ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการบริโภคน้ำมันในเมืองแบบนี้เกินไปหรือป่าวครับสำหรับ Honda civic  (อ่าน 9483 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchitnut

• Newbie
  • *
ผมขับ Civic FD AT 1.8 ปี 2010 มีแคต ไม่มีพักกลางครับ หน้ายาง 215/45R17 ครับ
ผมรู้สึกว่ารถผมกินน้ำมันมากๆ ในช่วงที่รถติดจัดๆ วิ่งแถวแจ้งวัฒนะเป็นประจำวันทำงานครับ
ส่วนนอกเมืองคืนขับกลับบ้านต่างจังหวัด อันนี้ดูเหมือนไม่ค่อยกินน้ำมันมากเท่าไหร่ ถือว่าพอรับได้

อันนี้เป็นรายละเอียดที่ผมขับแล้วจับอัตราการกินน้ำมันเองทั้งหมดมาได้ประมาณนี้ครับ
- ขับรถช่วงรถติดไปทำงาน เช้าเย็น 4-5 km/L (กินมากไปหรือป่าวครับ)
- ติดบ้างไหลบ้างบนทางด่วน 7-10 km/L
- ขับต่างจังหวัด แบบไม่ซัด ความเร็ว 110 - 120 จะอยู่ที่ 17-19 km/L
- ขับต่างจังหวัดไม่ตำกว่า 130++ จะอยู่ที่ 13-15 km/L

**อ้างอิงจากหน้าจอบนหน้าปัดครับ
**คำนวนเองจากการเติมน้ำมันเต็มถัง จะมี บวกลบ 2-3km/L จากหน้าจออีกทีครับ
**ขอแก้ไขเพิ่มเติมนะครับ น้ำมันที่ใช้เป็น E20 ตลอดครับ

ไม่ทราบว่า civic ที่ใช้เครื่องยนต์ 1.8 FD FB FC เป็นแบบนี้เหมือนกันมั้ยครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดขอโทษด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 17:10:49 โดย anuchitnut »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
แลดูโหดเกินไปมากครับ ???

แต่แจ้งวัฒนะ เวลาเช้า เวลาเย็น นี่ ผมไม่ไปเด็ดขาด 55555555555555555

ยิ่งฝนตกน้ำท่วมนี่ !!!!!!!!!!!! สยองสุดๆ  :'(

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ปกติ fb ผมก็แบบนี้สำหรับ E85 นะ ส่วนทางไกล 19 นี่ผมต้องเติม 95  ถึงได้

• Newbie
  • *
แลดูโหดเกินไปมากครับ ???

แต่แจ้งวัฒนะ เวลาเช้า เวลาเย็น นี่ ผมไม่ไปเด็ดขาด 55555555555555555

ยิ่งฝนตกน้ำท่วมนี่ !!!!!!!!!!!! สยองสุดๆ  :'(
ครับ ติดหนักมากจริงๆ ถ้าน้ำท่วมนี่ดับเครื่องหลับรอได้เลยครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ผมว่าปกตินะ เคยเอารถพี่สาวมาใช้ตอนที่ออกมาใหม่ๆ. วิ่งใช้บนด่วนประจำไหลบ้างติดบ้างก็ได้9-10กิโลต่อลิตร.เหมือนกัน.  ดูจากตัวแปรที่คุณให้มาก็ถือว่าปกติ. ส่วนช่วงเวลาเร่งด่วนแถวแจ้งวัฒนะ. เหลือแค่นั้นก็ต้องทำใจแหละครับ. ถ้าบ้านเราต้องอยู่ตรงนั้นและต้องขับผ่านมันทุกวัน.  (นั่งฮ. โรยตัวเข้าบ้านไม่ได้ด้วยสิเนอะ)

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
แจ้งวัฒนะนี่นรกสุดๆ ครับ ผมใช้ civic fd 1.8 at ทุกวัน รถเดิมๆ เติม E20 ตลอด วิ่งเส้นแจ้งวัฒนะตอนติดหนักๆ ทุกวัน เช้า-เย็น ได้ประมาณ 7 กม/ล.  ถ้าวันไหนติดน้อยหน่อยจะได้ประมาณ 9 กม/ล.

ถ้า4-5 กม/ล. แสดงว่าต้องติดหนักมากๆ นานเป็นชั่วโมงแน่เลย  แต่ผมยังไมาเคยกินถึงขนาดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 17:28:02 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
คือว่า มันก็ดูเกินไปทั้ง2 ด้านนะ ในเมืองดูกินไป
นอกเมืองนี่ 110-120 ได้ 17-19 นี่ ดีกว่าการทดสอบ ที่110 ของเว็บนี้อีก
ส่วน 130++ แล้วได้ 13-15 นี่จัดว่าประเสริฐเลยล่ะ
คิดว่าได้อย่างเสียอย่างแล้วกัน เพื่อนผมFB ต่างจังหวัด อำเภอนอกๆ
ยังได้ 9 โล/ลิตร สำหรับE85 10โล/ลิตร สำหรับ95 วิ่งไม่เกิน 130 :-X

ออฟไลน์ Newhang

110-120 กับ 130+ ได้ตามนั้น
แต่ผมวิ่งชาญเมืองได้ประมาณ 10-13

ออฟไลน์ mirthhahaha

Jazz ge ผมวิ่งทางไกลยืนพื้น 120 ได้ไม่เคยเกิน 15 กม./ลิตรเลย (แก๊ส)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขับ110-120 FD1.8 ผมไม่เคยเกิน16กม/ลิตรเลยครับ เติมเต็มถังกดวัดระยะแล้วเติมกลับเต็ม

ของคุณถือว่าประหยัดมาก

ออฟไลน์ Barracuda

ขับต่างจังหวัดทำได้ดีมากแล้วครับ แต่ในเมืองนี่อย่าเรียกว่ากินเลยครับ เรียกว่าสูบเถอะหน้าจอบอก 3-4 k/l

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
การคำนวณของหน้าจอคงเพี้ยนแล้วหละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ออกตัวแรงไปครับ ค่อยๆออกตัวเลขจะดีขึ้น  เพราะเห็นตัวเลขนอกเมืองมันโอเคอยู่ อีกอย่างมีปุ่ม eco mode อยากให้ลองใช้ดู บางทีอาจจะชอบก็ได้ ออกต่างจังหวัดค่อยเปลี่ยนเป็น Mode ธรรมดา

ปล. สังเกตุไหม แจ้งวัฒนะไม่มีไฟแดงเลย(มีสะพานข้ามแยก) แต่ทำไมรถถึงติดมาก

ออฟไลน์ seeker

แล้วถ้าในเมืองดูกินน้ำมันมาก แต่ออกตจวดูดีเลย
อย่างนี้ให้ตรวจสอบตรงไหนครับ

• Newbie
  • *
แจ้งวัฒนะนี่นรกสุดๆ ครับ ผมใช้ civic fd 1.8 at ทุกวัน รถเดิมๆ เติม E20 ตลอด วิ่งเส้นแจ้งวัฒนะตอนติดหนักๆ ทุกวัน เช้า-เย็น ได้ประมาณ 7 กม/ล.  ถ้าวันไหนติดน้อยหน่อยจะได้ประมาณ 9 กม/ล.

ถ้า4-5 กม/ล. แสดงว่าต้องติดหนักมากๆ นานเป็นชั่วโมงแน่เลย  แต่ผมยังไมาเคยกินถึงขนาดนี้ครับ

เท่าที่เคยจับนะครับช่วงเวลาธรรมดา ถ้าประมาณ 8 กิโลเมตร วิ่งได้ 40-50 นาที ถ้าช่วงวันศุกร์หรือฝนตก น้ำท่วมไม่ต้องพูดถึง ยาวเลย เป็นชั่วโมงๆ

• Newbie
  • *
การคำนวณของหน้าจอคงเพี้ยนแล้วหละครับ
เพี้ยนนิดหน่อยครับ บวกลบ 2-3 km/L นะครับ ใช้วิธีเติมเต็มถังแล้วคำนวนอัตราค่าเฉลี่ยจากมือถือเอาครับ ผมเติมเต็มถังทุกครั้ง และเซ็ต 0 คำนวนทุกครั้งครับ เป็นกิจวัตรทุกครั้งที่เติมน้ำมัน :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าปกติทั้งหมดนะ ส่วนข้อแรกถ้าติดนรก 5กิโลลิตรก็เป็นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ SM.

7 กว่าๆ นี่ เป็นไปได้ครับ FD ผมก็ประมาณนี้ ใช้ใน กทม.

ออฟไลน์ J_Serie5

ไม่แปลกครับ กับการจราจรเขตกรุงเทพและปริมณฑล ที่จะทำให้รถกินน้ำมันได้ขนาดนั้น

รถผมเอง bmw เครื่อง 2500turbo
วิ่งกรุงเทพ 5-6
วิ่งปริมณฑล 7-8
วิ่งต่างจังหวัด ดีสุดได้ 10 แต่ส่วนใหญ่จะได้ 9 กว่า เพราะขับเร็วบ้างเปนบางช่วง ถ้าซัดหนักๆนี่ร่วงไป 5-6

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกตินะ ผมว่า Honda เครื่องไม่ประหยัดเลย แต่ตอนวิ่งเหมือนจะประหยัดกว่าชาวบ้าน เพราะเกียร์ล้วนๆ
เคยใช้ FD1.8 ของแฟนเก่า ตอนเปิดตัวฮอนโม้ว่า R18A ใหม่ ประหยัดเท่ารถเครื่อง 1.5
ตอนวิ่งไกลๆ น่ะใข่ เกียร์ 5 สปีดมาช่วยไวั วิ่ง 110-120 ใช้รอบต่ำพอสมควร
(เทียบกับ 1.5 ส่วนใหญ่เป็น 4 สปีด) แต่ตอนรถติดๆ ซดพอกับ 1.8 คันอื่นๆนั่นแหละ

ตอนนี้บ้านผมมี City SV 2012 แม่ขับไปทำงานรถติดไม่น้อยหน้า กทม.
(ติดแยกข่วงสิงห์ เชียงใหม่ ทั้งขาไปขากลับ) จอขึ้น 7 km/l เหมือนกันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Brian

ผมวัดจากที่เคยใช้2รุ่น คือวีออส 1nz และ City L15a สังเกตได้ว่าหากวิ่งไกลๆ City ประหยัดกว่านิดหน่อย เพราะได้เกียร์5 มาทดช่วยไว้ ทำให้รอบต่ำกว่าวีออส 4at

แต่ถ้าวัดการใช้ในเมือง กลับพบว่า Vios 1nz ประหยัดกว่า City L15a พอสมควรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ HHHsung

FC เครื่องเดียวกัน ต่างแค่เกียร์ ยังกินเลยครับ ขนาดวิ่งๆ หยุดๆ ในเมืองผสมนอกเมือง

ผมได้เฉลี่ย 10-11 แค่นั้น เติมE85 ไม่เคยได้มากกว่านี้เลยครับ สลับไปใช้น้ำมันตัวอื่น

ก็ได้เยอะขึ้นมานิดเดียว ไม่คุ้มส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มไป

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมไม่ได้ใช้ซีวิค แต่เป็นรถ เครื่อง 1.6
ผมว่า ปกตินะครับ ถ้าเจอรถติดขนาดนั้น 

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าเป็นในเมืองอัตรานี้ดูมากเกินไปครับ นอกเมืองปกติดี คันของผมว่าซดสุดๆในคลาสแล้วยังมี8-9ครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

ใช้ FC 1.5 ถ้าวิ่งได้ระยะประมาณ 15 - 16 km/h จะอยู่ที่ 10 หน่อย ๆ แต่ถ้าติดหนักขึ้นมาแบบเย็นวันศุกร์ฝนตกนี่ กล่นมาที่ 8 - 9 ทันที ปรมาณระยะทาง 16 km ใช้เวลา 3 ชม

ออฟไลน์ Focuszaa

กินเยอะเหมือนกันเหะ ขนาด Mazda 3 bk 2.0 ของผมยังกินแค่ 8-10 กม ลิตรครับติดหนักๆ 

แอบแปลกใจ ขับทางไกลไม่เกิน 120 โครตรประหยัดเลย ผมเคยนั่งของเพื่อนผม Civic FD 1.8 เหมือนกัน กลับบ้าน กทม-เชียงราย  90-110 ได้แต่ 15 เองครับ

• Newbie
  • *
เห็นหลายคนแปลกใจ ทำไมนอกเมืองทำได้ปรับหยัดจัง บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ระยะทางอยู่ที่ประมาณ 400 กิโล ผมกลับบ้านบ่อยครับ ผมมักจะกลับในช่วงเวลาที่รถไม่ติดเลย คือกลางคืน และวิธีส่วนตัวนะครับ เหยีบคันเร่งให้นิ่งที่สุด และปล่อยคันเร่งยาวเมื้อเห็นเหตุการณ์ข้างหน้าว่าต้องเบรคแน่นอน ผมแทบจะไม่แตะเบรคเลย เน้นปล่อยไหลยาวๆ หลายครั้งเห็นได้ชัดจากการปล่อยไหลยาวๆ ตัวเลขที่หน้าจอจะเพิ่มขึ้นทันที อีกอย่างครับ พอเห็นจังหวะแซงก็ใช้แรงรถที่เหลือๆอยู่ค่อยๆกดคันเร่งไปแบบไม่ต้องรีบ ไม่ให้เกียร์เปลี่ยนด้วย ดูจากวัดรอบเป็นหลัก หรือฟังเสียงเครื่องสำคัญมากเลย วิธีที่ผมทำก็จะประมาณนี้ครับ แต่ในเมืองไม่สามารถไหลได้จริงๆ ก็ต้องทำใจ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2016, 22:27:44 โดย anuchitnut »