ผู้เขียน หัวข้อ: คันเร่งไฟฟ้าจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 2586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
คันเร่งไฟฟ้าจำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2022, 22:58:56 »
คันเร่งไฟฟ้าจำเป็นไหมครับ มันทำให้การเหยียบคันเร่งเบาขึ้นจริง

หรือเป็นแค่ความรู้สึกว่าดีขึ้น เร็วขึ้น เพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์การใช้งานบ้างครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: คันเร่งไฟฟ้าจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 06:31:29 »
ก็เบาขึ้นครับ ถ้าคนขับรถประจำๆอยู่ก็จะไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าคนที่ยังขับรถไม่ค่อยแข็งจะเวอๆหน่อย การขับอาจจะไม่สมูทเท่าที่ควร จะมีกระโชกโฮกฮากบางเพราะ คันเร่งมัน เบา คุมน้ำหนักจะยังไม่ค่อยถูกกันครับ

แต่ส่วนที่ว่า เร็วขึ้น ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยว

ส่วนที่เป็นกล่องคันเร่งไฟฟ้าแบบแต่งเพิ่มนู้นนี่กัน มันน่าจะเป็นแค่การ เพิ่มความเร็วในการตอบรับคำสั่งคันเร่งได้เร็วมากขึ้นกว่าเดิมมากกว่าครับ เลยทำให้รู้สึกว่าแรงขึ้น
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 06:38:52 »
ผมใช้เกือบทุกคันนะ ใช้ในกรุงเทพมันสบายกว่า แตะเบากว่ารถไปเท่ากัน  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 07:57:21 »
มันเป็นกล่องหลอกอะ

คือแบบ ปรกติ เรากดคันเร่ง แค่ 10% รถมันก็ไป 10%

แต่กล่องคันเร่งมันหลอกคุณ ถ้าคุณกด 10% แต่รถมันเร่งให้ 30% คนก็คิดว่ามันเร็วขึ้น มันเบา มันแรง

หลักการมันมีแค่นี้แหละ อยากวิ่ง 30% ก็กดลึกๆหน่อย แค่นั้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:18:43 »
มันอยู่ที่ว่า รถคันนั้น รถอะไร รุ่นไหน ?

รถบางรุ่น เซ็ทคันเร่งมาหน่วงมาก คุณกด 20% มันไปสั่งเปิดลิ้นปีกผีเสื้อแค่ 10% เท่านั้น อย่างพวก CR-V G3 เนี่ย ตัวดี หรือ บางทีกดแล้วก็ขอคิดก่อน 1 - 2 วิ กว่าจะพุ่ง ดังนั้น คันเร่งจะมาช่วยแก้ตรงนี้

ใส่แล้ว กระฉับกระเฉงขึ้น เป็นธรรมชาติขึ้นครับ

คันเร่ง ยี่ห้อแพงๆ เช่น DTE เคยขับใน CR-V G5 ดีเซล .. อย่างเนียนครับ เปิดโหมดสูงๆ แกล้งมันยังไง ก็ไม่กระตุก ไม่กระชาก แต่ราคา มันก็เกือบ 10 เท่า ของกล่องไทยทำที่ผมใช้อยู่แหละ

รถผม 3 คัน

CR-V G3 2.0 ... คันนี้ใส่ก่อนเลย แต่ตอนนี้ถอดละ เพราะไป remap ทำได้เนียนกว่า (แต่มันก็แพงกว่า)
Pulsar Turbo ... ใส่ แต่ไม่ได้เปิดเลย ปิดทิ้ง เพราะลองเปิดแล้ว มันกระชากไปหน่อย กลัวเกียร์พัง
City Turbo ... ใส่ครับ คันเร่งยังมีแอบ lag ตอบสนองช้าไปนิด ใส่แล้วเปิดเบอร์ 1 ขับเนียนๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:19:39 »
ผมเคยใส่แล้วก็ถอดไปแล้ว มันไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้นเลย แค่ยกกราฟคันเร่งให้มันชันขึ้นแค่นั้น สลับมาใช้แพดเดิ้ลชิฟแล้วกดคันเร่งเยอะๆก็จบแล้ว หรือบางคันเปิดโหมดสปอตก็ได้แล้ว ไม่ต้องไปเสียเงินกับของพวกนี้เลยครับ ยกเว้นแต่รถไม่มีให้เล่นเกียร์เอง ไม่มีโหมดสปอต ก็คงต้องใช้ แต่มันกระชากๆเกียร์ก็จะพังไว้ขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:29:37 »
สำหรับผมไม่จำเป็นครับ
ขับมาทั้งเก๋ง และPPV ไม่เคยใช้เลย

แต่คนรู้จักขับกระบะต้องใส่ทุกคัน  ;D
แล้วแต่คนมากกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องมี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:31:18 »
รถที่ใช้งานทุกวันนี้บนท้องถนนกี่คัน แล้ว ติดคันเร่งไฟฟ้ากี่คันครับ

ถึง 1% ไหม ผมว่าไม่ด้วยซ้ำ

ดังนั้น ความจำเป็น ตอบเลยไม่มีความจำเป็นอะไรเลย

แต่ถามว่า ฟิลลิ่ง เปลี่ยนไหม ความชอบสำหรับคนที่คันเร่งเดิมมัน delay นิดๆ แล้วกลายเป็น แตะเป็นมา แตะเป็นดึง มันดีขึ้นไหม ก็ต้องบอกว่า ดีขึ้นครับ แต่มันก็คนละประเด็นกับ จำเป็น ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 08:36:11 »
ถามว่าจำเป็นไหม ไม่เลยครับ..

มันไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น แต่มันทำให้เปลี่ยนบุคลิกของรถได้
เพราะรถบางคันการตอบสนองช่วงกดคันเร่งเบาๆมันหน่วงมากเกินไป

ผมจะเทียบรถเซกเมนต์เดียวกันเลย
ผมขับ Revo 2.8 มาแล้ววันต่อมาขับ Dmax 3.0 เกียร์ออโตทั้งสองคัน
ตอนขับ Revo ผมแตะคันเร่งหน่อยๆ รถกระฉับกระเฉง ขับง่าย
พอไปขับ Dmax ผมกดคันเร่งแบบที่ขับ Revo พบว่ามันหน่วงๆและรู้สึกอืด จนต้องกดคันเร่งเพิ่มอีก
พอไปใส่คันเร่งไฟฟ้า ความรู้สึกการใช้คันเร่งก็ดีขึ้น
เทียบความแรงระหว่างใส่กับไม่ใส่ ไม่ต่างกันครับ 0-100 ทำได้เวลาเท่ากันเป๊ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 09:30:51 »
ผมเคยใส่ใน X-Trail อยู่ซักพักแล้วไฟเอนจิ้นโชว์เลยถอดออกครับ ตอนใส่ใหม่ๆ ก็รู้สึกดีครับ แตะเบาๆ รถก็ตอบสนองดีกว่าเดิมแต่อาจจะไม่นุ่มนวลเท่าไหร่นัก
บางจังหวะมีออกแนวกระชากบ้าง พอจะปรับสเตปให้ตอบสนองช้าลงก็ไม่ต่างจากเดิมมากนัก
หลังจากถอดออกแล้วมาขับแบบเดิมๆ มันก็ไม่ได้แย่อะไร เพียงแต่เราก็ปรับการขับตามบุคคลิกของรถคันนั้น อยากเร่งเยอะก็กดเยอะมีแค่นั้นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2022, 09:33:13 โดย ck_win »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 10:05:02 »
ถ้าถามว่าจำเป็นไหม คงไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 10:16:53 »
ไม่ติดนะถ้าคันเร่งเดิมตอบสนองได้พอ ไม่ต้องเหยียบลึก
ใช้แบบปกติขับเรื่อย เร็วไม่เกิน120 ไม่มุดซ้ายขวา
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 12:36:33 »
ถ้าคิดว่าการขับรถให้เนียนและresponseนั้นสำคัญ ก็ควรมีครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 14:03:25 »
สำหรับผมไม่จำเป็นครับ
สมัย Mz2 ดีเซลออกใหม่ๆ ในคลับจะมีพวกมาขายกล่องพวกนี้เยอะมาก โฆษณาว่าอัตราเร่งดี ประหยัดขึ้น
ผมลองเทสกับรถเดิมๆ มันก็ประหยัดพอกัน แล้วถ้ากระทืบจริงๆ เวลาก็พอกัน คือแค่เข้าไปแก้คันเร่ง Mz2 ที่มันอมๆนิดนึง แค่นั้นเอง
ซึ่งถ้าเรารู้จังหวะรถ ใช้มันบ่อยๆ ประจำ ก็ขับให้เนียนได้เองนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 15:08:39 »

หมายถึงกล่อง พ่วงคันเร่งนะเหรอ

รถก็แรงเท่าเดิมนั่นละ แค่ กล่องมันไป ปรับค่าให้กดลึกน้อยลง เปลืองน้ำมัน ไร้สาระ ไม่มีประโยชน์ 

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:13:39 »
ถามว่า จำเป็นมั๊ย
ตอบ ไม่จำเป็น

แต่ถ้าถามว่า ใส่แล้วมันช่วยให้การตอบสนองคันเร่ง ดีขึ้นมั๊ย
ตอบ ดีขึ้นแน่นอน

ผมเคยใช้คันเร่งไฟฟ้า กับรถ 2 คัน แต่ไม่ได้ใช้คันเร่งไฟฟ้าอย่างเดียว ผมใช้พ่วงกับกล่องเพิ่มแรงม้า

ปัจจุบันผมถอดกล่องออกหมดทุกใบ เปลี่ยนมารีแมป แทนการใช้กล่องครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:59:56 »
ทั้งกล่อง ทั้งรีแมพ มันทำให้รถคายมลพิษมากขึ้นมั้ย

ถ้าไม่ … แล้วบริษัทรถยนต์จะเซ็ตคันเร่งมาให้หน่วงๆ อมๆ ทำไมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 16:05:51 »
ทั้งกล่อง ทั้งรีแมพ มันทำให้รถคายมลพิษมากขึ้นมั้ย

ถ้าไม่ … แล้วบริษัทรถยนต์จะเซ็ตคันเร่งมาให้หน่วงๆ อมๆ ทำไมครับ

ผมว่าจุดประสงค์หลักของการหน่วงคันเร่ง (ซึ่งเป็นกันหมด น้อยมาก ว่ากันไป)

เพื่อเรื่องความสมูทครับ ไม่กระชาก นุ่มนวล

รถบางคันมีโหมด S หรือ M แค่นี้ คันเร่งก็เปลี่ยนบุคลิคไปละ กดเป็นมา หรือจอดไฟแดงกดเป็นโดด กดเป็นพุ่ง ก็มีครับ มันสนุก แต่มันอาจจะไม่ได้เหมาะกับทุกคน

เวลารถทำมา ผมเชื่อว่า เขามองถึงความเป็นสากล คนส่วนใหญ่ รถผมมีโหมด S แต่ไม่ได้ใช้โหมดนี้เป็นปกติ นานๆ ใช้ที หรือ เวลาอยากจะซัด อยากจะแซง หรือ ขึ้น-ลง เขา มากกว่า ครับ