ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ตาหรือใครที่มีองค์เรื่อง volvo s80 หน่อยครับ  (อ่าน 24721 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
  อยากสอบถามเรื่อง volvo s80 ปี 2004 เครื่อง 2.9 ครับ ว่ามีปัญหาอะไรที่น่าห่วงหรือเปล่านอกจากค่าอะไหล่ แล้วปัจจุบัน อู่ volvo เช่น v care สามารถซ่อมตัวนี้ได้มั้ยถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมาครับ หรือว่าถ้ามีปัญหาใหญ่ๆต้องยังพึ่งศูนย์อยู่ครับ

-อีกเรื่องคือเรื่องเกียร์ ได้ข่าวว่าเกียร์รุ่นนี้พังกันเยอะ แต่ส่วนมากที่เห็นจะพังกันในรุ่น 2.3t จึงอยากทราบว่าเกียร์ของรุ่น 2.3t และ 2.9 เป็นตัวเดียวกันหรือไม่ครับ แล้วตัว 2.9 เกียร์ทนกว่าอย่างที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ
-มีปัญหาใดหรือรายละเอียดใดที่ควรรู้อีกหรือเปล่า
-อัตราการกินน้ำมันตัว 2.9 ขับไม่โหด เท้าเบา ในเมืองกินเท่าไหร่ นอกเมืองขับไม่เกิน 120 กินเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
จะซื้อมือสองมาใช้เหรอครับ? เห็นมีคนเคยบอกว่าถ้าจะซื้อให้ซื้อรุ่น 2.3T ครับ นอกจากจะมีเรี่ยวแรงที่ดีกว่ามากแล้วยังจะเป็นตัวที่แก้ไขปัญหาหลายๆอย่างที่มีใน 2.9 มาเยอะแล้ว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะรวมถึงเรื่องของเกียร์ด้วยมั้ง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
วอลโว่ s80 2.9 เครื่องยนต์ขนาด 2922 cc กำลัง 196 ม้า แรงบิด 280 นิวตัน  s80 2.3t เครื่องยนต์ขนาด 2319 cc เทอร์โบ กำลัง 200 ม้า แรงบิด 285 นิวตัน สองตัวนี้เกียร์ไม่เหมือนกัน  เท่าที่รู้มา ตัว 2.9 มีปัยหาน้อยกว่าในเรื่องเกียร์  แต่ส่วนใหญ่ จะเจอแต่ 4 เกียร์  5 เกียร์ก๊มีเหมือนกัน ในปีท้ายท้าย  04-06  2.9 กินน้ำมันมากกว่า แต่เครื่อ่งยนต์น่าจะทนทานกว่า และปัญหาน้อยกว่า 2.3 t
ถ้าซื้อแนะนำตัว 2.9 excusive  ปี 03ปลาย-05  ราคาน่าจะประมาณ หกแสนปลายถึง  เจ็ดแสนกว่า  จะได้การตกแต่งที่หรูกว่ามีทั้งซันรูฟ และโทรศัพท์  ส่วนการซ่อมนอกศูนย์ที่ วีแคร์และศูนย์นอก อื่นอื่น บางที่มีเครื่อง VIDA เหมือนศูนย์ทุกอย่าง วิเคราะห์ได้เหมือนศูนย์ทุกอย่างยกเว้น แค่ทำกุญแจลูกใหม่  ราคาอะไหล่ เทียบรถญี่ปุ่นปีเดียวกัน  แพงกว่า  แต่เทียบกับรถญี่ปุ่นในคลาสเดียวกันรุ่นปัจจุบัน พอกันครับ ซื้อมาเผื่องบเก็บงาน สักแสน  ก็จะใช้ได้ยืนยาวครับ (ใช้มากแนะนำติดแก๊สครับ)  ตอนนี้ผมก็กำลังหามาติดแก๊สใช้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Neobi

• Newbie
  • *
ที่บ้านผมใช้ ตัว 2.9 ปี 2000  เป็นเกียร์ 4 จังหวะ รุ่นแรกเลย ไม่ทราบว่า ตัวนี้ เกียร์มีปีญหามั้ยคับ
ปัจจุบัน วิ่งแค่ 65000  เปลี่ยนโช้กไป ชุดนึงละคับ  ฟังพี่พูดมา ผมชักกลัวเรื่องเกียร์แล้วสิคับ 
เลยอยากถามพี่ๆ หน่อยครับ

ที่บ้านผมใช้ ตัว 2.9 ปี 2000  เป็นเกียร์ 4 จังหวะ รุ่นแรกเลย ไม่ทราบว่า ตัวนี้ เกียร์มีปีญหามั้ยคับ
ปัจจุบัน วิ่งแค่ 65000  เปลี่ยนโช้กไป ชุดนึงละคับ  ฟังพี่พูดมา ผมชักกลัวเรื่องเกียร์แล้วสิคับ 
เลยอยากถามพี่ๆ หน่อยครับ
ขับปรกติดุแลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ปกติ อายุเกิน 150000 แน่นอน

ออฟไลน์ st_citroen

ถ้าจำไม่ผิดในเวปวอลโว่มาเนียเค้าแนะนำ 2.3t กันนะครับ
น่าจะจุกจิกน้อยกว่า
เรื่องเกียร์ให้แยกออยล์เกียร์ครับ(แยกออกมาระบายด้วยอากาศแทนน้ำ)
ที่พังกันเท่าที่อ่านมาคือระบบมันรั่วทำให้น้ำในหม้อน้ำไปปนกับน้ำมันเกียร์เลยทำให้เกียร์พังครับ
ส่วนเรื่องอู่ Vmai รามอินทราทำได้ครับ

ลองศึกษารายละเอียดจากเวปวอลโว่มาเนียดูครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
มี Volvo S80 2.9 ปี2001 ของคุณพ่ออยู่ครับ วิ่งมา 16x,xxx แล้ว ขอย้ำว่า เครื่องและเกียร์ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

เคยโช็คคู่หน้าแตกไปคู่หนึ่งเมื่อปีสองปีที่แล้ว ปัจจุบันเบาะไฟฟ้าเสียเลื่อนเปลี่ยนตำแหน่งไม่ได้ แต่ไม่ซีเรียสเท่าไหรเพราะคุณพ่อขับคนเดียว
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ถ้าจำไม่ผิดในเวปวอลโว่มาเนียเค้าแนะนำ 2.3t กันนะครับ
น่าจะจุกจิกน้อยกว่า
เรื่องเกียร์ให้แยกออยล์เกียร์ครับ(แยกออกมาระบายด้วยอากาศแทนน้ำ)
ที่พังกันเท่าที่อ่านมาคือระบบมันรั่วทำให้น้ำในหม้อน้ำไปปนกับน้ำมันเกียร์เลยทำให้เกียร์พังครับ
ส่วนเรื่องอู่ Vmai รามอินทราทำได้ครับ

ลองศึกษารายละเอียดจากเวปวอลโว่มาเนียดูครับ
เรื่องการแยกอยเกียร์ขออธิบายนิดนะครับในฐานะที่เคย  ทดลองมาแล้ว โดยใช้เครื่อง VIDA เสียบวัดอุณหภูมิ การขับขี การแยก
ออยเกียร์ออกมาโดยใช้ระบายความร้อนทางอากาศ  โดยการยกเลิกออยที่แช่อยู่ในหม้อน้ำ  การระบายความร้อนของออยแยกจะดึกว่าเมื่อรถวิ่ง  แต่เมื่อรถติดอาการร้อนการระบายความร้อนของออยแยกอากาศกลับแย่กว่ามาก  แต่ข้อดีของการแยกออย ระบายอากาศ  คือจะไม่เสี่ยงกับการรั่วของออยในหม้อน้ำ ทำให้น้ำเข้าไปผสมกับน้ำมันเกียร์ ซึ่งเป็นสาเหตุให้เกียร์ไปไว  อยากแนะนำให้แยกออยเกียร์โดยคงระบบ  การระบายความร้อนของออยที่หม้อน้ำเหมือนเดิม  ก็จะทำให้ประสิทธิภาพของการระบายความร้อนของน้ำมันเกียร์ดีขึ้นมากและควรเปลี่ยนหม้อน้ำที่ระยะ  100000  โลโดยที่ไม่ต้องรอให้รั่วก่อนจะดีกว่า  ราคาแค่ เจ็ดพันกว่าสำหรับของเทียบห้างที่ผลิตจากโรงงานเดียวกัน
ฝากlink เกี่ยวกับน้ำมันเกียร์และแยกออย เผื่อมีประโชน์ครับ
http://www.volvoperformance.net/forum/index.php?topic=208.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 22:10:22 โดย tatata4181 »

ออฟไลน์ =TUM=

ขอบคุณพี่ตาและทุกๆท่านมากครับ ผมไม่ได้ซื้อใช้เองหรอกครับ  ;D แต่คนสนิทกันเค้าสนใจ และไปเจอสภาพดีมา ผมก็เลยอาสาหาข้อมูลให้ เพราะตัวเองจะได้ได้ความรู้ด้วยครับ เรื่องออยเกียร์น่าสนใจมาก ถ้าได้รถมาแล้วจะแนะนำให้เข้าไปทำครับ ที่แท้สาเหตุที่เกียร์พังก็เพราะน้ำหม้อน้ำเข้าไปผสมนี่เอง  :-\

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอถามแบบแปลกๆนิดนึงนะพี่ตา

ถ้าสมมติแยกออยล์เกียร์ออกมา แล้วติดพัดลมไฟฟ้าลูก 7 x7 นิ้วแบบ Heavy Duty
เป่าลมเข้าไปซั่มมัน...มีใครเคยลองบ้างไหมครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: รบกวนพี่ตาหรือใครที่มีองค์เรื่อง volvo s80 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:25:29 »
ขอถามแบบแปลกๆนิดนึงนะพี่ตา

ถ้าสมมติแยกออยล์เกียร์ออกมา แล้วติดพัดลมไฟฟ้าลูก 7 x7 นิ้วแบบ Heavy Duty
เป่าลมเข้าไปซั่มมัน...มีใครเคยลองบ้างไหมครับ
เคยคิดเหมือนกันครับ  เดี๋ยวว่างจะลองดูครับ แล้วจะมารายงานต่อไปครับ

ออฟไลน์ z4kas

Re: รบกวนพี่ตาหรือใครที่มีองค์เรื่อง volvo s80 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:17:56 »
ขอตอบไว้เก็บกระทู้หน่อยนะครับ
เผื่อมีซักวัน ได้ซื้อมาใช้

เพราะเคยคิดอยากจะซื้อมือสองตัวนี้อยู่เหมือนกัน
แต่ที่บ้านไม่ชอบวอลโว่นี่ซิ - -*
หลัง ๆ วอลโว่ออกจะน่าสนใจ ราคามือสองก็ตกจนน่าซื้อดี
แต่ที่บ้านยังติดภาพลักษณ์้เก่าของวอลโว่ เลยค้านลูกเดียว >:(