ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย การมาของ EV 500แรงม้า ราคาไม่แพง กระทบความรู้สึกคนใช้รถ (หรือกำลังขะซื้อ) sport มั๊ยครับ  (อ่าน 12732 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
สิ่งที่ผมกลัวคือ ev รถมันแรง .............. แล้วนิสัยการขับขี่ กับสภาพถนน การจราจรของเมืองไทย จากอุบัติที่มากขึ้นอยู่แล้ว   มันจะยิ่งมากขึ้นไปอีก และความเสียหายมันจะรุนแรงกว่าเดิม  แถม รถแรง 500 แรงมา ถ้าเป็นรถน้ำมัน ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ใน supercar ต้องมีฐานะพอประมาณ ถึงจะครอบครองมันได้ ถ้าเกิดอุบัติเหตุหนัก ก็ยังพอรับผิดชอบได้  ...............แต่  รถ 500 แรงม้า กับรถราคาไม่ถึง 2 ล้าน  ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ไม่อยากจะคิด ยิ่งถ้าเป็นวัยรุ่นสร้างตัวด้วย  ไม่ต้องถามหาความรับผิด ลำพัง ตัวเองก็แทบหมดอนาคต

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
ถ้าผมจะเอารถไปทำm5หรือe63 เพราะต้องการรถแรงไว้ใช้งานประจำวัน น่าจะคิดหนักอยู่เหมือนกันนะ
เพราะประโยชน์สอยประจำวันกับความแรง มันใกล้เคียงกันเลย

ออฟไลน์ voyager

สิ่งที่ผมกลัวคือ ev รถมันแรง .............. แล้วนิสัยการขับขี่ กับสภาพถนน การจราจรของเมืองไทย จากอุบัติที่มากขึ้นอยู่แล้ว   มันจะยิ่งมากขึ้นไปอีก และความเสียหายมันจะรุนแรงกว่าเดิม  แถม รถแรง 500 แรงมา ถ้าเป็นรถน้ำมัน ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ใน supercar ต้องมีฐานะพอประมาณ ถึงจะครอบครองมันได้ ถ้าเกิดอุบัติเหตุหนัก ก็ยังพอรับผิดชอบได้  ...............แต่  รถ 500 แรงม้า กับรถราคาไม่ถึง 2 ล้าน  ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ไม่อยากจะคิด ยิ่งถ้าเป็นวัยรุ่นสร้างตัวด้วย  ไม่ต้องถามหาความรับผิด ลำพัง ตัวเองก็แทบหมดอนาคต

+1 ประเด็นนี้้น่าคิดนะ นึกถึงเคส bentley  porsche ฯลฯ หรูและแพง จบได้สวยกว่าเคสทั่วไปมาก

ออฟไลน์ popo2424

• Newbie
  • *
กระทบครับ ยิ่งถ้ารถวิงไม่ได้ไม่ต่ำกว่า4วิ

ลองขับsport จอดติดไฟแดงคู่ กับ รถไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆสักทีแล้วจะเห็นภาพเลยครับ 
ขนาดโลมา ยังจะจ้องจะวัดเลยผมเจอมาแล้ว ( แล้วบางคันที่สังเกตุๆดู เค้าก็อยากลองของกับพวกรถสปอรตหรือรถiceที่ดูซิ่งๆด้วยนะครับมาแบบตั้งใจเลย)

ออฟไลน์ siamskunk

คหสต

ไม่กระทบผมนะถ้าผมกำลังจะซื้อ ยกเว้น EV มีรถรุ่นใหม่ที่ทำออกมาเป็นแนว sport ช่วงล่างดีๆ เบรคดๆ ก็ต้องมีคิดกันบ้างถ้าเน้าเฉพาะการขับขี่

แต่ถ้าเน้นอารมณ์ .... ก็เหมือนคนซื้อ Harley ล่ะครับ ไม่ต้องมีเหตุผลอะไร เลือกที่ชอบก็พอ

ออฟไลน์ 911chawa

• Newbie
  • *
ไม่ได้กระทบกลุ่มแบบความคิดแบบผมครับ ถ้าผมจะซื้อรถสปอร์ต ผมไม่ได้อยากได้เหมือนคนอื่นๆ ผมอยากได้ความแตกต่าง พวกรูปทรงและ รุ่นที่เลือก ส่วน 0-100 ห้าร้อยแรงม้า ไม่ได้สนใจเลยครับ สนใจเสียงท่อ เร้าๆ ความมันส์ของเสียงเครื่อง ไม่ได้เอาไปแข่งขับใคร แค่ไม่อยากเกลื่อนๆ บนถนนที่เหมือนกันหมด ส่วน EV ซื้ออีกคัน เอาไว้ใช้งาน จ่ายตลาด หรือไปคุยงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2023, 22:18:39 โดย 911chawa »