟไลน์ dekdemo

ช้อยส์ที่คุณว่ามาก็น่าสนนะครับ

และช้อยส์ของเพื่อนสมาชิกที่เป็น h1 + mz 3 ก็น่าสนไม่แพ้กัน

การมีรถ 2 คันนี่ อาจจะดูเหมือนภาระเพิ่มไหนจะค่าประกัน และค่าดูแลรักษา
แต่จากประสบการณ์ตรงนะครับ ผมว่า การใช้ 2 คันนี่ จะช่วยให้รถโทรมน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดมากๆ
ซึ่งค่าเสื่อมสภาพในตรงนี้ผมว่าในระยะยาว จะประหยัดได้เยอะมากๆๆๆ

ตอนนั้นผมซื้อสเปซแวกอนมาใช้คันเดียวในราคา 1.6 ล้าน ผมคิดว่า พออีก 7-8 ปีค่อยเปลี่ยนใหม่
พอวันนั้นมาถึง รถแบบเดียวกันในราคาใกล้ๆกันดันไม่มี แถมเศรษฐกิจก็ฝืดๆอีก ถึงตรงนี้ เรียกว่าถ้าจะใช้ต่อ ต้องเปลี่ยนยากขอบประตูใหม่หมด เกียร์ก็ซ่อมไปแล้ว นู่นนี่นั่น เยอะครับ

ยังคิดเลยว่า ถ้ามีอีโคคาร์มาใช้ตากแดดตากฝนขับไปทำงาน ก็จะช่วยรักษาเจ้าสเปซแวกอนได้พอสมควร
มันจะไม่โทรมเร็วขนาดนี้

ถ้าไม่ติดอะไรมาก ออกรถสองคันก็ดีนะครับ ดีกว่าเอา 2.5 ไปซื้ออัลพาร์ดตัวเก่าหรือเอสติมา ฟลุคๆอาจจะได้โอดิสซี่มาด้วย(เห็นว่ายังเหลืออยู่) แล้วขับคันเดียวให้มันโทรมเร็วๆ

+1 เลยครับ

อีกอย่างคือ ถ้ามีรถคันเดียวแล้วเสีย ต้องทิ้งไว้อู่หรือศูนย์ ไม่มีคันที่สองสำรองครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
คันแรก รถครอบครัว ผมเลือก PJS TOP แล้วกันครับ
คันที่สอง สนองความต้องการตัวเอง ผมเลือก Mazda3 ตัวถูกสุดเลย

เงินที่เหลือเอาไปลงกับเจ้า 3 ให้หมด เซ็ตโบ+flash กล่องเดิม ,เบรค+ล้อ+ยาง ดีๆสักชุด
แค่คิดผมก็บันเทิงแล้วครับ  8)

ออฟไลน์ 2k

ผมนึกถึงวอลโว่V60 T5  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mile

ถ้าได้คันเดียว  แล้วต้องให้ครอบครัวนั่งสบาย  เราก็ขับสนุก  ผมเลือก Honda Odyssey ครับตอบโจทย์ได้ครบทุกอย่างแน่นอน

แต่ถ้าต้องเลือก 2 คัน คันแรกผมคงเลือกพวก รถอีโค่ อย่าง อัลเมร่าครับ ในเมืองก็ใช้คล่องตัวแถมไม่เล็กไม่ใหญ่ไป   ส่วนอีกคันคงไป PPV ครับ

ออฟไลน์ voyager

คิดว่าขับไม่สนุกทั้งคู่ครับ
ลองมอง Subaru forester XT หรือ F10 ส่วนลดห้าแสนดีกว่า(เพิ่มตังค์อีกนิด)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
2คัน น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

ผมก็นิยมมีรถหลายคัน ไว้ใช้ต่างวัตถุประสงค์ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าคันเดียว 320i Luxury ครับ เหลืองบทำช่วงล่างนิดหน่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ cefboy

หุๆ ถ้า 2 คัน อย่าซื้อพร้อมกันนะครับ ผมโดนมาแล้ว ทะเบียนประมูล ฟิมล์ดีๆ เคลือบแก้ว
ไหนจะ ถ่ายน้ำมันเครื่องก็พอๆกัน ไม่วิ่งครบ ก็ทุก 6-7 เดือน ยาง ประกัน ต่อภาษี มาพร้อมๆกันหมดอ่ะครับ เงินมันหายไปเร็วมากๆ ในเวลาสั้นๆล่ะ ล้างรถเคลือบสีอะไรคูณ สองหมดเลย
MPV + hatch back จบแล้วล่ะคับ คู่นี้ สองอารมณ์ๆ

ออฟไลน์ aobness

lexus nx300
volvo xc60

ออฟไลน์ FyGI

ผมมอง Forester XT กับ Outback ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมก็

PJS ตัวท็อป 1.4 ล้าน + Swift Rx 0.6 ล้านให้เมีย รวมกัน 2.0 ล้านก็เอาไว้เติมน้ำมันเที่ยวให้หนำใจไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ belkw202

ถ้าไม่จำเป็นต้อง 7 ที่นั่งก็ cx5 ครับ
ไม่ใช่รถที่นั่งสบายที่สุด
แต่มันขับสนุกสุดในกลุ่มของมัน แล้วก็นั่งได้ไม่ขี้เหร่ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ JeansZ

สำหรับผม ณ เวลานี้ Ford Everest 3.2+ เท่านั้นครับ คง​ไม่ต้อง​ดัดแปลง​อะไร​แล้ว อาจจะติดจอ dvd ฝังเบาะหน้า กับยางออฟโร้ด
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีเด็กเล็กกับผู้สูงอายุ ppv ไม่ค่อยน่าใช้ขึ้นลงอันตราย ครับ

ออฟไลน์ jajaboss

มาเชียร์ Xtrail ครับ

ออฟไลน์ Harem

FB MT Set Bo กับ PJS ตัวท็อป   :-*

ออฟไลน์ PREM

XC60 T5 ครับ เกินงบนิดนึงแต่ผมชอบ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Activehybrid

BRZ + Mobilio