ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอบ่น] ตอน เทียบฟุตบาทกันคล่องเชียว  (อ่าน 5351 ครั้ง)

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
คิดว่าเกียวกับการใช้รถเลยขอตั้งที่นี่นะครับ

ผมเดินทางในเมืองจะใช้รถประจำทางเป็นส่วนมากครับ
ก็ได้เห็นบรรดารถส่วนบุคคลหลายๆท่านจอดเทียบฟุตบาทกันได้เรียบร้อยมาก
-ขาวแดง หรือขาวเหลืองก็จอดกัน (จอดสนิท)
-ห้ามจอดตลอดแนวก็จอดกัน
-คร่อมทางม้าลายก็จอดกัน
-ตรงป้ายรถเมล์ก็จอดกัน
-ห้ามจอดวันคู่ วันคี่ หรือระบุเวลา ก็จอดกัน
-จอดบริเวณแยกชนิดที่ว่าตรงหัวมุม เลี้ยวไปก็เจอไม่ได้มีระยะ
-บัสเลน ที่เป็นเลนเดียว ก็ยังมีจอด เออ...คือ...แบบว่า

ผมขอยกตัวอย่างเลยเส้นที่ผมนั่งรถเมล์ประจำคือ
เส้นสามเสนช่วงตั้งแต่ แยกเกียกกายถึงแยกบางขุนพรหม
ยิ่งช่วงเปิดเทอมยิ่งหนัก ตรงหน้าเซ็นต์คาเบียล เทียบฟุตบาทซ้อนคัน 3 ชั้นก็มี
บัสเลน นี่มีเบนส์ วอลโว่ suv หรูๆ โอ๊ยยยยย หน่ายจัง ป้ายห้ามก็มีตลอดทาง(หรือว่าเขายกเลิกแล้ว แต่ทำไมไม่แกะออก)

ซึ่งสิ่งต่างๆเหล่านี้หลายๆคนก็คงรู้นะครับว่าผิดกฏจราจร แต่บางคนเอาง่ายเข้าว่า
ก็รู้ครับว่า กทม หาที่จอดยากมากกกกกกกกกกกกกกกก เจอว่างก็เสียบ
ทำกันจนเคยตัว จนอาจมองเป็นเรื่องไม่ผิดกฏจราจร
หรือคนอื่นทำได้ ฉันก็ทำได้สิ
หรือบางคนไม่รู้จริงๆ(อันนี้ก็ไม่ควรให้สอบผ่าน)

อยากให้ตอนสอบใบขับขี่ ตอนสอบปฏิบัติ ท่าจอดต่างๆ
จำลองลักษณะพื้นที่ต่างๆให้เหมือนๆจริงหน่อย แล้วคนที่ทำผิดก็ไม่ต้องให้ผ่านได้หรือเปล่า
ถนนที่ใช้ทดสอบก็ต้องมีเครื่องหมายจราจร
สมมติ สอบท่าจอดเทียบฟุตบาท
ไม่ใช่แค่จอดได้ห่างเท่าไหร่ อะไรแค่นี้
อยากให้เพิ่มว่า มีช่วงที่ฟุตบาทเป็นขาวดำ ขาวเหลือง ขาวแดง
และขาวดำต้องมีป้ายว่า
ห้ามจอดตลอดแนว
ห้ามจอดวันคี่ ห้ามจอดวันคู่
และมีทางม้าลาย ป้ายรถเมล์
มีทางแยก

ไม่รู้ว่าตอนนี้แบบทดสอบเป็นยังไงนะครับ
ไม่รู้ว่ามีแต่ในข้อเขียนทฤษฎี หรือตอนอบรมหรือเปล่า ปฏิบัติน่าจะให้มีด้วย
ถึงมันจะช่วยไม่ได้เลยก็ตาม

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: [ขอบ่น] ตอน เทียบฟุตบาทกันคล่องเชียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:57:54 »
ทำแบบนั้น แล้วไม่โดนล็อคล้อกันบ้างหรอคับ ผมโดนไปทีเข็ดเบย  :'(

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: [ขอบ่น] ตอน เทียบฟุตบาทกันคล่องเชียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:06:04 »
ไม่รู้ว่าพวกรถจอดเองจะจอดได้ชิดขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:07:43 »
ผมว่ารู้หมดแหละว่าผิด แต่พวกที่จอดคือพวกมักง่าย
ถึงมีในการสอบภาคปฏิบัติด้วย คนเหล่านี้ก็ทำถูกอยู่ดี เพราะเค้ารู้ไงว่ามันผิด ตอนสอบก็แค่ไม่ทำ
แต่ในชีวิตประจำวันก็ถือเอาความมักง่ายเหมือนเดิม
และก็ไม่แค่รถหรูที่คุณว่ามาหรอกครับ รถบ้านๆอย่างวีออสนี่ผมก็เห็นเยอะ
สรุป ไม่เกี่ยวกับรถ เกี่ยวกับคน เกี่ยวกับความมักง่าย

แต่ปกติพี่จราจรเค้าก็ขยันมาล็อคล้อให้นะ แถวที่ผมวิ่งประจำ  ;)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:22:28 »
รถเข็นขายของที่จอดขายกินเลนไป 1 เลนก็ผิดครับ ผมก็เห็นไม่มีใครว่า

บางจุด ไม่ควรทำเป็นที่ห้ามจอด ก็ทำ หรือถ้าจะทำ ก็ต้องหาที่จอดรถรองรับบ้างครับ เพราะบางครั้งจะต้องมาธุระบ้าง บางครั้งบางคราว มันก็จอดไม่ได้ครับ แล้วถ้าบอกทำไมไม่หาที่จอดแล้วเดินมา ถ้ามันห่างออกไปสัก 500 เมตร คนก็คงไม่คิดจะเดินกลับมากันหรอกครับ ใจเขาใจเรา แต่ไอ้ที่บอก ผมไม่ได้กำลังจะบอกว่าคนที่จอดอย่างที่คุณว่ามันไม่ผิดนะ แค่เสริมว่า บางจุดมันก็ต้องเข้าใจเค้าจริงๆ

ถ้าใครเคยผ่านสุทธิสาร อินทะมะระ จะรู้ดีว่าถนนมันแคบมากๆ แล้วยังทำเป็นสามเลนอีกด้วย ที่แย่ที่สุดคือ ดันทำให้จอดได้ทุกระยะ ไม่ค่อยมีขาวแดง หรือขาวเหลือง แบบนี้ผมว่าน่าจะต้องมีการจัดที่จอดให้เป็นบางจุดบ้าง แล้วทำเว้าฟุตบาทเข้าไป ให้รถไม่ไปกีดขวางใครเขา

ผมมองว่าด้วยความที่กรุงเทพเป็นเมืองเก่า ทำให้ผังเมืองมันไม่ค่อยดีเหมือนเมืองสมัยใหม่ และนอกจากนั้นแล้วสันดานคนหลายๆคนก็มักง่ายทำให้เกิดปัญหาดังกล่าวขึ้น เอาที่พอแก้ได้หน่อยก็สันดานคนขับเนี่ยแหละต้องอบรมกันตั้งแต่เด็ก เห็นตัวอย่างอะไรไม่ดีก็ต้องชี้ ต้องแนะ ให้เด็กมันเข้าใจ ผมยืนต่อแถวซื้อ KFC อยู่ อีกคิวจะถึงผมแล้ว มีแม่พาลูกๆสองคนเดินมาแทรกคิวหน้าผมเลย ผมบอกว่าคุณครับ ขอโทษนะครับเค้าต่อคิวกันอยู่ด้านหลังครับผม เจ๊ก็ต่อว่าผมเลย บอกว่าไม่เห็นเหรอว่าเด็กๆมันหิว ผมก็บอกกลับไปว่า การมีเด็กไม่ได้เป็นข้ออ้างให้มาละเมิดสิทธิ์ผู้อื่นนะครับ แล้วก็นั่งคุยกับลูกเค้าว่า หนู แม่หนูเค้ารักหนูมาก ไม่อยากให้หนูหิว แต่การมาแซงคิวคนอื่น คนอื่นเค้าก็คงเสียใจเหมือนกันนะหนู เค้าก็หิวเหมือนกัน คราวหน้าถ้าแม่ทำอีกหนูบอกให้แม่ไปต่อแถวนะครับ เด็กก็พยักหน้ารับหงึกๆ แม่เค้าถึงอายเดินไปต่อคิวนั่นแหละครับ (แต่ก็ไม่วายมีเสียงบ่นพึมพำ ทำนองว่าใจดำ ให้ได้ยิน เอือมจริงๆ...แม่เป็นอย่างนี้ลูกจะดีได้ยังไง..) ก็คงคล้ายๆกับการต่อแถวยูเทิน ต่อแถวรอเลี้ยวซ้าย แล้วมีคนมาแซงเป็นคิวพิเศษนั่นแหละครับ

พอละ บ่นออกนอกเรืองไปเยอะละ 5555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:45:50 »
ทางแก้นั้นมี แต่ไม่มีทางที่จะแก้ คนทำถูกต้องกลายเป็นคนโง่คนบื้อไปแล้วครับ :'(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:04:41 »
ขอพ่วงละกัน

เหตุการณ์เกิดเมื่อวานตอนเวลา 6:20 ที่โลตัสบ่อวินหลังจากที่ช้อปเสร็จแล้วผมก็ถอยรถออกจากซองเพื่อจะกลับบ้านตามปกติแต่แล้วกลับมีกระบะ 4 ประตูยกสูงอีซูซุดีมากป้ายแดงสีตะกั่วย้อนศรมาแต่ติดที่ผมและพยายามจะขับอ้อมแต่ไม่ได้เพราะช่องว่างไม่พอผมก็รอดูอยู่ว่ามันจะทำอะไร (ปกติผมจะไม่เรียกใครว่ามันถ้าไม่...) ที่จริงผมจะมุดกลับช่องเดิมก็ได้แต่เรื่องอะไรหล่ะอยากดูว่ามันจะทำไงก็ยึกกันอยู่ครึ่งนาทีมันก็ลดกระจกลงมาบอกว่า พี่ถอยไปหน่อยดิผมไปไม่ได้ ผมก็ตอบว่าคุณย้อนศรมาไม่รู้เรื่องเหรอ โอ้ยเข้าได้สองทางครับผมมาบ่อยพี่ถอยไปนิดเดียวเอง ผมก็ชี้ป้ายกับลูกษรที่พื้นแล้วบอกว่าเห็นมั๊ยรึไม่เข้าใจในเมื่อคุณย้อนศรมาส่วนผมมาถูกทางทำไมผมต้องถอยให้คุณ ทางนั้นก็ทำท่าหัวเสียแต่ก็ยอมถอยแล้วแอบให้ผมขับอ้อมสวนผ่านไปและเค้าต้องอ้อมผ่านรถที่มาด้านหลังผมอีก 3 คัน

เอ๊ะ รึเราจะเป็นคนใจดำอย่างที่คนเห็นแก่ตัวว่าตอนที่เรารักษาสิทธิตัวเองกันหล่ะเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:24:59 »
หลังๆผมเจอขับย้อนศรยาวตลอดทางเลยครับ ตามพวกที่จอดรถห้างสรรพสินค้า   โลตัสอ่อนนุชนี่ไปทุกครั้งเจอทุกครั้ง

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 18:39:43 »
เราก็เคยจอดค่ะ คือตอนแรกก็ไม่คำนึงถึงพวกฟุตบาทที่มีลายขาวแดงเลย  มีอยู่วันนึง เมื่อปลายปีที่แล้ว เราจอดรถไว้ข้างทาง ลงไปซื้อกับข้าว 20 นาทีได้ พอกลับมาเจอใบสั่งติดหน้ารถ

แต่ก็ไม่ได้ไปจ่ายค่ะ ไว้รอลุ้นตอนไปต่อทะเบียน อิอิ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 22:06:16 »
ทำอะไรตามใจคือไทยแท้ คำนี้อาจจะเหมาะกับการขับขี่รถของคนไทยนะครับ
กฎจราจรน้อยคนที่จะปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ก็หวังแต่ว่าใครที่ทำผิดกฎก็อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:22:43 »
Thailand Only ป่าว

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:47:53 »
รถเข็นขายของที่จอดขายกินเลนไป 1 เลนก็ผิดครับ ผมก็เห็นไม่มีใครว่า

บางจุด ไม่ควรทำเป็นที่ห้ามจอด ก็ทำ หรือถ้าจะทำ ก็ต้องหาที่จอดรถรองรับบ้างครับ เพราะบางครั้งจะต้องมาธุระบ้าง บางครั้งบางคราว มันก็จอดไม่ได้ครับ แล้วถ้าบอกทำไมไม่หาที่จอดแล้วเดินมา ถ้ามันห่างออกไปสัก 500 เมตร คนก็คงไม่คิดจะเดินกลับมากันหรอกครับ ใจเขาใจเรา แต่ไอ้ที่บอก ผมไม่ได้กำลังจะบอกว่าคนที่จอดอย่างที่คุณว่ามันไม่ผิดนะ แค่เสริมว่า บางจุดมันก็ต้องเข้าใจเค้าจริงๆ

ถ้าใครเคยผ่านสุทธิสาร อินทะมะระ จะรู้ดีว่าถนนมันแคบมากๆ แล้วยังทำเป็นสามเลนอีกด้วย ที่แย่ที่สุดคือ ดันทำให้จอดได้ทุกระยะ ไม่ค่อยมีขาวแดง หรือขาวเหลือง แบบนี้ผมว่าน่าจะต้องมีการจัดที่จอดให้เป็นบางจุดบ้าง แล้วทำเว้าฟุตบาทเข้าไป ให้รถไม่ไปกีดขวางใครเขา

ผมมองว่าด้วยความที่กรุงเทพเป็นเมืองเก่า ทำให้ผังเมืองมันไม่ค่อยดีเหมือนเมืองสมัยใหม่ และนอกจากนั้นแล้วสันดานคนหลายๆคนก็มักง่ายทำให้เกิดปัญหาดังกล่าวขึ้น เอาที่พอแก้ได้หน่อยก็สันดานคนขับเนี่ยแหละต้องอบรมกันตั้งแต่เด็ก เห็นตัวอย่างอะไรไม่ดีก็ต้องชี้ ต้องแนะ ให้เด็กมันเข้าใจ ผมยืนต่อแถวซื้อ KFC อยู่ อีกคิวจะถึงผมแล้ว มีแม่พาลูกๆสองคนเดินมาแทรกคิวหน้าผมเลย ผมบอกว่าคุณครับ ขอโทษนะครับเค้าต่อคิวกันอยู่ด้านหลังครับผม เจ๊ก็ต่อว่าผมเลย บอกว่าไม่เห็นเหรอว่าเด็กๆมันหิว ผมก็บอกกลับไปว่า การมีเด็กไม่ได้เป็นข้ออ้างให้มาละเมิดสิทธิ์ผู้อื่นนะครับ แล้วก็นั่งคุยกับลูกเค้าว่า หนู แม่หนูเค้ารักหนูมาก ไม่อยากให้หนูหิว แต่การมาแซงคิวคนอื่น คนอื่นเค้าก็คงเสียใจเหมือนกันนะหนู เค้าก็หิวเหมือนกัน คราวหน้าถ้าแม่ทำอีกหนูบอกให้แม่ไปต่อแถวนะครับ เด็กก็พยักหน้ารับหงึกๆ แม่เค้าถึงอายเดินไปต่อคิวนั่นแหละครับ (แต่ก็ไม่วายมีเสียงบ่นพึมพำ ทำนองว่าใจดำ ให้ได้ยิน เอือมจริงๆ...แม่เป็นอย่างนี้ลูกจะดีได้ยังไง..) ก็คงคล้ายๆกับการต่อแถวยูเทิน ต่อแถวรอเลี้ยวซ้าย แล้วมีคนมาแซงเป็นคิวพิเศษนั่นแหละครับ

พอละ บ่นออกนอกเรืองไปเยอะละ 5555

ผมก็เคยเจอ เวลายืนต่อแถวแล้วโดนแซงคิว ผมก็พูดออกเสียงเลย แต่คนแซงคิวก็ยังหน้าด้าน หน้าทนแฮะ เวรกำ

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 20:05:12 »
ก็พอจะเข้าใจแหล่ะ ว่าคนไทย ก็มีเหตุผลในการทำอะไรทั้งนั้น
เหตุผลตัวเองมีน้ำหนักมากกว่าในหลายๆเรื่อง
ส่วนตัวผมก็ไม่อยากคาดหวังจากคนอื่นหรอก เพราะเหนื่อยใจ
อย่างน้อย เรารู้ตัวเอง เริ่มที่ตัวเรา ผมว่าผมสบายใจ ที่ไม่ทำเพราะ
หลายๆอย่างเหตุผลของเราอาจทำให้คนอื่นเดือดร้อน เลี่ยงได้ก็เลี่ยง

เดี๋ยวใครๆก็จะอ้างว่า คนอื่นยังทำได้ แค่นิดเดียว นิดเดียวกันทุกคน ทุกวัน กฏระเบียบช่างมัน
ฉันมีธุระนี่หน่า คงไม่เดือดร้อนใครม้าง ฉันรีบ คนอื่นก็หาทางเอาแล้วกัน
ขออภัยนะครับถ้าบางคำอาจทำให้ใครก็ตามที่อ่านแล้วรู้สึกคิดมาก ก็ต้องขอโทษด้วย

ขอบคุณที่ร่วมแชร์ครับผม