ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ CRV G5 ครับ พี่ๆ ท่านใดไปลองขับกันมาแล้วบ้างครับ  (อ่าน 8913 ครั้ง)

ออฟไลน์ ANP

• Newbie
  • *
พอดีได้มรดกจากที่บ้านเป็น Fortuner TRD5 แต่ส่วนตัวเป็นคนชอบรถเก๋ง ชอบความเร็ว ขับซิ่ง บ้าพลังเวลาเจอรถกระบะดันราง ;D

ตอนนี้ผมมีแฟนและใกล้จะแต่งงานแล้ว แฟนอยากมีลูกเร็วๆ อยากซื้อรถเอาไว้สร้างครอบครัว แฟนผมเค้าก็อยากได้ SUV เลยชอบ CRV G5 ส่วนผมก็อยากได้ SUV Feeling ใกล้เคียงเก๋ง ซึ่งเจ้า TRD5 มันไม่ตอบโจทย์เลย ผมก็คิดว่ามันน่าจะมาจบที่เจ้า G5 นี่แหละครับ

ผมทำงานทุกวัน เลิกดึกทุกวัน ไม่มีเวลาไปลดทองขับ ตอนนี้ก็รอดู TheClip กับ Full Review แต่ก็ยังไม่มา เลยอยากถามพวกพี่ๆ ว่ามีใครไปลองเจ้า G5 มาแล้วบ้างครับ

ออฟชั่นทราบแล้ว ที่อยากทราบคือ Feeling อัตราเร่ง Feeling ช่วงล่าง ทั้งการสาดโค้ง กับ การดูดซับแรงสะเทือน ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ปล.ผมขับ Jazz Ge2013 ใส่กลองเซตโบ (หลังติดเบาะทุกครั้งที่ออกตัวครับ)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
ขอตอบสิ่งที่ไม่เกี่ยวกับหัวข้อที่ถามนะครับ

ผมว่าพี่ควรจะเพลาๆลงสักนิดครับ ด้วยความเป็นห่วง  :-*

ออฟไลน์ SM.

CR-V ไม่ได้เป็นรถแรง รถซิ่งอะไร แล้วถ้า จขกท ขับรถแบบนั้น ผมว่าเอารถอะไรมา ก็ต้องเอาไปแต่งต่อเยอะ อยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ CJ.

CRV ไม่แนะนำครับ ขับแบบนั้นผมเชียร์ตัวเลือกดังต่อไปนี้

Forester, XC90, X5, X6, Cayenne, F-pace
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

CRV G5 เครื่อง Diesel เข้าโชว์รูมปลายเดือนนี้ครับ(ผมก็รอบไปทดสอบอยู่เหมือนกัน)

แต่ส่วนของสื่อมวลชน ได้ไปทดสอบที่สนามช้าง บรีรัมย์ ก่อนหน้านี้แล้ว มี clip รีวิว ใน Youtube ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ที่ผมไปลองมาเป็นตัวเบนซินนะครับ ดีเซลมาสิ้นเดือนนี้

โดยรวมแล้วช่วงล่าง + พวงมาลัย การเก็บเสียงดีขึ้นกว่าเดิม แต่เวลาเจอทางขรุขระก็ยังเก็บได้ไม่เนียน ( จุดนี้ CX-5 ยังทำได้ดีกว่าเล็กน้อย ) ส่วนอัตราเร่งมาแนวผู้ดี ขึ้นแบบหลังไม่ติดเบาะแต่เหลือบไปที่หน้าจอปาเข้าไปเกือบ 120 ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2017, 15:56:57 โดย integra »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่ตอบโจทย์เลยครับ ซื้อ X3 ดีกว่าครับ CRV Diesel ไม่ได้แรงอะไรเป็นพิเศษ เน้นประหยัดน้ำมันกับแรงบิดขับง่ายครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ขับโหดขนาดนี้ยุโรปดีกว่าครับ หรือไม่ก็ Forester Turbo,CX-5 เถอะครับ CRV มันไม่ใช่รถที่น่าเอามาขับแบบที่ จขกท.ต้องการได้เลย

ปล.มีครอบครัวแล้วปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับด้วยก็จะดีนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ oatekung

odessy มือสอง 9 แสน 9 ผมว่าตอบโจทย์อ่ะ
รถยังใหม่ เห็นแล้วก็มองทุกที 555

ออฟไลน์ whoami

ทนใช้ ftn ไปก่อนครับ รอ cx5 ใหม่ ปีหน้า น่าจะตอบโจทย์ด้านความแรงได้ดีกว่า crv

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ขับแบบนี้ ไป FORESTER XT เลย ตอบทุกโจทย์เรื่องความแรง

ออฟไลน์ Untouchable

Forester xt อีกเสียงครับ แต่ถ้างบไม่ถึงก็ต้องcx5ครับ...ขับเร็วได้น่ะครับแต่ต้องดูสภาพแวดล้อมกับมีน้ำใจด้วย อย่าเอาอย่างพวกกระบะพ่นหมึกครับพวกนั้นเกะกะสังคม

ปล.ถ้าไม่รีบใช้รถรอcx5ใหม่ก็ดีน่ะครับ

ออฟไลน์ PAN

Forester turbo คือคำตอบครับ

ออฟไลน์ ceberos

CX5 ช่วงล่างดีกว่าเก๋งบางรุ่นจนตะลึงเลยครับ

ออฟไลน์ ANP

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ความจริง  CRV G5 ถ้าซื้อมาส่วนใหญ่แฟนก็เป็นคนขับครับ ส่วนผมจะขับก็คงเวลาไปเที่ยว ตจว หรือกลับบ้าน ตจว น่ะครับ (เวลาคนในครอบครัวกับแฟนนั่งผมจะทำตัวเป็นคนขับรถ ceo เลยล่ะครับ)

จากคอมเม้นผมก็คงต้องขอบาย Forester ครับเพราะ ความจริงแฟนเจาะจงตัวเลือกให้แค่ CRV vs CX-5 ครับ สงสัยคงต้องได้รอเปรียบเทียบกับ All New CX-5 ละมั้งครับ

ส่วนยุโรปงบไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ CJ.

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ความจริง  CRV G5 ถ้าซื้อมาส่วนใหญ่แฟนก็เป็นคนขับครับ ส่วนผมจะขับก็คงเวลาไปเที่ยว ตจว หรือกลับบ้าน ตจว น่ะครับ (เวลาคนในครอบครัวกับแฟนนั่งผมจะทำตัวเป็นคนขับรถ ceo เลยล่ะครับ)

จากคอมเม้นผมก็คงต้องขอบาย Forester ครับเพราะ ความจริงแฟนเจาะจงตัวเลือกให้แค่ CRV vs CX-5 ครับ สงสัยคงต้องได้รอเปรียบเทียบกับ All New CX-5 ละมั้งครับ

ส่วนยุโรปงบไม่ถึงครับ

เหลือแค่คู่นี้ CX5 จบครับ และถ้าไม่รีบรอ All new เลยดีกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
ผมก็รถอยู่นะ G5 diesel เพราะ G3 เริ่มเก่าแล้ว

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
ถ้าดูจากลักษณะการขับขี่แล้วแนะนำ CX5 ดีเซล หรือไม่ก็ Forester XT ครับ (เดาว่าตัว 2.0 ธรรมดาคงไม่คนาเท้าคุณแน่ๆครับ)
CRV ตัวดีเซล ได้ยินมาว่าความแรงประมาณ 2.0 ตัวเดิมนะครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
G5 เหมาะกับคุณที่สุดแล้วครับ จะมีลูกมีเต้าแล้ว ข้าวของเด็กๆก็ไม่ใช่น้อยๆ อีกอย่างคุณจะได้เบาๆลงบ้าง

ออฟไลน์ ANP

• Newbie
  • *
ถ้าดูจากลักษณะการขับขี่แล้วแนะนำ CX5 ดีเซล หรือไม่ก็ Forester XT ครับ (เดาว่าตัว 2.0 ธรรมดาคงไม่คนาเท้าคุณแน่ๆครับ)
CRV ตัวดีเซล ได้ยินมาว่าความแรงประมาณ 2.0 ตัวเดิมนะครับ

Forester XT คงตัดออกจากตัวเลือกครับเพราะแฟนไม่ชอบหน้าตา คงเหลือตัวเลือกแค่ CX5 กับ CRV ล่ะครับ

ออฟไลน์ ANP

• Newbie
  • *
G5 เหมาะกับคุณที่สุดแล้วครับ จะมีลูกมีเต้าแล้ว ข้าวของเด็กๆก็ไม่ใช่น้อยๆ อีกอย่างคุณจะได้เบาๆลงบ้าง

5555 ขอบคุณที่เป็นห่วงนะครับ ถ้าคิดตามที่คุณบอกก็อาจเลือก G5 ครับ เพราะอีกอย่างส่วนใหญ่แฟนใช้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ไม่สน Fortuner คันเดิมไปดันรางหรอครับ

ออฟไลน์ bingoman

ไม่เหมาะครับ

CRV ใหม่ เค้าเบาะ 3 แถวไว้เป็น family car หนิครับ

แล้วจะเอามาซ่า ผมว่าตอนนี้อย่าพึ่งเลยครับ  เพราะของแต่งก็ยังไม่ค่อยมี  รออีกสักพักค่อยซื้อหรือไปคันอื่นดีกว่า