ผู้เขียน หัวข้อ: พวกผู้ใหญ่เพื่อนพ่อผมคุยกันเกี่ยวกับเรื่อง Lamborghini อยากทราบว่ามันเป็นไปได้มั้ย  (อ่าน 10466 ครั้ง)

ออฟไลน์ QDQ

• Newbie
  • *
ที่บ้านผมมีญาติเป็นนายทหารยศสูงๆ เจ้าของโรงงานทำลูกชิ้น และเจ้าของปั๊ม ซึ่งเป็นเพื่อนกับพ่อของผม คุยกันเรื่องรถ Lamborghini ผมไปได้ยินมาและสงสัยจึงอยากสอบถามครับ

พวกเพื่อนๆพ่อผมเขาคุยๆกันว่า จะซื้อรถ Lamborghini มาใช้ขับเล่น และเอาไว้ให้เขาเช่าโชว์รถตามงานต่างๆ จะได้เอาเงินส่วนนี้ไว้ซ่อมบำรุง และเป็นค่าดูแลรักษา ใช้ 10 ปี เกิดเบื่อๆขายทิ้ง ก็ไม่ขาดทุนมาก เพราะเขาคุยว่า ถ้าเขาซื้อ Lamborghini มาใช้ ยังไงก็ต้องมีคนรู้กันทั้งจังหวัด และทีนี้ก็จะมีคนติดต่อขอเช่ารถไปจอดโชว์ตัวตามงานอีเว้นท์ต่างๆเอง

เรื่องแบบนี้มันเป็นไปได้ด้วยเหรอครับ ถ้าอีเว้นท์ต่างๆคิดจะเช่ารถไปโชว์จริงๆ เขาก็น่าจะติดต่อเช่าตามเต้นท์รถไม่ง่ายกว่าเหรอ แล้วค่าเช่ารถ มันจะเพียงพอต่อค่าดูแลรักษาหรือครับ หรือมันเป็นเพียงคำคุยของคนแก่ที่ไม่มีวันเป็นจริงเฉยๆ คือสงสัยพอสมควรน่ะครับ ว่าเรื่องแบบนี้มันเป็นไปได้ไหม

ถามตามประสาคนไม่เคยใช้รถหรูนะครับ อาจจะดูไม่มีสาระบ้าง แต่อยากทราบว่ามันจะมีคนทำแบบนี้ไหม และค่าเช่ารถพวกนี้มันแพงไหม ที่จะเช่าไปเพื่อจอดโชว์ และมันหวังผลทางการตลาดทางด้านใดได้บ้าง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 14:45:57 โดย QDQ »

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
อาจจะมีครับ แต่ก็ได้แค่ค่าซ่อมบำรุงเท่านั้น เพราะรถพวกนี้ไม่ได้วิ่งบ่อยๆครับ เต็มที่ปีนึงหมื่นโลก็โคตรเยอะแล้ว

ยังไงก็ไม่คุ้มกับเงินที่ลงไปครับ ถ้าใจไม่รักจริงๆ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ถ้าจะให้คืนทุน คงเป็นไปไม่ได้แน่ๆครับ เพราะราคาจะตกเยอะมากๆ เล่นรถพวกนี้ ยังไงก็สูญเงินเป็นหลายๆล้านอยู่แล้ว
เช่น ซื้อมา 25 ล้าน ขายต่อเหลือ 12 ล้าน เท่ากับขาดทุนไปตั้ง 13 ล้าน สำหรับค่าตัวรถ
ถ้าซื้อ ก็คิดซะว่า เป็นรางวัลชีวิตน่ะแหละครับ เพราะรถ เป็นสิ่งที่เสื่อมมูลค่าเสมอ

แต่ผมว่า ถ้าเอาค่าเช่า มาเป็นค่าบำรุงรักษา ผมว่าอันนี้เป็นไปได้อยู่ครับ เป็นความคิดที่ดีเลยแหละ

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อมือ2
ก็อาจจะคุ้ม  และที่แน่ๆคือ กำไร คือตรงที่ได้ใช้งาน 

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ถ้าซื้อเอามันก็ซื้อได้ครับ   ถือว่ามีคนช่วยแชร์ค่าซ่อมบำรุงให้

แต่ถ้าซื้อหวังเอากำไร เอาเงิน20 30ล้านไปซื้ออสังหาเตอะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ซื้อมือ2 มาแล้วน่าจะขาดทุนน้อยสุดครับ แต่ถ้ามือ1ยังไงก็ขาดทุนเละ ยิ่งไม่ได้อยู่สังคมไฮโซมาตั้งแต่ต้นแล้ว ขายต่อให้ราคาดีก็ยากมากแล้วครับ แต่ถ้าสังคมไฮโซเค้าขยันเจอกัน วิ่งด้วยกัน เค้าจะไว้ใจเชื่อใจเจ้าของเก่า และซื้อต่อกันในราคาดีๆ

ออฟไลน์ IS2000

เคยเห็นมีบริษัทมาปล่อยเช่าครับ (ตอนนั้นตั้งราคาวันละ 70,000 สำหรับรถระดับ Gallardo แต่อันนี้น่าจะแบบเช่าไปขับได้เลย)
ถ้าเช่าไปจอดโชว์น่าจะไม่ถึงครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ผมอยู่ระยอง

จะมีบ้านนักธุรกิจอสังหา อยู่ที่นึง มี Ferrari รถเค้าก็ถูกยืมไปโชว์ประจำ แต่ไม่รู้ได้เงินหรือเปล่านะครับ คือ ไม่แน่ใจว่าเค้าสนหรือเปล่า เพราะดูแล้วน่าจะรวยสุดๆ ไปแล้วนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Emission-Tester

ไม่ใช่แค่งาน event

ผมเชื่อว่า งานแต่งงาน ก็มีครับ ! ^^ 
Emission Laboratory Testing

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมได้ยินมาว่ามีคนให้เช่ารถพวกนี้อยู่ครับ วันละ3-40000บาท คือประมาณว่าให้เช่ามาขับในเส้นทางที่เขากำหนดไว้เพื่อให้รับรู้ถึงฟีลของรถพวกนี้ครับ ผมฟังมาไม่ละเอียดเท่าไหร่ รายละเอียดรบกวนคห.ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Thor.1

เช่ามาขับ แล้วเช่าสนามบินไว้วิ่งด้วยอีกที

ให้ขับบนถนนไม่เอาเด็ดขาด.......
;D

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อมือ1มาเพื่อแค่มาปล่อยเช่า ผมว่าไม่คุ้มครับ คุณคงรู้ว่าคนที่มาเช่ารถคุณไปออกงานต่างๆระหว่างทางเขากดจมอยู่แล้วครับ เพราะชีวิตนี้จะได้ขับรถแรงแบบนี้สักกี่ครั้ง ค่าซ่อมบอกไว้ก่อนเลยครับ 6หลักแน่ๆ แต่ถ้าจะซื้อจริงๆละก็ ไม่แนะนำAventador ในตอนนี้ครับ เพราะค่อนข้างมีปัญหาเรื่องความร้อนบ่อยมาก ถ้าให้ดีต้องรอรถที่เป็นล็อตปี2014 จะจุกจิกน้อยกว่าครับ  แต่ถ้ามองGallado จัดได้เลยครับปัญหาน้อยกว่าแน่นอนเพราะเป็นตัวไมเนอร์แล้ว แต่ผมขอเตือนไว้ก่อนนะครับ รถพวกนี้เอาแต่ใจยิ่งกว่าคุณหนูในละครอีกนะครับ ต้องหมั่นดูแลรักษาเป็นอย่างดีถึงดีที่สุดครับ ไม่งั้นสายไฟต่างๆอาจจะเป็นของขบเล่นของหนูได้อย่างพี่ที่ผมรู้จักนะครับ ;D

ออฟไลน์ Volta

เก็บเอาไว้ บำรุงรักษาดีๆ อนาคตอาจะเป็นรถหายากก็ได้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

มีผู้ใหญ่ที่ผมรู้จัก ท่านบอกว่า ขับ5ปี เปลี่ยน2-3คันคุ้มกว่าเพาะเสียเงิน พอพอกัน แต่ต้องnichecarเท่านั้นและ อาจต้อง stepup เพาะตอนtrade in เค้าให้ราคาสูงอยู่

ออฟไลน์ WTF

เอามาโชว์ แรกๆก็คงได้หรอก พอ3-4ปี รถมันก็ตกรุ่น คงโชว์แล้วไม่ได้ราคาเท่าไหร่มั๊งครับ

ผมเองก็ว่าจะซื้อให้ลูกขับเล่นเหมือนกัน แต่ไม่ได้เอาไปโชว์ที่ไหนนะ อิอิ

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ลองมองไปถึง ต่างจังหวัด ถ้าจะเช่ารถมาโชว์ ผมว่าหนักนะ
ค่า รถ ขน ก็ หลายหมื่น แล้ว  ถ้าคนใก้ลเคียง ก็ น่าจะ ราคาดีกว่า

ซื้อจอดไว้บ้าน ก็ เป็นที่รู้จัดเเล้วครับ ทำ ธุรกิจไร ก็ รู้จีก  ถ้าชอบรภ อยู่ แล้วทำแบบที่จขกท บอก ก็ work ถ้าตังเยอะ