ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางรถยนต์ครับ  (อ่าน 3710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
สอบถามเรื่องยางรถยนต์ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 14:43:21 »
ขอถามเพื่อนที่เคยใช้หรือศึกษาเรื่องยางรถยนต์หน่อยนะครับ
ผมใช้นิวอัลติส ตอนนี้รถวิ่งมาได้ 32000 โลครับ
หน้ายางสึกหมดแล้ว เพราะผมเองไม่เคยสลับยางเลยตั้งแต่ออกรถมา เคยแต่ตั้งศูนย์
ตอนนี้กำลังจะต้องเปลี่ยนยาง  เท่าที่ดูๆมา หลายคนแนะนำเท่าที่จำได้มี 2 ตัวเลือกนะครับคือ
1. มิชลิน Primacy LC  ราคา 3200 บาท
2.บริสโตน Turunza GR 90  3400 บาท

ทั้งคู่ขนาด 195/65/15
ถ้าตัวเลือกดังกล่าว เพื่อนๆจะเลือกใช้ตัวไหน ยางติดรถมาใช้ turunza er300 ซึ่งส่วนผมพอใจแล้วแต่โทรสอบถาม
ถ้าร้านบอกไม่มีจำหน่ายเนื่องจากเป็นยางที่จำหน่ายให้กับรถที่ออกจากโรงงาน???? งงๆ
ส่วนตัวชอบยาง เงียบ นุ่ม เข้าโค้งไม่ดังเอี้ยดอ้าด ที่สำคัญใช้ได้นาน และราคาไม่แพง (ต่อไปจะสลับยางทุกๆ 6 เดือนก้าบ)
อ่อ รีดน้ำได้ไม่น่าเกลียดพอแล้ว คือสมรรถณะกลางๆ หรือเพื่อนๆมียางรุ่นไหนดี รบกวนแนะนำทีนะครับ (เชียงใหม่)
ผมจะได้โทรเช็คอีกทีครับว่าราคาเท่าไหรกันบ้าง

ปล.ขอบคุณครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Re: สอบถามเรื่องยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:13:03 »
ถ้าเกิดทน GR90 ถือว่าทนเลยครับ ใช้อยู่ แต่ Primacy LC ก็น่าลองครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:02:31 »
เคยใช้ Primacy LC มาแล้ว นุ่มเงียบใช้ได้ทีเดียวครับ

แต่หลายคนบอกว่า GR90 โดดเด่นกว่าด้านการยึดเกาะ (ซึ่งผมไม่เคยลอง)

ด้านความสวยงาม GR90 กินขาด
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 20:27:37 »
GR 90 รุ่นใหม่กว่าคุณสมบัติโดยรวมดีกว่านะ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 21:39:30 »
Primacy LC ตัวนี้ดีด้านความนุ่ม เงียบ แต่เจอน้ำขังยังไม่มั่นใจเท่าที่ควรครับ
และถ้าวิ่งเยอะจะมีรอยแตกลายงาโผล่มาให้เห็นครับ

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 22:12:31 »
ผมเ้อาตามความเห็นผมเลยนะ แต่เปรียบเทียบที่ขอบ 17 นะครับ 15 อาจมีโครงสร้างต่างไป

ความนุ่ม : Primacy
ควานมั่นใจในการขับ : GR
ความเงียบ : ผมว่าเท่ากัน คนชอบบอกว่า Primacy ดีกว่า แต่ขอบ 17 พอกันนะครับ
ความทนทานระยะสั้น : GR    ระยะยาวยังไม่ทราบครับ ยังไม่ถึงครับ
ความสวยจากมุมด้านข้าง : GR แก้มสปอร์ตกว่ามาก Primacy จะเลือกแก้มพอดีกับความกว้างล้อแค่ไหน ก็ดู บวววมมมม มากกกก ไม่สวยเลย

สรุปโดยผมนะ
 เป็นคนขับปรกติ ไม่คิดอะไรมาก ขับไม่ค่อยเกิน 130 ให้เอา Primacy ครับ
 เป็นคนเน้นความงาม GR
 เป็นคนไม่อยากเปลี่ยนยางบ่อย GR

My lovely A

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 22:55:51 »
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ
ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะเปลี่ยนเป็น GR90 นี่แหล่ะ
ผมติดใจยาง B/S มากกว่า
ทั้งยางติดรถตอนนี้ซึ่งเป็น B/S เกาะดี เสียงไม่ดัง แต่ที่ยางหมดไวส่วนนึงเป็นเพราะผมไม่เคยสลับยางเลย
ส่วน มิชลิน เคยใช้ตอนเป็นรถคันเก่า ดอกยางเหลือเยอะจริง แต่ส่วนตัวมองว่ามันเสียงดังเอี้ยดอ้าด เวลาเข้าโค้ง
ราคาต่างกันไม่มาก สอย GR90 แน่นอนครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 08:07:57 »
GR 90