ผู้เขียน หัวข้อ: มุ่งเรียนต่อหรือหันมาทำงานดีครับ???  (อ่าน 5493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ตั้งกระทู้ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับรถยนต์เล๊ยยยย ต้องขอโทษด้วยนะครับ
แต่ไม่รู้จะไปปรึกษาใครดี ก็อยากจะรบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมีประสบการณ์ต่างๆมากกว่า
ขอคำแนะนำและชี้แนะหน่อยครับ...

ผมเรียนทางด้านการจัดการทรัพยากรดินและสิ่งแวดล้อม ลาดกระบัง ตอนนี้เกือบจะจบแล้ว(เหลือทำเล่มปัญหาพิเศษอีกนิด)
เมื่อสองเดือนก่อนได้ไปลองสอบป.โทวิทยาลัยสิ่งแวดล้อมที่ม.เกษตรมา เดชะบุญอันใดไม่ทราบ สอบติดขึ้นมาเฉยเลย
พ่อแม่พี่น้องก็บอกให้เรียน ไม่รู้ว่าเพราะเป็นหน้าเป็นตาของครอบครัวด้วยรึเปล่าอันนี้ก็ไม่แ่น่ใจหรือว่าเป็นเพราะพ่อแม่ยังส่งเสียได้ก็เลยให้เรียน
แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า ผมเบื่อกับการต้องมาทำวิทยานิพนธ์ ขนาดป.ตรียังแทบเอาตัวไม่รอดเลย
ยิ่งวิทยานิพนธ์ของป.โท ก็คงรู้ๆกันอยู่ว่ามันโหดมว๊ากกกก

ผมไม่รู้ว่าจะไปยังไงต่อดี ถ้าสมมติว่า ผมไปเรียนต่อโท จบออกมาทางด้านสิ่งแวดล้อมมันจะมีงานที่รองรับมากพอหรือเปล่าครับ
หรือว่าจบโทแล้วจะต้องมาทำงานทางด้านวิชาการอย่างเดียวไปทางอื่นไม่ได้
ยิ่งในอนาคตอันใกล้นี้ AEC ก็จะเปิดแล้วกลัวจะมีปัญหาเกี่ยวกับการหางานขึ้นอีก
แต่ถ้าผมไม่เรียนต่อไปทำงาน(พี่ๆที่จบไปส่วนใหญ่ก็ทำงาน) มันจะทำให้เรามีประสบการณ์เร็วกว่า มีเงินใช้มากกว่า
พร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในอนาคตที่เกี่ยวกับแรงงานได้ดีกว่ารึเปล่าครับ

ตัดสินใจไม่ถูกครับ กลัวเลือกทางใดทางหนึ่งแล้วพลาด เพราะช่วงนี้มันก็เหมือนเลือกทางเดินชีวิตที่เหลือ
เลยอยากขอคำแนะนำ มุมมอง แนวคิดจากผู้มีประสบการณ์ทุกด้าน ยิ่งเป็นด้านสิ่งแวดล้อมยิ่งดี ขอบคุณมากครับ

:-\ :-\
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: มุ่งเรียนต่อหรือหันมาทำงานดีครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 20:48:19 »
ขอเล่าประสบการณืครับ

พี่เอง จบตรีใบแรก ไม่ได้ชอบอะไรมากมาย แถวหางายไม่ได้ด้วย(สายพี่มันเรียนต่อกันหมด)

พี่เลยไปทำงานก่อน แต่ฟลุกๆ ไปเรียนต่อด้านความปลอดภัย และทำงานมาด้วยครับ

จนจบตรี ใบที่สอง ตอนนี้ก็อดทน มาทำงานราชการห่วยๆ(ทั้งที่พี่สามารถทำงานด้านความปลอดภัย ได้ตังดีกว่ามาก) มาต่อโทเลยเพราะพี่มองเห็นทาง ว่าสายนี้ไปทำอะไรได้บ้าง(เยอะกว่าที่คนคิดไว้มากครับ)

อย่างน้อยๆ พี่ตั้งใจว่า จบไปเป็น อาจารย์ คือเป้าหมายสูงสุด มหาลัยเอกชนก็ได้ เพราะพี่รู้จากการทำงาน ทั้งเอกชน และราชการ ว่า พี่ไม่เหมาะกับงานที่มีสายบังคับบัญชา และพี่ว่า การเป็นอาจาน มันยาวกว่าการทำงานบริษัท ไม่ต้องไปวิ่งกับสายราชการเพื่อขึ้นตำแหน่งสูงๆ ทำผลงานอย่างเดียว

ยังไงก็ลองดูครับ แต่พี่ว่า ทำงานก่อนครับ เพราะจะได้รู้ว่าเปนอย่างไร ชอบไหมนะครับ
พอพี่รู้ก็มุ่งมาทางนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 21:02:23 โดย jorpor...SilverG »

ออฟไลน์ Sathukhun72

• Newbie
  • *
Re: มุ่งเรียนต่อหรือหันมาทำงานดีครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:00:25 »
เรียนต่อก็ดีนะครับ งานสายสิ่งแวดยังมีอีกมากครับ และถ้าได้เรียนที่ ม.เกษตร ก็คงจะดีนะครับ เพราะผมก็เรียนอยู่พอดี คณะเดียวกันด้วย ป.โท ปี 2 ละครับ มีไรปรึกษากันได้

ออฟไลน์ Sathukhun72

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:04:59 »

ผมเรียนทางด้านการจัดการทรัพยากรดินและสิ่งแวดล้อม ลาดกระบัง ตอนนี้เกือบจะจบแล้ว(เหลือทำเล่มปัญหาพิเศษอีกนิด)
เมื่อสองเดือนก่อนได้ไปลองสอบป.โทวิทยาลัยสิ่งแวดล้อมที่ม.เกษตรมา เดชะบุญอันใดไม่ทราบ สอบติดขึ้นมาเฉยเลย
พ่อแม่พี่น้องก็บอกให้เรียน ไม่รู้ว่าเพราะเป็นหน้าเป็นตาของครอบครัวด้วยรึเปล่าอันนี้ก็ไม่แ่น่ใจหรือว่าเป็นเพราะพ่อแม่ยังส่งเสียได้ก็เลยให้เรียน
แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า ผมเบื่อกับการต้องมาทำวิทยานิพนธ์ ขนาดป.ตรียังแทบเอาตัวไม่รอดเลย
ยิ่งวิทยานิพนธ์ของป.โท ก็คงรู้ๆกันอยู่ว่ามันโหดมว๊ากกกก

จริงๆมันก็ไม่โหดขนาดนั้นนะครับ - -*

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:16:08 »
ผมไม่มีความเชี่ยวชาญด้านสิ่งแวดล้อมครับ  และคงแนะเหมือนคนอื่นว่า ควรทำงานก่อน เรียนรู้งาน หางานที่ชอบ
เพราะบางครั้งสิ่งที่เรียน กลับเอาไปใช้ในการทำงานไม่มากก็ได้ ย่อมมีความต่างกันไม่มากก็น้อย
แต่หากงานที่ต้องการทำต้องใช้วุฒิสูง ก็แล้วแต่การตัดสินใจของคุณนะครับ คำพูดของคนอื่นเป็นแค่ส่วนประกอบการตัดสินใจ

ในวงการ HR นั้น มีคำๆหนึ่งว่า Well-Being (ความผาสุกในชีวิต)

Career Well-Being ความผาสุกทางด้านอาชีพการงาน ถือเป็นพื้นฐานสำคัญมากที่สุด
ที่จะทำให้เกิด Well-Being ในด้านอื่นๆ ตามมา เพราะเป็นเรื่องที่คนเราต้องทำ และต้องอยู่กับมันทุกวัน
ใครที่มีหน้าที่การงานที่ไม่ชอบ และทำงานด้วยความไม่ชอบ เรื่องอื่นๆ ก็จะไม่เกิดขึ้นเลย
ดังนั้นการมี Career ที่ดี ก็คือ การที่เราชอบในงานที่เราทำ และเราใช้มันเป็นอาชีพในการสร้างความก้าวหน้าให้กับชีวิตเราได้

นอกจากการงานแล้ว ผลวิจัยยังพบว่า ความสุขอันสำคัญในชีวิตยังมีเรื่อง Social, Financial, Physical, Community ตามลำดับ

ปล.คนส่วนใหญ่มองว่า ถ้าชีวิตจะมีแต่ความสุขได้นั้น จะต้องมีเงินเยอะ ๆ แต่ผลการวิจัยออกมาเป็นอันดับ 3 ไม่ใช่อันดับ 1 :)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:21:58 »
ผมเรียนโทอยู่ครับ แบบว่าจบตรีมาก็ต่อเลย ไม่ได้ทำงาน
จริงๆ ไปทำงานก่อนสักนิดก็ดีครับ จะได้รู้จุดสนใจ ว่าเราจะโฟกัสการเรียนไปที่ประเด็นไหน
ผมไม่เคยทำงาน เรียนเอาแค่ให้ผ่านๆ จบๆ ตอนตรี พอมาเรียนโทก็ทำเหมือนเดิม *.*
มีพี่ที่เรียนกะผมเค้าทำงานการประปามาก่อนแล้วลาศึกษาต่อ เค้ารู้ว่าทำงานจะเจอปัญหาอะไรมาบ้าง
เค้าต้องการจะรู้อะไร ที่เค้ามาเรียนดูมีวัตถุประสงค์ มีจุดมุ่งหมายกว่าผมเยอะ
ตอนนี้ทำวิทยานิพนธ์อยู่ครับ ยุ่งยากพอสมควร ต้องคิดแก้ปัญหาไปเรื่อยๆ ต้องไปติดต่อกับบุคคลหลายหน่วยงาน
กว่าจะได้ผลงานอะไรสักชิ้นเหนื่อยกว่าโปรเจก ป.ตรี เยอะครับ เอาจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 19:33:22 »
เรียนเถอะครับเรียนเถอะ ระยะยาวน่าจะมีภาษีดีกว่า
จะทำงานก่อน 1-2 ปีก็ได้ แต่ระวังหมดไฟเรียน
แต่พกป.โท ถือว่ามีดาบ-ติดอาวุธเพิ่มขึ้นจริงๆ มันลึกกว่าป.ตรีจริงๆ
ได้ connection กับอาจารย์และเพื่อนเป็นผลพลอยได้อีก (นี่ยังไม่ต้องพูดถึงโอกาสของงานและเงินเดือนที่สูงกว่า)

อีกอย่างแหมถ้ามีบุคคลากรด้านสิ่งแวดล้อมที่มีความรู้สูงๆมาประดับประเทศอีกสักคนก็ดีสิ  8)
ครอบครัวไม่ขัด โอกาสก็มา ปัญญาก็มี

อย่างที่เล็ก คาราบาวว่าไว้....เรียนเข้าไปลูก ถึงลูกจะเรียนสหรัฐ พ่อไม่มีเงินยัด ลูกไปนอร์เวย์ดีๆ
ลุยเข้าไปลูก เรียนเข้าไปให้มัน ได้-เสีย.... ;D ;D
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:31:17 »
ทำงานก่อนครับ  พอมีประสบการณ์ทำงานสัก1-2ปีแล้วค่อยไปต่อโท จบมาเราจะมีทั้งวุฒิป.โท และประสบการณ์การทำงาน  หางานง่ายกว่า และเงินเดือนเริ่มต้นมากกว่าครับ ;)
Test ..

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 21:00:08 »
โอนตังค์ไปแล้วละครับ
กลับลำไม่ได้แล้ว....

เรียนต่อก็ดีนะครับ งานสายสิ่งแวดยังมีอีกมากครับ และถ้าได้เรียนที่ ม.เกษตร ก็คงจะดีนะครับ เพราะผมก็เรียนอยู่พอดี คณะเดียวกันด้วย ป.โท ปี 2 ละครับ มีไรปรึกษากันได้
โห ดีเลยครับศิษย์พี่!!!
 ;D ;D
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 00:07:41 »
เรียนไป ทำธุรกิจไปครับ 

ผมก็เรียนโทอยู่ วิทยาลัยปิโตรเลียม จุฬาฯ จบตรีเรียนเลย  มีแต่คนอยากให้ทำงาน บอกว่าเงินเดือนเยอะ

แต่ผมคงไม่ล่ะครับ เบื่อตาย  ระหว่างนี้ รีบๆเรียนรู้ธุรกิจ หาของขายในเนตไปก่อน  อีกปีนึงจบ คาดว่าคงเปิดร้านของตัวเองได้ >_<

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 19:18:01 »
เรียนด้วยทำงานด้วยสิครับดีเลย หาคอนเน็คชั่นเยอะๆ อาจารย์ก็รู้จักเข้าหาไว้ที่ปรึกษาชั้นดีเลยหล่ะจบมาก็สามารถต่อยอดได้เลย น้องผมทั้งสองคนตอนนี้ต่อเอกอยู่ก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยทำตั้งแต่อยูป.โทแล้วหล่ะดูมีคุณค่าขึ้นเยอะเลยหาเงินได้เองไม่ต้องรบกวนทางบ้านอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น