ผู้เขียน หัวข้อ: รถค้างสต็อคเพียบ  (อ่าน 7963 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
รถค้างสต็อคเพียบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:50:30 »
อดใจรอซื้อรถค้างสต็อคปีหน้าดีกว่าไม๊.....เหลือเพียบ.....โปรฯครั้งนี้แค่เชิญชวนให้ซื้อลดเยอะในงานปลายปี แต่โปรฯหน้าคือขอร้องให้ซื้อจะเป็นของจริงคือยัดเยียดให้อย่างยิ่งใหญ่ต้นปีหน้าครับผม....ปีหน้าอย่างไรก็คงได้ซื้อรถค้างสต็อค(รุ่นปัจจุบันที่ค้างเติ่ง)จนถึงไตรมาสสามนู่นปี 14 (คิดว่าเช่นนั้นไม๊)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: รถค้างสต็อคเพียบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:21:54 »

ถ้ามีแผนจะเปลี่ยนรถอยู่แล้ว รถที่ใช้อยู่ประกันใกล้หมด รถเริ่มมีปัญหาเสียจุจิก หรือถ้ารอปีหน้าราคามือ2อาจตกมากกว่านี้อีก ไม่อยากใช้รถตกรุ่น(ค้างปี)
หรือได้ดีลที่ถูกใจแล้วจะรอไปทำไม

บางทีถ้าระบายสต๊อคออกไม่หมด รถที่หลายคนรอคอยอย่าง city jazz mazda3 เลื่อนเวลาเปิดตัวเพื่อระบายสต๊อค คิดว่าดีไหมครับ

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:28:32 »
ผมว่าปีหน้าคงเหลือ stock ไม่มากแล้ว
ต้องเช็คเป็นรุ่นๆไป ว่ารุ่นนั้นๆ stock เหลือมากจริงๆ
เดี๋ยว รอรุ่นนี้จัดโปร พอปีหน้าหมด stock ก่อนอาจจะได้ไปซื้อ รุ่นอื่นที่ไม่อยากได้เพราะมีโปร  ;D ;D ;D

คนส่วนใหญ่คงไม่รอหรอก

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:09:51 »
ผมคิดว่าถ้าวันจันทร์นี้ city 2014 ตัวใหม่ไม่ดีหรือไม่ถูกใจ ผมจะกลับไปซื้อตัวเก่า

ขอให้เปิดตัวมาแล้วไม่ดีด้วย เถิดดด จะได้ไม่เสียเงินเยอะ

55555555555555555555

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:32:04 »
คงไม่ค้าง Stock เยอะขนาดนั้นมั้ง ผมว่าปีหน้าก็ระบายได้เพียบแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:53:17 »
รถที่คนส่วนใหญ่อยากได้ ก่อนหน้านี้ขายได้อยู่แล้ว รุ่นใหม่ แพง ไม่ดี คงไม่เหลือ stock รอคุณแล้วปีหน้า ก็คงอดไปครับ
แต่รุ่นที่ขายไม่ค่อยได้ก่อนหน้านี้ และก็มีรุ่นใหม่ จ่อเป็นตัว ตัวใหม่ไฉลไลกว่าอันนี้ น่าจะยังพอมีเหลืออยู่บ้างนะครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 12:29:06 »
ซิตี้ ลดคันละแสนซิจะได้ไม่ค้างเยอะ อิอิ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 16:11:00 »
เค้าปรับตัวกันไปสักพักละครับ ไม่น่าจะปล่อยให้ล้นสต๊อคกันครึ่งปีโดยที่ไม่ทำไร

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:22:02 »
มันไม่ค้าง Stock เยอะขนาดนั้นหรอกครับ ทุกบริษัทมีฝ่ายการตลาดและฝ่าย Planning ที่คอย Forecast อยู่ เห็นท่าไม่ดี เค้าก็ยกเลิกประกอบรถ Domestic แล้วไปประกอบรถส่งนอกแทนครับ ประเทศเราเป็นฐานการผลิตสำหรับหลายๆ Brand ครับ ปรับตัวได้ไม่ยาก แค่ว่า พนง. หา OT ยากขึ้นครับ  :P

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 12:00:25 »
มันไม่ค้าง Stock เยอะขนาดนั้นหรอกครับ ทุกบริษัทมีฝ่ายการตลาดและฝ่าย Planning ที่คอย Forecast อยู่ เห็นท่าไม่ดี เค้าก็ยกเลิกประกอบรถ Domestic แล้วไปประกอบรถส่งนอกแทนครับ ประเทศเราเป็นฐานการผลิตสำหรับหลายๆ Brand ครับ ปรับตัวได้ไม่ยาก แค่ว่า พนง. หา OT ยากขึ้นครับ  :P

น่าจะใช่แบบนี้แหละครับ เพราะเราก็เคยเจอหลายครั้ง มีรถสเป๊กแปลก ที่บ้านเราไม่มีออกมาขาย

ซึ่งก็คงจะมาจากการหาทางแก้ปัญหารถที่สั่งผลิตโดย Forecast ผิดพลาดไปของแต่ละที่ ในช่วงสถาณการณ์ไม่ปรกตินั่นแหละครับ รถค้างเป็นพันๆ คัน เงินหลายพันล้าน ไม่มีใครนั่งอยู่เฉยๆ แน่นอน