ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปกติคนที่มีรถประมาณ 4-5 คัน ขึ้นไปจัดการที่จอดรถกันยังไง จอดในบ้านกันหมดเลยหรือเปล่า  (อ่าน 9315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
กระทู้นี้ Garage life โดยเฉพาะเลย     
ถามปกติคนที่มีรถประมาณ 4-5 คัน ขึ้นไปจัดการที่จอดรถกันยังไง

1. จอดในบ้านกันหมดเลยหรือเปล่า   
  2. จอดนอกรั้วบ้าน ข้างบ้านหน้าบ้าน
  3. ฝากจอดบ้านญาติ บ้านเพื่อน

ของผมซื้อบ้านใหม่ แต่พยายามหาบ้านที่โมดิฟายเพื่อทำที่จอดรถได้เยอะ ๆ     ตอนนี้มีรถ 2 คัน  อนาคตจะซื้อรถเพิ่มอีก 2-3 คันรถที่ชอบครับ กับเอาไว้ออกทริปออฟโรดแบบหนัก ๆ โดยเฉพาะ       แล้วรถคันเดิม 2 คัน Fortuner 2.7 4x4  กับ Vios รุ่นแรกไม่ไ่ด้ขายออก   เพราะเป็นรถที่ใช้สร้างฐานะด้วยกันมาตลอด  จะเก็บไว้อีกยาว

- คันที่ 1 2 จอดรถปกติทั่วไปใช้งานประจำต้องเอาออกทุกวัน
 - ที่ จอดรถ 3 บ้านส่วนใหญ่จะต่อเติมเป็นห้องนั่งเล่นกัน    แต่ผมไม่ทำเพราะกันเอาไว้เป็นที่จอดรถเฉพาะ คันที่ 3   ( รถที่ชอบจะซื้อในอนาคต  )   แต่เวลาเอาออกต้องเลื่อนคันที่ 2 ออกก่อน คันที่ 3 จึงเอาออกได้
 -  ส่วนที่จอดรถ 4 จะเกะกะมากเพราะขวางหน้าบ้านเลยเดินเข้าประตูบ้านไม่สะดวก   เวลาจะเอาออกต้องเลื่อนรถคันที่ 1 -2 ออกจากบ้านไปก่อนจึงจะเลื่อนเข้าเลื่อนออกได้  รถวีออสของแฟนเขาก็ผูกพันกันมานานป้ายแดงคันแรกในชีวิตเขาแล้วรถดีมากไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย   จะเก็บไว้ใช้
 - ถ้ามีคันที่  5  สงสัยได้จอดนอกรั้วบ้านแน่  บ้านผมหน้าบ้านจอดได้ 2 คัน  ข้างบ้านจอดได้ 2-3 คัน  แต่ผมก็เคยด่าคนเอารถจอดนอกรั้วบ้านเกะกะบ้านคนอื่นไว้เยอะ ถ้าซื้ออีกคันนี่คิดหนักแน่    ตรงนี้ถึงเป็นหน้าบ้านกับข้างบ้านเราก็นั่นละ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 09:20:46 โดย Auto »

ออฟไลน์ mamaman

บ้านผม หน้าบ้า จอดได้ สองคันครับ
ถ้าอยากจอดสาม ต้อง ถอยอีกคัน มาข้างบ้าน
เลย ไม่ซื้อรถ คันที่ สามละ ลำบาก ชีวิตมาก

ออนไลน์ Turin

ไม่เคยจอดนอกบ้านเลยครับ ตอนยังไม่ทำบ้าน เคยมีรถสูงสุด 4 คัน จอดแบบนี้ครับ
[1]
[2]
[3] [4]
ประตู

ตอนจะเอาคัน [1] ออกนี่เวรมาก พอทำบ้านใหม่เลยทำให้เป็น
[1] [2]
[3] [4]
ประตู

ดีขึ้นหน่อย แต่ก็ยังวุ่นวายอยู่ดี เพราะจะพยายามเวียนเอารถไปใช้อาทิตย์ละคัน ไม่ให้มีคันไหนจอดแช่

ถ้าหลังคาสูง (เกิน 3.5 เมตร) แนะนำลิฟท์จอด 2 ชั้นครับ ตัวละประมาณ 150,000

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
กำลังปวดหัวเพราะต้องย้ายบ้านเช่า ที่เช่าเดิมมีลานจอดรถ เช่าตึก1ตึกคูหา จอดรถในลานจอดได้2คัน ผมเช่า2ตึกคูหา ทีนี้เค้ายกเลิกสัญญา จะขายที่ทำคอนโด ปัญหาเลยเกิด รถ3คันตอนนี้จะหาที่จอดยังไง 555 จะซื้อบ้านใหม่ หรือย้ายไปคบหาหลวงพ่อ จอดในวัดเอา

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
บ้านผมเป็นหมู่บ้านจอดได้แค่3คันเต็มที่ ถ้าน้องสาวกลับมาจะต้องมีคันนึงโดนเอาไปจอดหน้าบ้าน ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นคันที่ใช้งานบ่อยๆจะได้สะดวกในการเข้าออก  แต่ยุคที่เคยมี5คันแก้ปัญหาโดยเอาไปจอดไว้ที่คอนโด1คัน ไม่นิยมไปฝากบ้านเพื่อนหรือญาติครับ รถ ปืน เมีย ไม่มีใครอยากเอาไปฝากเท่าไหร่
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ของผมทุกคันจอดในบ้านหมด 3 คัน แต่มันต้องเลื่อนคันข้างหน้าออกกก่อนถึงจะเอาคันในออกได้

ตอนนี้พึ่งสร้างบ้านใหม่ ตอนออกแบบเลยขอที่จอด 4 คันไปเลย จอดเอง 3 เผื่อเวลาญาติ หรือเพื่อน

มาบ้านก็ให้จอดข้างในได้อีกคัน จอดหน้าบ้านถนนมันแคบ แถมแดดร้อน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
บ้านผมมีรถ 4 คัน มีช่องจอดรถ 4 ช่อง แบ่งเป็นฝั่งบ้านใหญ่ 3 คัน จอดเรียงกันเป็นหน้ากระดาน  กับฝั่งบ้านเล็ก 1 คัน แต่ทุกวันนี้ในบ้านได้แค่ 3 คัน โดยที่ รถผมจอดฝั่งบ้านเล็ก ส่วนรถพ่อกับรถป้าจอดฝั่งบ้านใหญ่ ส่วนอีกคันต้องไปฝากบ้านญาติซึ่งอยู่ตรงข้ามกันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ps000000

แถวบ้านผม จอดได้บ้านละ 1-2 คัน ในรั้ว

นอกนั้นพวกเอามาจอดนอกรั้วกันเต็มซอยไปหมด 555

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

บ้านผมมีที่จอดรถในร่มในบริเวณบ้านได้ 6 คัน
รถมี 5 คันก็จอดอยู่ในบ้านได้หมด แบบไม่มีคันไหนบังกันเลยครับ

ออฟไลน์ Coat145

โชคดีของต่างจังหวัดมั้งครับ...ซื้อที่พร้อมปลูกบ้าน..บ้านเก่าเป็นหมู่บ้านจัดสรรจอดได้3คัน ในบ้าน2 หน้ารัว1คัน พอมาปลูกใหม่เรยตั้งใจทำให้จุใจกันไปเรย..ไหนๆก็เป็นคนชอบรถละ....เเปลนก็ประมาณนี้ครับ..ทุกวันนี้ตำเเหน่ง2-6 รถยนต์จอดครบ ช่อง1จอดมอเตอร์ไซค์.. จุกอีกทีก็ต่อภาษีต่อประกันเเต่ละคันนี้เเหละครับ  :D :D

[1]      .   .      [                ]
[2]      .   .      [    บ้าน        ]
[3]      .   .      [                ]     
[4]   . เทปูน  .       
[5]      .   .      [ หญ้าเเละที่นั่งเล่น]
[6]     .    .      [                    ]
..........   ..  .   ..............................
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ที่บ้านผมมีรถ11คัน จอดในที่จอดหมดครับ รถที่บ้านจะไม่จอดนอกบ้านเด็ดขาด

ถ้าดูจากภาพ ผมว่าเต็มที่4คันก็พอครับ (ถ้าคันที่5ต้องจอดนอกบ้านผมว่าอย่าซื้อเพิ่มเลยครับ) ใช้ประจำ2 1offroad อีก1จัดคันที่ชอบเน้นๆไปเลย
เเต่ถ้าเป็นผมจากภาพผมขอ3คันพอเเล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 10:09:07 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
บ้านผม จอดได้แค่4ครับ แต่พอรถมาเยอะเกิน ก็เลยเทปูนที่สวน ทำที่จอดรถเลย

ไม่อยากรบกวนชาวบ้านครับ พอดีในหมู่บ้านมีพวกจอดนอกบ้าน ทำให้ขับลำบากตามซอย ก็เลยเข้าใจความรู้สึก และ ไม่อยากให้ใครว่าเราได้

ออฟไลน์ fishfinger

แหมอยากมีเพื่อนบ้านแบบนี้จริงๆที่จอดในบ้านดีๆ

ผมนี่ตั้งใจซื้อบ้านแบบจอดได้ 4 คันแน่นอน คิดว่าคงไม่มีใครมีรถเกิน 4 คันแน่ได้
บ้านผมมี4คันจอดพอดีๆ
ในซอยมี 6 หลัง ทุกหลังจอดได้4คัน( จริงๆเกินได้กว่านี้อีก )
พอไปอยู่จริง บ้านข้างๆมี 3 คัน จอดในบ้าน 2 คัน นอกบ้าน 1 คัน
               (บ้านนี้หนักจริงๆ เคยมีคนมาเยี่ยมจอดปิดหน้าบ้านผมเลย บ้านราคาเป็นสิบๆล้านนี่คิดได้แค่นี้)
               บ้านเยื้องมี 3 คัน ตอดในบ้าน 2 คัน + บิ้กไบค์ นอกบ้าน 1 คัน

ผมนี่อึ้งไปเลย พวกสลัดผักนี่ หมู่บ้านก็ใหม่ แสดงว่าตั้งใจจอดหน้าบ้านมากๆ
ซื้อบ้านไม่ได้วางแผนเรื่องที่จอดรถเลยบางวันได้ moose test เข้าบ้าน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมมี 4 คัน จอดในบ้านหมดครับ

เข้าออกลำบากหน่อย แต่ไม่รบกวนเพื่อนบ้านครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ maggie

เมื่อก่อนมี6คัน ตอนนี้เหลือ4คัน จอดในบ้านหมดทุกคันเลยคับแต่ก็เหนื่อยจะเข้าออกที่ก็โยกรถกันมันเลย ยิ่งเวลาจะเอาคันในสุดออกนี่เหงื่อแตก บ้านผมซอยแคบจอดหน้าบ้านจะรบกวนเพื่อนบ้านในซอยมาก พ่อผมเลยบอกว่าต้องยัดไว้ในบ้านให้หมด

บางทีก็เซ็งนะ ชอบมีคนมาขอฝากรถอีกลำพังบ้านก็แน่นมากแล้ว

ออฟไลน์ Krongbun

แหมอยากมีเพื่อนบ้านแบบนี้จริงๆที่จอดในบ้านดีๆ

ผมนี่ตั้งใจซื้อบ้านแบบจอดได้ 4 คันแน่นอน คิดว่าคงไม่มีใครมีรถเกิน 4 คันแน่ได้
บ้านผมมี4คันจอดพอดีๆ
ในซอยมี 6 หลัง ทุกหลังจอดได้4คัน( จริงๆเกินได้กว่านี้อีก )
พอไปอยู่จริง บ้านข้างๆมี 3 คัน จอดในบ้าน 2 คัน นอกบ้าน 1 คัน
               (บ้านนี้หนักจริงๆ เคยมีคนมาเยี่ยมจอดปิดหน้าบ้านผมเลย บ้านราคาเป็นสิบๆล้านนี่คิดได้แค่นี้)
               บ้านเยื้องมี 3 คัน ตอดในบ้าน 2 คัน + บิ้กไบค์ นอกบ้าน 1 คัน

ผมนี่อึ้งไปเลย พวกสลัดผักนี่ หมู่บ้านก็ใหม่ แสดงว่าตั้งใจจอดหน้าบ้านมากๆ
ซื้อบ้านไม่ได้วางแผนเรื่องที่จอดรถเลยบางวันได้ moose test เข้าบ้าน

;D ฮา

หมูบ้านผมจอดได้สองคัน แต่ส่วนมากจะจอดคันเดียว อีกคันจอดข้างนอก - -
บางบ้านหนักเลย เอาที่จอดรถวางโต๊ะหินอ่อน
บางบ้านไว้จอดจักกรยานสามคันมอไซค์อีกหนึ่งรถสองคันจอดนอกบ้าน - -  8)
บ้านสามล้านกว่า ผมว่ามันเป็นที่ ความรับผิดชอบส่วนรวมน้ะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

หมู่บ้านผม มีบ้านหลายType
บ้านผมจอดได้3 ครับ

อีก2คัน. จอดคอนโดFix1คัน
อีกคันจ่ายเพิ่มเอง...
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kritsada

ที่บ้านมีที่ดินใกล้ๆบ้านเลยทำโกดังใหญ่ไว้จอดรถด้วยกัน รถจาก3บ้านจะมาจอดที่เดียวกันหมด มีรั้ว+ประตูเปิดปิดป้องกันคนนอกเข้าครับ ตอนจะใช้รถค่อยขับมอเตอร์ไซค์ไปเปลี่ยนเอารถยนต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 11:36:59 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ CJ.

ตามเดิมบ้านผมได้ 3 คัน (จริงๆจอดได้ 4 แต่จอดแค่ 3 อีกคันนึงจอดขวาง เพราะถ้าจอด 4 จะบังประตูเข้าตัวบ้านด้านข้างก็เลยไม่จอด)
ทีนี้พอรถมากกว่า 4 จอดขวางเริ่มยาก เพราะต้องถอยไปถอยมา จอดแปะหน้าบ้านอยู่พักนึง ระหว่างสร้างโรงรถใหม่ฝั่งกรอบสีแดง

โชคดีที่แปลนบ้านหมุนไว้แบบนี้ ทำโรงรถจอดได้ทั้งซ้ายขวาครับ เก็บรถเข้าบ้านได้หมดไม่ต้องจอดแปะด้านหน้าบ้าน
ดังนั้น หน้าบ้านเลยเป็นที่จอดของรถบ้านอื่นแทน แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะเดี๋ยวจะเป็นการบาดหมางกัน เพื่อนบ้านจะมองหน้ากันไม่ติด  :-X

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมจอดในโรงรถครับ

โชคดีในโชคร้ายก็คือปีก่อนโน้นน้ำท่วมหมู่บ้าน พอน้ำลงบ้านตรงข้ามผมเขาก็ขายในราคาไม่แพงมาก เลยซื้อมาทำเป็นโรงรถได้  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ทำที่จอดตรง นามหญ้าเลยครับ และ ประตู้เพิ่มตรง สนามหญ้า แล้วก็อ คัน ที่ 4 และพื่อ คัน ที่ 5  ส่วนตรงทางเข้าบ้าน ไม่ต้องจอดให้จัดสวนแค่ตรงนี้พอครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

บ้านผม จอดได้ 3 คัน + มอไชด์ ได้ 3 คัน  ตามรูป  บ้านผมลักษณะเป็นแบบสี่เหลืยม ยาว ช่องด้านซ้ายจอด รถคันเล็กๆสบายๆ  T6 จอดได้ครับ แต่แน่นเลย

ข้างนอกหน้าบ้านมีพื้นที่จอดรถได้อีก 2 คัน  จอดตามแนว แล้วอีกคันจอดเฉียงปิดหน้าประตู  (จอดหน้าบ้านไม่กระทบใดๆต่อพื้นที่สาธารณะนะครับ )

คันในออกก่อนก็ไล่ถอยจนหมด  หรือไม่บางทีก็ถามเลยครับ ว่าคันไหนออกก่อนจะได้จัดรถเรียงเลย

จอดหน้าบ้านมีความเสี่ยงครับ เสี่ยงที่ว่าเกิดอุบัติเหตุง่ายๆ บ้านผมเคยมาแล้ว จู่ คนเมามาขับชนรถเต็มๆเลย ทั้งๆที่บ้านอยู่เป็นทางตรง ไม่ได้เป็นทางโค้งเลย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Mon8118

ของผม 2คัน จอดในบ้านครับ (type บ้านผมจอดในบ้านได้2คัน) อีกคันจอดหน้า ส่วนอีก1คัน เอาไปจอดบ้านญาติที่สนิทกันครับ(ญาติผมไม่ค่อยอยู่บ้านครับ ซื้อทิ้งไว้เฉยๆ เลยไม่มีปัญหาอะไรครับ)
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Mike

จอดในบ้านหมดเลยครับ ทำโรงรถเองขนาด 30 x 7 เมตร มุงเมทัลชีท
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ CK5

กระทู้นี้ส่วนใหญ่จอดในบ้านนะครับ ผมมี 2 คันเลยไม่มีปัญหา จอดในบ้านได้หมด แต่ข้างบ้านผม ในบ้านจอดได้ 4 คัน แต่เค้ามีรถคันเดียว แต่จอดหน้าบ้าน

ออฟไลน์ alpha14

บ้านผมเก๋ง5 กระบะ2 จอดในบ้านหมดเลย ที่บ้านมีลานกล้างพอจะจอดเพิ่มได้อีก10กว่าคัน ไม่มีปัญหาที่จอดรถครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

ทำที่จอดรถในบ้านไว้4คัน แต่จะจอดจริงๆได้อีกหลายคันครับ :)

ออฟไลน์ Activehybrid

บ้านผมจอดได้หลายคันครับแต่ต้องซ้อนกัน จะมีแค่2คันหน้าสุดที่เข้าออกสะดวก ส่วนหน้าบ้านผมไม่จอดครับกลัวเฉี่ยวชน แต่ก็ชอบมีชาวบ้านมาอาศัยจอดตลอดเวลาไม่ขาดสาย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้านผมถ้าเมียเอารถที่บ้านเขามาใช้ก็มี 5 คัน จอดในบ้านหมดครับ
ค่อนข้างแน่น สงสารหมานิดนึง มีโกลเด้น 1 ลาบราดอร์ 1 มันต้องการที่วิ่งเล่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Joii

บ้านผมมีสามคัน จอดในโรงรถทั้งสามคัน(ในรุ่มทุกคัน) ถ้ามี 4-5 คันก็ยังจอดในบ้านได้หมดแบบสบาย ๆ(แต่ตากแดดบ้าง) เพราะบ้านผมมีพื้นที่ตัวบ้านแค่นิดเดียว  และถ้ามีหกคันก็ฝากบ้านข้าง ๆ ได้ 1 คัน  แต่ถ้ายังไม่หนำใจ มีมากกว่านั้น เรียงกันนอกรั้วหน้าบ้านได้อีก 3 คัน 5555