ผู้เขียน หัวข้อ: รถแก๊สจากโรงงาน เติม E20 แล้วนานๆไปจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2334 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
รถแก๊สจากโรงงาน เติม E20 นานๆไปจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  ตาม Spec แล้วสามารถเติม E20 ได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาในระยะยาวหรือเปล่า รบกวนเพื่อนๆทุกคนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
สเปครองรบจากโรงงาน หมดกลังวลครับ

รถผมสเปคไม่รองรับ เติมมา 3 ปีละ ปกติทุกๆอย่าง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AkE

ไม่มีปัญหาแน่นอนคับ ถ้ามีคุยกะยี่ห้อได้เลย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ใช้ตามที่สเป๊กรองรับไม่มีปัญหาครับ

แต่ผมเข้าใจว่ารถใช้แก๊ส การใช้น้ำมันโซฮอร์อย่าเติมติดถังไว้เยอะเกินครับ ถ้าค้างถังนานๆหลายเดือน อาจบูดได้
ทั้งนี้ขึ้นอยู่ว่าใช้รถวิ่งยาวๆ วันหนึ่งสตาร์ทแค่ครั้ง 2 ครั้ง หรือวิ่งช่วงสั้นๆจอดบ่อยๆที่ต้องมีการสตาร์ทวันละเป็น 10 ครั้งครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Dubee

รถรองรับเครื่องรองรับ e20 จากโรงงานหมดห่วงหมดกังวลไดครับ เติมได้เสมอ แต่คุณใช้แก๊สเป็นส่วนใหญ่ แนะนำว่าลงทุนเติมเบนซิน 95 เพียวๆให้เต็มถังไว้เแพาะใช้น้ำมันสตราทเครื่อง กับกรณีฉุกเฉินเท่านั้นพอครับ เพราะนานๆเติมทีลงทุกทีนึง

หากเติม e20 แล้วคาถังไว้นานๆเหมือนท่านข้างบนว่าระวังมันจะบูดเอา 555+

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เค้าออกแบบมาให้ใช้แบบนั้น ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ::)

ออฟไลน์ CNX

หมั่นใช้น้ำมัน สลับแก๊ส นัำมันจะได้ไม่บูดครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Auto

เติมได้ครับ   แต่ว่ารถถ้าใช้แก๊สแล้วไม่ควรเติมโซฮอลเพราะจะมีปัญหาเรื่องน้ำมันบูดจะกลายเป็นผลเสียหลังการเผาไหม้อีก หัวฉีดตัน เครื่องเดินไม่เรียบ วาล์วมีปัญหาเร็วขึ้น           ถ้าจะใช้ E10 E20  ก็ควรใช้น้ำมันเยอะหน่อย คือใช้น้ำมันเยอะแทบทุกวันก็จะไม่มีผลแล้วครับ แต่ใช้น้ำมันเยอะขนาดนั้น   จะไปติดแก๊สทำไมไม่ทราบ   จะกลายเป็นคำถามอีก

สรุป ถ้าติดแก๊สแล้ว เติม 95 ดีกว่า จบ