ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลรถกระบะเกียร์auto / manual ครับ  (อ่าน 7631 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
สอบถามข้อมูลรถกระบะเกียร์auto / manual ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:04:38 »
แพลนว่าทำงานใน กทม อีกซัก 2 ปี ก็จะต้องไปดูแลงานที่บ้านต่างจังหวัด จิงๆอยากได้เก๋งแต่อาจจะต้องไปซื้อของโน่นนี่นั่ันทีละกระสอบ 2 กระสอบเลยกำลังพิจารณา Ranger 4 ประตู ขับ 2 ยกสูงอยู่ครับ
อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างรถกระบะเกียร์ auto และ manualครับ เพราะไม่เคยขับหรือนั่งกระบะ autoเลย (ส่วนตัวชอบขับ auto แต่ถ้าต่างกันมากก็ขับ ธรรมดาได้ครับเพราะตั้งใจว่าซื้อแล้วใช้กันยาวๆ แค่หนักใจช่วงที่ยังอยู่กทมนี่แหละ  :-\)

- ความรู้สึกเวลาขับกระบะ auto จะเหมือนเก๋งมั้ยครับหมายถึง จังหวะการเร่ง การแซง การเปลี่ยนเกียร์ของรถ มันจะเรียบๆไม่กระตุกมากเหมือนเก๋งรึเปล่า(ผมขับไม่ซิ่งไม่เร็วไม่กระชากคับความเร็วปกติที่ 80-90 สูงสุดแค่ 130 กรณีที่ทางตรงต่างจังหวัดโล่งๆ)
- ค่าบำรุงรักษาที่เค้าว่ากันว่าเมื่อก่อนจุกจิก แพง หลายๆอย่างปัจจุบันเป็นยังไงบ้างครับ
- auto นี่ขับขึ้นดอยได้สบายๆเหมือน ธรรมดามั้ยคับ
- ราคาขายต่อตกลงไปเยอะมากมัั้ยคับถ้าไม่มองว่าเป็น ford เอาแค่เทียบว่า auto กับธรรมดา

ขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูลรถกระบะเกียร์auto / manual ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:09:14 »
 ถึงจะซิ่งไม่มันส์เท่าMT แต่เกียร์ออโต้ยุคใหม่ ประสิทธิภาพดีขึ้นมากๆแล้ว
 ตอบได้แทบทุกโจทย์ที่บอกมาครับ......................
;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: สอบถามข้อมูลรถกระบะเกียร์auto / manual ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:28:07 »
ถ้ารถใช้งานยาวๆอย่ากังวลเรื่องราคาขายต่อเถอะครับเอาที่เหมาะเราดีกว่าครับ ประสิทธิภาพโดยรวมรวมถึงราคาตอนออกใหม่ ค่าบำรุงรักษา อะไหล่ อัตรเร่ง อัตราสิ้นเปลืองเกียร์ธรรมดาชนะครับแต่ห่างกันไม่มากเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ดูแลตามปกติอาจเยอะกว่าหน่อยถ้าใช้กรุงเทพตั้ง 2 ปีแล้วพอไปอยู่ตจวก็ใช้งานไม่หนักผมว่าเอาเกียร์ออโต้เถอะครับ ขับสบายกว่ากันเยอะถ้าไม่ได้ขับที่กรุงเทพเลยผมเชียร์เกียร์ธรรมดามากกว่านะ 2 ปีผมว่านานพอดูเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:36:35 »
ยังไงกระบะก็คือกระบะครับออกตัวไม่เหมือนเก๋งแน่นอน ดึงแรงกว่า

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 14:36:56 »
จากประสบการณ์ตรงเกียร์ธรรมดา new ford ranger ในเมือง
1. เมื่อย แต่ก็สนุกดี แต่มันก็เมื่อยนะถ้ารถติดมากๆ
2. เกียร์ 1-2-3 ชิดมาก ทำให้ต้องออกตัวด้วยเกียร์ 2แล้วไป4แล้วไป6 เป็นประจำ
ความจริงอยากได้เกียร์ Auto นะ แฟนจะได้ขับด้วยได้ :) แต่ตัวโอเพ่นแคปมันไม่มีเกียร์ auto ก็เลยจำเป็นต้องใช้

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 20:04:50 »
เกียร์ออโต้ของฟอร์ด ผลักมาทางขวามือแล้วโยกขึ้นลงเปลี่ยนเกียร์เองได้เหมือนเกียร์ธรรมดาเลย กระทืบคันเร่งแล้วชิฟเกียร์เองไม่ต้องผ่อนคันเร่งเพื่อเหยียบคลัช ผมว่ามาเร็วพอๆกับเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:12:05 »
ใช้ colorado 4wd auto มา7ปี 170,000โล เกียร์ยังเปลี่ยนนิ่มกว่า accord g8 2.4EL อายุ4ขวบอีกอ่ะ ดังนั้นไม่ต้องกังวลครับ ผมถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะอย่างเดียวเอง

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 16:56:00 »
สมัยนี้กระบะเกียร์ออโต้5สปีดพัฒนามาได้ดีกว่ารุ่นก่อนๆขับสบายครับอัตราเร่งใช้ได้เลยครับราคาขายต่ออย่าไปคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:12:51 »
ขอบคุณทุกท่านคับ  :D
ตอนนี้สงสัยแค่ตอนขึ้นเขาแล้วคับมันมีกำลังทุกอย่างเมือนเกียร์ธรรมดาใช่มั้ยประมาณว่าถ้าแรงไม่พอก็แค่ขยับเกียร์ลงมาเกียร์ต่ำเหมือนที่คุณ aoddy1 บอก ก็ได้กำลังเหมือนเกียร์ธรรมดาทุกอย่าง  ???