ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบอัตราเร่งระหว่าง Prius กับ Civic 1.8 คันไหนเหยียบมันส์กว่ากันครับ  (อ่าน 11595 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
คือว่าพี่ผมเค้าชอบมายืมซีวิคไปขับบ่อยๆปกติพี่ขับ Prius ครับ พี่เป็นคนเหยียบเร็วพอสมควร คือว่าเหยียบทีก็มิดคันเร่ง ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าซื้อพรีอูสมาทำไม หรือว่า civic มันขับสนุกกว่าพรีอูส แรงม้าของพรีอูสอยู่ที่ 136 แรงม้า ซีวิค 141 แรงม้า ถ้าไม่เทียบเรื่องราคาและอ้อพชั่น คู่แข่งพรีอูสนี่คือซีวิคใช่ป่าวครับ พี่ผมซื้อมา 1,379,000 บาท ซีวิคผม 964,000 บาท ต่างกัน 415,000 แต่ถ้าขับมันส์ผมว่าซิวิคชนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:16:29 โดย Junior22 »

ออฟไลน์ ASCARI

• Newbie
  • *
ไม่เคยขับทั้งคู่ครับ..ผมว่า Prius  นะ  เพราะ..มีพลัง Hybrid ...อยู่.....

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Prius VS FB      Prius ชนะ

Prius VS FD      FD ชนะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Prius นั้นถ้าเป็น PWR Mode นั้นแรงพอตัว
แต่ถ้า Eco Mode VS Econ นี่ Eco Mode จะอืดกว่ามากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mewzabahl

พรีอุส ใช้โหมด power กระชากได้ใจมาก.  ซีวิค ตัวนี้ผมเฉยๆนะ เครื่องเดิม เกียร์เดิม fb น่าจะแพ้ อันติส1.8cvt นะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Prius VS FB      Prius ชนะ

Prius VS FD      FD ชนะ
+1  FD 1.8 ถามเซลคิดว่า2.0 ได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ขับไม่มันส์ทั้งคู่อ่ะ ครับ โดยเฉพาะ fb 1.8  :P เอา elanta มาลองขับเทียบใส่กัน elanta สนุกกว่าเยอะครับ FB ออกแนวผู้หญิงออฟฟิศ เลยละ

ออฟไลน์ guitarz

• Newbie
  • *
prius power mode กระชากมากครับ
มันกว่า Civic FD 2.0 จริงจัง

แต่พรีอุสมันล็อก top speed ไว้ 185 มั้งถ้าจำไม่ผิดฮะ

ออฟไลน์ panerai

prius power mode กระชากมากครับ
มันกว่า Civic FD 2.0 จริงจัง

แต่พรีอุสมันล็อก top speed ไว้ 185 มั้งถ้าจำไม่ผิดฮะ
189km/h ครับ อิอิ ;D

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
เท่าที่ลอง มาทั้ง 2 คัน ของ ผม และ ของเพื่อน ป้ายแดงทั้ง คู่

PRIUS MODE POWER เท่านั้น ที่ มัน และ เสียงครางเร้าใจ ครับ เทียบ ซีวิค แล้ว มันกว่า ในช่วง ต้น ครับ ในช่วงปลาย ซีวิค น่าจะรอบขึ้นเร็วกว่า นิด

หน่อย แต่ความฉลาดของเกียร์ PRIUS E-CVT ยังคง รักษารอบเครื่อง ให้เร่ง แซง ได้ทันใจกว่า ซีวิค ที่รอบ ตกลงไปครับ  ถ้าถามว่าขับมันกว่า PRIUS

ครับ แต่ กระทำในโหมด  POWER  สถานเดียว อีก 3 โหมด รวมถึง โหมด  NORMAL  มัน อืดได้ใจ ซีวิค ฟาดเรียบครับ สรุป ซื้อมาขับ ประหยัด

พลังงาน ตังค์ เติมน้ำมัน แต่ กระเป๋า แหก สิ้นเดือน ก็ PRIUS  ซื้อมาขับ ชิวๆ สบาย ตัว สบายใจ ไม่ต้องปาดเหงื่อ ประหยัด เหรอ ไม่แคร์ ไม่ได้ซดมาก

มาย จัด CIVIC  ค่าตัว PRIUS 1.36 ล้าน ในตัวท็อป หันมาซักนิด  CAMRY  ACCORD TEANA 2.0  ใหม่ป้ายแดง 1.29 - 1.39 ล้าน อยากประหยัด

ก็เอาไปติดแก๊ส ขับมันกว่าเยอะเลย คร๊าบ................. สำหรับ สมาชิกที่กำลังตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ YenChar

ซีวิค ขับสนุกกว่า

แต่ถ้าพรีอุสใช้ PWR Mode พรีอุสขับสนุกกว่าครับ
คันเร่งไวขึ้น เครื่องช่วยมากขึ้น มันส์ดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สูสีเลยทีเดียว แต่ซีวิคมันได้อารมณ์จาก i-VTEC น่ะสิครับ

Junior22

สูสีเลยทีเดียว แต่ซีวิคมันได้อารมณ์จาก i-VTEC น่ะสิครับ

ผมชอบฟังเสียงระบบวีเทคนะ เหมือนคนโรคจิตไงก็ไม่รู้ ฟังแล้วมันเร้าใจดี ส่วนพรีอูสเสียงเครื่องมันดังฮึ่มๆ ไม่ค่อยเพราะเลย เหมือนเสียงเครื่องตอนเหยียบคันเร่งในเกียร์ว่างอะครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
จากที่ลองขับมาทั้งสองรุ่น ผมว่า PRIUS POWER MODE ขับสนุกกว่าเยอะครับ  แต่ก็ดูดน้ำมันเอาเรื่องอยู่
ผมเคยวิ่งที่ 170 - 180 กรุงเทพ - หัวหิน น้ำมันเกือบหมดถัง POWER MODE นะครับ เวลาแซง เหยียบสุด แอบมีหลังติดเบาะเล็กๆเหมือนกัน
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ aimmy

• Newbie
  • *
โหมด  NORMAL  ของ PRIUS ที่ว่าอืดนี่ ถ้าเทียบกับ City อันไหนอืดกว่ากันครับ
แล้วโหมด ECO เทียบรถกับอะไรได้บ้างหรือถ้าให้ผมเห็นภาพ ก็เช่น City นั่ง 4 คน ของเต็๋มท้ายรถ อะไรประมาณนี้

พอดีแฟนสนใจ PRIUS  ตอนนี้ผมขับ City ตัวก่อน MC อยู่

อยากให้ลองช่วยเปรียบเที่ยบให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับมันคง I-Vtec รอบปลาย

ขับสบาย ชิวๆ ประหยัด มีหลังคาไฮโซ ต้องเจ้าอู๊ดเลย

Junior22

โหมด  NORMAL  ของ PRIUS ที่ว่าอืดนี่ ถ้าเทียบกับ City อันไหนอืดกว่ากันครับ
แล้วโหมด ECO เทียบรถกับอะไรได้บ้างหรือถ้าให้ผมเห็นภาพ ก็เช่น City นั่ง 4 คน ของเต็๋มท้ายรถ อะไรประมาณนี้

พอดีแฟนสนใจ PRIUS  ตอนนี้ผมขับ City ตัวก่อน MC อยู่

อยากให้ลองช่วยเปรียบเที่ยบให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ ;D

Mode normal ก็ประมาณขับยาริสครับ
Mide eco นี่ก็อืดพอๆกับขับอแวนซ่า