ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 6 พฤษภาคม 2023  (อ่าน 1558 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02aSVqsE3QDbyak8wqhtqTR8y8gGL9PTtuj6MAkUXJKfFZ5NcqsCajPyamEUu3vLjXl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 13:34:24 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
คราวก่อนพี่จิมบอกว่ายุโรปต่ำกว่า3ล้าน โกลเด้นนั่งไม่สบายให้ไปดูcrv เหมือนเมียมีจิตสัมผัส ผมยังไม่ทันพูดอะไรเมียชวนไปดูcrv เซลบอกว่าจองวันนี้รอรับรถ1ปีอย่างต่ำครับพี่น้อง จึงแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน

ผมใช้ส่วนใหญ่ไม่เกิน80 วิ่งทางไกล140 แต่ต้องแซงรถปูนบ่อย โรงคอนกรีตอยู่ใกล้บ้าน แบบนี้เหมาะHybridใช่มะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 14:55:14 โดย Royteane »

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
Toyota Prius มีแววจะเข้ามาขายในไทยไหมครับ ถ้าเข้ามา จะมาได้ช่วงไหนครับ ราคา น่าจะประมานเท่าไรครับ

ออฟไลน์ BankPavit

• Newbie
  • *
กำลังสนใจฟิล์มติดรถยนต์ kia carnival ครับ

มี 3 ตัวเลือกระหว่าง

1. 3m crystalline 3บานหน้า c40 + c20 บานหลังทั้งหมด
2. lamina ceramatrix 3บานหน้า l40 + l15 บานหลังทั้งหมด
3. 3 บานหน้า 3m crystalline c40 + บานหลังทั้งหมด 3m ceramic ultar clear ir35

แต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

มีคุณพ่อใช้งานด้วยสายตาเริ่มมองกลางคืนไม่ค่อยเห็น แนะนำแบบไหนดีครับ

ตัวเก่าใช้ hi-kool ceramic บานหน้า 40 บานข้าง 60 ค่อนข้างมืดมากเวลาขับกลางคืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 14:57:24 โดย BankPavit »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ วันก่อนลองเข้าไปดู Website ของ Peugeot ของฝรั่งเศส เห็น 408 แล้วสวยงามมากๆ ถ้าเทียบทั้งเรื่องตัวรถ ราคา ศักดิ์ศรี ยกเว้นความแรง มันจะพอๆกับ BMW 330e, Volvo S60, MB C300e ไหมครับ

และรบกวนอีกคำถามสั้นๆ ว่าระบบ Quattro ของ Audi และ SAWD ของ Subaru การทำงานเหมือนกันไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
วันที่ 11 ที่จะถึงนี้เห็นแว๊บๆ nissan almera มีอะไรใหม่

ทีมงานมีอะไรเด็ดๆ อุบไต๋ไว้หรือเปล่าครับ

หรือว่าแผนการตลาดของนิสสัน ยังเนือยๆ เสต็ปเดิม ???

หรือรออีกไม่กี่วัน รอๆดูพร้อมกันครับ ?????

ออฟไลน์ Ongszaa

สวัสดีครับ
อยากรบกวนสอบถามว่า ตอนไปงาน Shanghai ได้มีโอกาศดูรถตัวจริง Lotus Eletre ด้วยมั้ยครับ
ถ้าได้ดูตัวจริง อยากรู้ว่าคิดยังไงกับคันนี้บ้างครับ พอดีรถตัวจริงน่าจะเข้ามาให้ดูราวๆเดือนกรกฏาคมปีนี้ ส่งมอบ Q1/24
พอดีสนใจคันนี้อยู่ เห็นทาง LCT แจ้งราคามาประมาณ 5.1-7.5ล้านบาท ครับ

ตอนนี้ใช้ Volvo C40 + Bmw 630d GT ครับ
ลังเลว่าจะรับ Lotus เข้าบ้านดีมั้ย แต่ต้องปลดคันใดคันนึงในสองคันด้านบนครับ
ผู้ใหญ่2คน+เด็กแรกเกิด1คน ครับ ส่วนใหญ่ขับในเมือง มีออกต่างจังหวัดบ้างนานๆทีครับ

ขอบคุณครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบน้ำมันหน่อยครับ สำหรับรถไม่ได้จูนมานะครับ
1. ระหว่าง Gas95(E10) กับ E20
  1.1 ควรเลือกตัวไหนครับ ที่ตอบโจทย์ระหว่างความแรงและความสะอาดเครื่องยนต์
  1.2 ตอนนี้ราคาห่างกัน 2.31บาท อันไหนประหยัดกว่าครับ
2. Gas91 ที่ถูกกว่า 0.27บาท มีปัจจัยอะไรที่ควรเติมไหมครับ สำหรับรถปี2010+

จากสัปดาห์ที่แล้วที่ผมตั้งกระทู้ถามเรื่องเพลงที่ประกอบในโฆษณา porsche (october cruise) ผมยังไม่ได้รับ email ตอบกลับจากพี่ จิมเลย หรือผม inbox ผิด email เพราะผม inbox ตาม email ที่แปะหน้า web  เลยครับ

ขอบคุณครับ
SuppaygrandB

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ขอโทษที่ยาวครับ //กราบแบบเบญจางคประดิษฐ์//

คุณป้ากำลังมองหารถใหม่มาแทน Innova 2008ครับ ดูๆไว้คือ Veloz BRV และ Stargazer

1.เป็นรถคันที่3ของบ้าน อีก2คันคือ520d กับ Corolla Cross
2.ป้าขับเองบ้าง ให้ลูก2คนที่อยู่มหาลัยขับบ้าง สลับไปมาแล้วแต่อารมณ์
3.มีผู้สูงอายุที่ขามีปัญหา ลุกเดินได้แต่ต้องนั่งรถเข็น เลยอยากหารถที่ประตูเปิดกว้างและขึ้น-ลงง่าย
4.กะใช้ประมาณ บวก/ลบ 10ปี (8-12)
5.รถไม่แรงมาก็ได้ ขอแค่ไม่อืดก็พอ
6.ที่ดู3คันนี้เพราะ Airbag มากกว่า2ใบและมี Safety Sense

จากที่ดูมาทั้งหมด
-ป้าชอบ Stargazer สุด เพราะดีไซน์ล้ำสมัยและเบาะนั่งสบาย เรื่องบริการหลังการขายคิดว่า บ.แม่มาเองน่าจะดีขึ้น H1 วิ่งกันทั่วบ้านทั่วเมืองก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร กลัวแค่เรื่องความทนทานและอะไหล่มากกว่า ไม่รู้10ปีจะรอดไหม (แต่ก็เป็นคันที่3ของบ้านอยู่ดี มีอีก2คันใช้ระหว่างรออะไหล่)
-เรื่องราคา BRV ไม่มีปัญหา หักส่วนลดแล้วก็ไล่เลี่ยกับคู่แข่ง
-Veloz จะได้เปรียบตรงที่มีศูนย์ Toyota Paseo อยู่หน้าบ้าน ขับมา5นาทีถึง (แต่ก็มีข่าวลอยๆว่าจะกลายเป็นศูนย์ Tesla) ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร

จากโจทย์ที่กล่าวมา คิดว่าเหมาะกับรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
น้ำมันดิบราคาร่วงเอาๆ น้ำมันเมืองไทย โซฮอล์ 95 ยังลิตรละ 35+ บาท จริงๆมันควรราคาเท่าไรครับถ้าน้ำมันดิบราคา 70 เหรียญเหมือนตอนนี้

ออฟไลน์ Thetree

• **
เห็นสัปดาห์นี้พี่จิมมี่จะพูดถึง crv ครับ เลยอยากถามพี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบ crv กับ pajero sport 2.4 GT premium รุ่นท๊อป 4wd ปี 2015 ครับ ที่บ้านมีคันนี้อยู่แต่เห็น crv ใหม่ดีไซน์สวยดี ดูเป็นวัยรุ่น

ขับ pajero อยู่ ก็โอเคครับ แต่จะมีที่กวนใจอยู่บ้านคือ ช่วงล่างที่เจอรอยต่อนิดๆหน่อยๆก็จะมี ตึงตังตามสไตล์ ppv กับ การเก็บเสียงที่หลัง 120 จะไม่ค่อยดี และ รถดูไม่เป็นวัยรุ่นครับ 555

อยากให้พี่จิมมี่เปรียบเทียบ 2 ตัวนี้ เรื่อง
-การขับขี่
-การเก็บเสียง
-ภาพรวม
-ภายใน
-คุณภาพการประกอบ

ผมควรจะไปซื้อ CRV ดีมั้ยครับ เกิดกิเลสเหลือเกิน นั่งสมาธิก็ไม่หาย

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
รถใหม่จากโรงงานปกติมีน้ำมันให้กี่ลิตรครับ เพิ่งไปรับรถมาสตาร์ทปุ๊ป ไฟแจ้งเตือนน้ำมันขึ้นทันทีเลย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

พี่ครับผมไปดูคลิปช่องนึงมาเล่าว่าตอนวันงานเปิดตัว corolla ae101 แช้วมี civic ไปจอดกั๊กหน้างานเปิด พี่จิมพอเล่าเรื่องนี้ให้ฟังได้มั้ยครับ เรื่องนี้จริงมั้ย แล้วโตโยต้าเค้าว่าไงบ้างตอนผมฟังครั้งแรกผมคิดว่ายุคนั้นเค้าเล่นกันแบบนี้เลยเหรอ ;D

ปล. mg ep เค้าออกแบบโลจิกอะไรของเค้าครับ แค่คอมแอร์พังแล้วรถตายต้องขึ้นยานแม่อย่างเดียวเลยเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 14:53:24 โดย คุณ นมๆ »

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM

อยากสอบถามเกี่ยวกับคาแรคเตอร์ลำโพง Morel , Focal , Hertz , Infinity by harman

รบกวนแนะนำลำโพงเข้ากับแนวเพลง ส่วนตัวฟังเพลงแนว R&B , Soul , City pop ครับ

อยากเปลี่ยนลำโพงกระดาษให้น้องครอสแล้วครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 14:47:42 โดย tiewtas »

สวัสดีครับพี่ๆ ขอรบกวนสอบถามสั้นๆ กระชับ ได้ใจความยาวๆครับ

จากรีวิว RX450h+ ที่พูดเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน Segment นั้น ทำผมสับสันนิดหน่อยครับ

สรุปว่า RX เป็นรถ segment เดียวกับ X5 หรือ X3 ครับ
เพราะก่อนหน้าที่ผมเข้าใจว่า X3 - GLC - XC60 - NX เป็นรถ segment เดียวกัน

ส่วน RX จะอยู่ segment เดีญวกับพวก X5 - GLE - XC90 ครับ
หรือเพราะขนาดตัวรถของ Lexus ทับซ้อนกับยี่ห้ออื่นๆ นั่นจะแปลว่า ราคาของ ทั้ง NX และ RX ก็จะแพงกว่าคู่แข่งอยู่ไม่น้อยเลยน่ะสิครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
ยาง BS Turanza T005A ที่ทำในอินโดคุณภาพใช้ได้ไหมครับ หรือ ควรซื้อรุ่นทำในไทย ราคาต่างกันหลายพันเหมือนกันครับ รถที่จะเปลี่ยนใช้น้อยครับอาทิตย์ละวัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
จะรบกวนขอ อัลบัมเพลงครบรอบ 10 ปีของเว็บไซต์ได้ไหมครับ อาจจะเป็น Link Download บนเว็บบอร์ดก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
1. ญาติจอง ativ ไว้ตอนมอเตอร์โชว์เซล์แจ้งว่าคิวรับรถสิงหาคม เลยจะถอนจองไปหาตัวอื่น ตอนนี้ลังเลระหว่าง city กับ almera คันใหนดีครับรถคันแรก พึ่งหัดขับรถ หรือพี่จิมมีตัวเลือกอื่นแนะนำไหมครับ

2. สนใจ  Honda CR-V 1.5 Turbo EL CVT AWD  อยากให้พี่จิมเทียบกับ Forester 2.0 i-S EyeSight ในด้านการขับขี่ (พวงมาลัย อัตราเร่ง เบรค ช่วงล่าง) การนั่งโดยสารในด้านความสบาย ทัศนะวิสัย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 15:43:19 โดย Harem »

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
เห็นvolvo ทยอยออกmodel year2023 แล้วแบบนี้ c40จะมีMY2023ที่เพิ่มแแบตวิ่งได้ไกลขึ้นมามั้ยครับ เห็นตปท.มีแล้ว

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
ในช่วง 1-2 ปีนี้ ทางพี่จิมมี่และพี่ทีมงานคิดว่าจะมีรถ phev ของญี่ปุ่น หรือ จีน รุ่นไหนเข้ามาขายในบ้านเราบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2023, 16:09:23 โดย เหวินซิ่ว »

ออฟไลน์ CCPX

• **
GLC ใหม่เข้าไทยช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
ตอนนี้กำลังตัดสินใจให้แฟนพร้อมลูกๆ2คนครับ ตอนนี้มีกระบะ4ประตูแล้ว2คัน อยากถามว่าHRV EL กับ กับ civic FE ตัวE การขับขี่การนั่ง ขึ้นลงของเด็ก 7ขวบกับ2ขวบ อันไหนดีครับ
หรือจะมาcity HB กับ sedan ดีครับ

ออฟไลน์ oxidized

• Newbie
  • *
xc60 crv ควรไปอันไหนดีครับ

ไป crv แล้วเก็บเงินส่วนต่างมาเต็มน้ำมัน
หรือ ไปphev

ใช้งานในเมืองครับ รถคันที่ 2