ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่เติมลมยางตามปั๊มน้ำมันครับ  (อ่าน 9943 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ปกติผมจะเติมลมยางรถยนต์ตามปั๊มน้ำมัน ที่เป็นเครื่องสี่เหลี่ยมอยู่ปั๊มปตท. ตอนนี้สงสัยว่าเครื่องนี้สามารถใช้เติมลมรถมอเตอร์ไซค์ได้ไหมครับ เพราะมันแค่กดปุ่มตั้งตัวเลขที่เราต้องการแล้วก็เสียบเติมลม

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องที่เติมลมยางตามปั๊มน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 14:56:57 »
ก็เห็นมอไซร์แย่งกันเติมตลอดนะครับ   งงว่าทำไมถึงคิดว่าเติมไม่ใด้

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: สอบถามเรื่องที่เติมลมยางตามปั๊มน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 16:06:04 »
ขอให้จุ๊บลม รถที่จะเติมตรงกันก็เติมได้หมดครับ 

ผมยังเติมจักรยานอยู่บ่อยๆเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 16:49:07 »
ได้ครับ เติมวิธีเดียวกับรถยนต์เลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 17:45:26 »
ขอให้จุ๊บลม รถที่จะเติมตรงกันก็เติมได้หมดครับ 

ผมยังเติมจักรยานอยู่บ่อยๆเลยครับ

ใช่ครับ จักรยานที่ใส่จุ๊บเล็กบางคันก็ใส่อแดปเตอร์แปลงเป็นหัวใหญ่เพื่อให้ไปเติมได้ตามปั๊ม

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 20:49:12 »
ได้ครับ ผมเคยไปยืนต่อคิว มอไซด์เติมลมอยู่เลย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:34:32 »
ผมเข้า ปตท. เพราะเติมลม เข้าเซเว่นกะกินกาแฟเมซอน ;D
ไม่ได้อุดหนุนน้ำมันเขาเลยแฮะ....ผมเติมลมปั๊ม ปตท. เติมความดันลมเท่ากัน 34 ทั้ง 4 ล้อ (ติดแก๊สมา)
แต่ละครั้งที่เติมความรู้สึกในการขับขี่ไม่เท่ากันเลยแฮะ บางทีกระด้าง แข็งมากๆ
บางทีก็นิ่มกว่าทุกครั้ง...สงสัยมาตรฐานตัววัดแรงลมไม่เท่ากันครับ ;D
ล่าสุดเติมปั๊มเรียบทางด่วนก่อนขึ้นสะพานข้ามไปวัชรพล แข็งโป๊กเลย  เด้งจริงๆ :o

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:39:23 »
เติมได้ครับ

แอบสังเกตว่าช่วงนี้ปั้มไม่ค่อยมีปั้มลมให้เติมอ่ะครับ ::)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 14:13:51 »
มอเตอร์ไซด์ก็เติมได้ครับ

แต่ขอแนะนำสักนิดนะครับ การเติมลมควรเติมในขณะที่ยางไม่ร้อนเท่านั้น
การไปเติมลมที่ปั้มมักจะไม่ได้ค่าความดันที่ควรจะเป็น แล้วมันก็อันตรายครับ
 ปั้มลมตามปั้ม บางทีมันก็เพี้ยนไปแล้ว เพราะการใช้งานหนัก ประกอบกับยางเราขับมาไกล ๆ ก็มีความร้อน
ค่าของลมยางจะเพี้ยนไปเยอะพอสมควรเลยครับ
ควรหาซื้อที่เติมลมแบบพกพามาใช้พร้อมกับที่วัดลมดี ๆ สักอันครับ