ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยคับระหว่าง Fortuner & Trailblazer  (อ่าน 8596 ครั้ง)

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
ช่วยแนะนำหน่อยคับระหว่าง Fortuner & Trailblazer
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:46:22 »
ผมกำลังตัดสินใจระหว่าง fortuner 2.5g mt & trailblazer 2.5 lt mt ผมอยากได้รถ่ี่นุ่มแต่หนึบ เข้าโค้งได้แบบไม่โคลงไม่ย้วย เกาะถนนและนิ่งในย่านความเรว 100-140 กม/ชม ไม่ทราบว่าคันไหนโอเคกว่ากัน ให้พี่ๆช่วยบอกข้อดีข้อเสียของ2ตัวนี้ด้วยคับ ผมกะใช้อย่างต่ำ 5 ปีอะคับ อีกอย่างผมเท้าหนัก คันไหนจะตอบสนองได้ดีกว่ากันคับ ขอบคุนมากคับ :)

syamana

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำหน่อยคับระหว่าง Fortuner & Trailblazer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:51:55 »
อยากได้รถ่ี่นุ่มแต่หนึบ เข้าโค้งได้แบบไม่โคลงไม่ย้วย เกาะถนนและนิ่งในย่านความเรว 100-140 กม/ชม
ต้องเป็นTRAILBLAZER แน่นอน

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยคับระหว่าง Fortuner & Trailblazer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 20:10:08 »
เท้าหนัก 2 ตัวนี้ไม่น่ามันส์ด้วยกันทั้งคู่เลยตัวนึงต้นจัดปลายเหี่ยว ตัวนึงความสนุกจะเริ่มที่110+ ก.ม/ชม ขึ้นไป :-\

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 20:23:55 »
เอาคุณปู่ตัวถังแก่ๆมาเทียบกะหลานที่เพิ่งเกิด คิดได้ไง? ผมเลือกTra แน่นอนไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ Q

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 20:48:59 »
crv

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 21:29:20 »
เท่าที่ลอง เทล แบบสั้นๆ ช่วงล่าง ความหนึบ เกาะถนน  ดีกว่าฟรอจูนที่ใ้ช้อยุ่ แน่นอน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:01:42 »
เท่าที่ลอง เทล แบบสั้นๆ ช่วงล่าง ความหนึบ เกาะถนน  ดีกว่าฟรอจูนที่ใ้ช้อยุ่ แน่นอน
คือผมเหนเซลบอกว่าฟอจูนเนอร์ตัวใหม่ มีการปรับแต่งช่วงล่างให้ดีขึ้น หนึบขึ้น เกาะขึ้นและนุ่มขึ้นอะคับ ผมเลยอยากทราบว่าระหว่างฟอจูนเนอร์ตัวไมเนอรเชนกับเทลตัวปัจจุบันมันต่างกันมากแค่ไหนอะคับ

ออฟไลน์ fahsai@2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:17:55 »
ถ้าชอบสดใหม่ต้องเจ้าเทรล แต่ถ้าชอบแบบว่าปรับปรุงมาหลายรุ่นก็เจ้าตลาดเลยครับ สุดท้ายอยู่ที่ตัวคุณมากกว่าซื้อเอาแบบที่ชอบแล้วจะมีความสุขกับมัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:26:01 »
ลุงจูน ปรับมาหลายรอบแล้ว น่าจะลงตัวขึ้นกว่าตอนเปิดตัวใหม่ๆ มากพอสมควร
น้องเทรล ใหม่สด ใหม่กว่า6ปี การวิศวกรรมพื้นฐานย่อมดีกว่ารถรุ่นลุง
แต่อาจมีความไม่ลงตัวอยู่บ้างเป็นเรื่องที่ต้องปรับปรุงแก้ไขกันต่อไปในอนาคต
ยังไงขอให้ไปลองขับดูครับ
ขอให้ได้รถที่ถูกใจ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:28:24 »
ถ้าชอบสดใหม่ต้องเจ้าเทรล แต่ถ้าชอบแบบว่าปรับปรุงมาหลายรุ่นก็เจ้าตลาดเลยครับ สุดท้ายอยู่ที่ตัวคุณมากกว่าซื้อเอาแบบที่ชอบแล้วจะมีความสุขกับมัน
ขอบคุนคับ :)

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:28:34 »
ได้ขับเทรลที่ซื้อมาใหม่ ช่วงล่างดีกว่าฟอร์นะ แต่ฟอร์ผมเป็นตัวแรกเลยเอามาเทียบกันไม่ได้  แต่ขัดใจเทรลตรงที่วัสดุมันไม่ค่อยดีเท่ากับปาเจของเพื่อนเลย แต่ถ้าให้เลือก ผมขอแหวกแนวเอาปาเจดีกว่า ช่วงล่างไว้ใจได้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:30:18 »
ลุงจูน ปรับมาหลายรอบแล้ว น่าจะลงตัวขึ้นกว่าตอนเปิดตัวใหม่ๆ มากพอสมควร
น้องเทรล ใหม่สด ใหม่กว่า6ปี การวิศวกรรมพื้นฐานย่อมดีกว่ารถรุ่นลุง
แต่อาจมีความไม่ลงตัวอยู่บ้างเป็นเรื่องที่ต้องปรับปรุงแก้ไขกันต่อไปในอนาคต
ยังไงขอให้ไปลองขับดูครับ
ขอให้ได้รถที่ถูกใจ :D
ขอบคุนคับ  :)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:31:00 »
ได้ขับเทรลที่ซื้อมาใหม่ ช่วงล่างดีกว่าฟอร์นะ แต่ฟอร์ผมเป็นตัวแรกเลยเอามาเทียบกันไม่ได้  แต่ขัดใจเทรลตรงที่วัสดุมันไม่ค่อยดีเท่ากับปาเจของเพื่อนเลย แต่ถ้าให้เลือก ผมขอแหวกแนวเอาปาเจดีกว่า ช่วงล่างไว้ใจได้
ขอบคุนคับ  :)

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 00:32:30 »
ต้้อง Trailblazer อยู่แล้ว

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 00:54:17 »
เท้าหนัก แนะนำ Trailblazer 2.8 AT ครับ แรงบิด 470 นิวตัน-เมตร แรงดึง เหนือกว่า Fortuner 3.0 แรงบิด  343 นิวตัน-เมตร มากมาย
เครื่อง 2.5 ไม่ค่อยมันส์ กับน้ำหนักตัว ราวๆ 2 ตัน ของทั้งคู่ครับ ถึงแม้จะเป็นเกียร์ MT ก็ตาม

ส่วนเรื่องความหนึบ คุณ จิมหมี ได้ Test ไว้แล้ว ลองไปอ่านดู (Trail เหนือกว่าทุกคัน ตามมาตรฐานโรงงาน)

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าไปเปลี่ยน ช็อคอัพดีๆ ความหนึบ ก็จะเปลี่ยนไปได้ทุกรุ่น ตามระดับราคาของ ช็อคอัพฯ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 07:41:47 »
เท้าหนัก แนะนำ Trailblazer 2.8 AT ครับ แรงบิด 470 นิวตัน-เมตร แรงดึง เหนือกว่า Fortuner 3.0 แรงบิด  343 นิวตัน-เมตร มากมาย
เครื่อง 2.5 ไม่ค่อยมันส์ กับน้ำหนักตัว ราวๆ 2 ตัน ของทั้งคู่ครับ ถึงแม้จะเป็นเกียร์ MT ก็ตาม

ส่วนเรื่องความหนึบ คุณ จิมหมี ได้ Test ไว้แล้ว ลองไปอ่านดู (Trail เหนือกว่าทุกคัน ตามมาตรฐานโรงงาน)

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าไปเปลี่ยน ช็อคอัพดีๆ ความหนึบ ก็จะเปลี่ยนไปได้ทุกรุ่น ตามระดับราคาของ ช็อคอัพฯ
รบกวนส่งลิ้งที่พี่จิมมี่เทสให้หน่อยคับ พอดีผมหาไม่เจอ ขอบคุนคับ :)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:55:16 »

ตามนี้ครับ Fortuner หรือ Pajero ถ้าเปลี่ยนชุดช่วงล่างดีๆ ก็สามารถทำให้เกาะ หนึบกว่า SUV ได้ไม่ยากครับ แถมไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับศูนย์บริการด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 19:01:22 »
ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากคับ วันนี้ไปลองมาแล้วคับระหว่่ง2คัน ผมฟินกะเจ้าเทรลมากกว่าหลายขุมเลย จองเรียบร้อย คับ :)

ออฟไลน์ Handm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:33:00 »
เอารถตลาด อะไหล่เยอะๆ ศูนย์เยอะๆ อยากหนึบต้องเอาไปแต่ง เดิมๆมาก็ได้แค่นั้นอ่ะครับ ยวบๆ โคลงๆ อิอิอิ

ออฟไลน์ stop.kun

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:45:02 »
ลอง Pajero sport 2.5 เหมือนกัน ไหมครับ

เหมาะกับคนเท้าหนัก 140 สบายๆ ;Dกระเป๋าตังค์หนัก(เติมน้ำมัน)
ถ้าขับเร็วก็คงเปลืองเป็นธรรมดา