ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง วีโก้แชมป์ ครับ  (อ่าน 12827 ครั้ง)

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
ขอความรู้เรื่อง วีโก้แชมป์ ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 13:43:49 »
พี่ๆครับ คือผม ได้รถวีโก้แชมป์ มาเป็นสมาชิกในบ้าน 1 คันครับ
เป็นตัว 3.0L 4*4 สมาร์ทแค๊ปครับ คือผมสงสัยว่า
1.เราต้องติดสัญญาณ กันขโมยเพิ่มอีกไหมครับ หรือระบบที่เค้ามีมาให้เพียงพอต่อการป้องกันการโจรกรรมอยู่แล้วครับ
2.รถผมคันนี้ มีระบบ vsc อะไรด้วยไหมครับ แต่เท่าที่อ่านคู่มือแล้ว ไม่มีปุ่ม vsc บนคอนโซล เลยครับ แต่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัยนะครับ
3.ระบบกล่อง ECU ตัวนี้มันจดจำนิสัยการขับขี่ของเราคั้งแรกที่ขับเลยจริงหรือครับ เพราะเซลล์บอกว่าห้ามขับเร็วเกิน 100 กม./ชม. และห้ามลากรอบเกิน 3000 รอบ/min ครับ
4.หากมันจดจำจริงๆ พอพ้นรันอินแล้ว (หลังจากวิ่งได้ 1000 กม.) จะมีปัญหา รถอืด เร่งไม่ทันใจ ความเร็วปลายไม่ไหล อะไรแบบนี้ จริงไหมครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าสำหรับข้อมูลนะครับผม  ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ขอความรู้เรื่อง วีโก้แชมป์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 13:55:46 »
กันขโมย ควรติดเพิ่มครับ ของเดิมไม่พอแน่ๆ ติดเพิ่มก็ไม่พออยู่ดีแต่ก็ดีกว่าไม่ติด
คือยังไงโจรก็เอาไปได้อยู่ดี แต่จะใช้เวลามากขึ้น
ละก็4*4 Smart cab ไม่มีVSC หนิครับถ้าผมจำไม่ผิด ต้องตัว Double cab
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
Re: ขอความรู้เรื่อง วีโก้แชมป์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 14:47:46 »
VSC สูญพันธุ์ไปแล้วใน Vigo Champ แม้แต่ตัว TOP 4x4 Auto เฉียดล้านยังไม่มีเลยครับ  แต่ตัวก่อน champ มีครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 15:00:08 »
ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 ท่านครับ
แล้ว เรื่อง ข้อ 3 กับ ข้อ 4 ละครับ มันเป็นดังที่ผมคิดรึเปล่าครับผม

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 15:04:01 »
ผมว่ากล่องไม่ฉลาดขนาดนั้นครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 15:38:04 »
ข้อ3 ผมว่าSale คงอยากให้วิ่งรันอินไปก่อนน่ะครับ

ส่วนสัญญาณกันขโมย ติดไปเถอะครับ ล๊อคเบรค-คลัทช์อะไรนั่นก็ติดไปด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 23:34:19 »
1. โจร จะขโมยรถตามใบสั่ง
ติดกันขโมยอะไร โจรก็ขโมยได้ ขอให้มีเวลาเพียงพอ...

วิธีที่โจร ไม่ค่อยอยากขโมยรถ คือ
1.1จอดรถ ในที่ไม่เปลี่ยว มีคนผ่านไปผ่านมาตลอด (ถ้าจอดไว้ ลับตาคน เพียงครึ่งชั่วโมง รถก็หายได้แล้ว)
1.2 ติดกันขโมยแบบที่โจรเห็นชัดๆ ว่า ถ้าขโมย ต้องยุ่งยาก กว่าคันอื่น เข่น ล็อคพวงมาลัย ล็อคล้อ แล้วมันจะเลือกคันอื่นที่ง่ายกว่า (แต่ถ้าจอด แบบข้อ 1 ก็เตรียมตัวได้)

2. Spec. ของรถ ตามคู่มือ ประจำรู่นย่อยของรถครับ
3. ECU จะจำทุกครั้งที่สตาร์ทเครื่อง แล้วก็ลืมๆไป เมื่อถอดแบต
4. รถใหม่ควรรันอิน ถึงแม้จะมีการรันอิน เครื่องยนต์จากโรงงานมาแล้ว แต่ระบบส่วนอื่นไม่ได้รันอินตามไปด้วย เช่นเกียร์, ระบบเบรค, ระบบกลไกลต่างๆ

รันอิน เพื่ออะไร
ชิ้นส่วนต่าง จะได้เข้าที่ ลูกสูบ,แหวน,เสื้อสูบ จะได้ลื่นไหลลงตัว, เฟืองเกียร์จะได้ขบกันเข้าที่, ผ้าเบรคจะได้จับแนบกับจานเบรคได้อย่างเต็มที่
ห้ามเร่งเครื่องในรอบสูงทุกเกียร์ อย่าคิดแค่ไม่ให้วิ่งเกิน 100 แต่ต้องมองที่รอบเครื่องเป็นหลัก และอย่าขับที่รอบเครื่องคงที่ตลอด ต้องให้รอบเครื่องขึ้น-ลงตลอดย่าน
ถ้าฝืนตลอด แหวนลูกสูบจะขูดกับเสื้อสูบ เสื้อสูบจะโดนลูกสูบกระแทกข้าง เครื่องจะหลวมง่าย
ห้ามออกตัวกระชาก ถ้าฝืนตลอด ครัชจะเป็นรอย แล้วต่อๆไป ครัชจะจับตัวกันไม่นิ่ม
ห้ามลากเกียร์ ถ้าฝืนตลอด เกียร์จะไม่กระชับ เข้าเกียร์แล้วตึงตัง เพราะเฟืองเกียร์ไม่แนบกันสนิท
ห้ามเบรคอย่างรุนแรง ถ้าฝืนตลอด  ผ้าเบรคจะสึกไม่เท่ากัน จานเบรคจะคด ผ้าเบรคจะหมดเร็ว และเบรคจะสั่น

นอกจากนี้  ไม่เพียงแต่ เฉพาะช่วงรันอินเท่านั้น
ขณะใช้งาน ในชีวิตประจำวัน  ก็ต้องปฏิบัติ ดังนี้

เมื่อจอดรถทิ้งไว้นานๆ จนกระทั่งเครื่องเย็น และน้ำมันต่างๆ ไหลลงสู่ก้นอ่างกันหมดแล้ว (จะตอนเช้าหรือตอนเย็นก็แล้วแต่)
ห้าม..! ติดเครื่อง แล้วกระทืบคันเร่ง ออกรถไปเลย หรือ ขับลากเกียร์ ซะรอบเข้าเรดลาย หรือ กระทืบเบรคจนหัวทิ่ม
ต้องเดินเบา วิ่งไปเรื่อยๆ จนกระทั่งเครื่องร้อน หรือมั่นใจว่า น้ำมันเกียร์ถูกวิดขึ้นไปชโลมสู่ด้านบนของเครื่อง หรือ เกียร์เรียบร้อยแล้ว
ลองพิจารณาดูนะครับ ว่า
ขณะเครื่องเย็น ไม่มีน้ำมันเครื่องไปหล่อเลี้ยงลูกสูบ กระบอกสูบ หรือ เฟืองเกียร์ต่างๆ
เสื้อสูบจะหดตัว เมื่อเราเหยียบลากรอบเครื่องยนต์ ลูกสูบ จะไปเสียดสีกับเสื้อสูบ อย่างมาก เพราะโดนบังคับ ขณะที่โลหะต่างๆ ยังไม่ร้อน ยังไม่ขยายตัว
(ใครที่มีมอเตอร์ไซด์ จะพอนึกออก ตอนเครื่องเย็น วิ่งแทบไม่ออก)

เรื่องการหดตัวของโลหะ
สังเกตุง่ายๆ เมื่อขับรถมาใหม่ๆ เครื่องร้อนๆ แล้วจอดทิ้งไว้ โลหะในเครื่องยนต์ ขณะเย็นตัวจะค่อยหดตัว จนมีเสียง เปรี๊ยะๆ แป๊กๆ เป็นระยะ

เรื่องนี้ เครื่องยนต์และเกียร์ไม่ได้พังทันตาเห็นหรอกครับ เพราะมันเป็นเหล็กและมีความหนาพอสมควร
แต่จะพังเร็วกว่า
สมรรถนะจะหายไปเร็วกว่า 
และเสียเงินซ่อมเร็วกว่า
เมื่อเทียบกับคันที่ปฏิบัติอย่างถูกวิธี ตามคู่มือคำแนะนำประจำรถแต่ละรุ่น

เอาไปปฏิบัติเท่านี้ก่อน นะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:35:50 »
ลองเข้าไปตามคลับวีโก้ต่างๆ ดูนะครับ  เรื่องกล่องอีซียู  บางคนว่าใช้ๆ ไปแล้ววิ่งไม่ออกรีเซทกล่องก็หาย
จริงเท็จยังไงลองค้นข้อมูลดูครับ เคยเห็นผ่านตาแว๊บๆ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:43:57 »
ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ สำหรับข้อมูล และความรู้ดีๆครับผม ;D ;D

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 17:53:50 »
ผมก็ไม่รู้ว่ามันจดจำหรือไม่ แต่ผมซื้อมาผมไม่ได้รันอินเลย ลองเหยีบสุดๆได้แค่160เอง แต่ไม่เคยลากรอบนะ แต่เท่าที่ใช้ตอนนี้ก้ไม่มีปัญหาอ่ะไร วิ่งดีมากๆ แต่กระโดดไปหน่อย รอปี2014จะเอาไปเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ อิอิ
dbx