ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก D seg ติดLPG ครับ งบ 7แสน รอรถไฟฟ้าราคานี้ไม่ไหว  (อ่าน 2263 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
รอรถไฟฟ้ายี่ห้อหนึ่งไม่ไหวแล้วครับ จำเป็นต้องใช้รถ แต้ต้องผ่าเมืองรถติดทุกๆวันไปกลับ50km เช้า 1.30ชม เย็น1.30ชม
ปัจจุบันรถเก่า City CNG เติมวันละ100บาท จำเป็นต้องใช้รถใหญ่ขึ้น ไปต่างจังหวัดบ่อยขึ้น
โจทย์คือ
1ค่าเชื้อเพลิงรับได้โลละ 1-1.5 บาท
2ที่บ้านมีรถสำรอง ยืมพ่อ ยืมแฟน ได้ (เผื่อต้องเสีย ซ่อม เช็คระยะ)
3ปลอดภัย เดินทางต่างจังหวัดไม่เหนื่อย
4มีความรู้เรื่องรถพอสมควรครับ

มองๆไว้ จะเอาไปดม LPG ครับ ชอบสุดอยู่บน ชอบน้อยอยู่ล่างครับ
1Accord G9 2.4 Tech, ก่อน MC (ชอบออฟชั่นมากสุดๆๆๆ เพราะหลัง MC ไม่มี tech เบนซินล้วนแล้ว)
2Camry ACV50 2.5G MC (เครื่องแรง ทน ดูยังใหม่)
3Accord G9 2.0EL MC (ออฟชั่นแน่น ถูกใจ)
4Camry ACV50 2.0G ก่อน MC ไม่ใช่ฉีดตรง (ถูก ทน ไว้ใจได้ แต่ทรงแก่เชียว)

มีตัวไหนให้ระวังบ้างครับ อ่านแต่ Spec ในกระดาษมาครับ ขอบคุณครับ กะขับปีละ 20000โล

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
G9 เป็น accord ที่ แฮนด์ลิ่ง ไม่ดีนัก ปัญหาเฉพาะตัวหลายจุด

Camry ดูจะน่าสนกว่า พวกระบบโบราณ ไม่ฉีดตรง ติดแก๊สง่าย จูนง่ายกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

เลือกที่ติดกับท่อร่วมดีกว่าครับ  ตัวไหนก็ได้  ดูแลง่ายกว่า

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
จริงๆ 7 แสนนี่ หา อัสติส HYB มือสองปีใหม่ๆสบายเลยครับ ประหยัดพอๆกับแก๊สเลย
ปี2020-2021 วารันตรีเหลือด้วยครับ หกแสนปลายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2022, 13:34:47 โดย eaksuchart »

ออฟไลน์ PC CK

Altis hybrid อีกเสียงครับแต่จริงๆ
Camry hybridก็โอนะครับ ไม่ต้องติดแก๊สก็ได้
ส่วนต่างกับราคารถไฟฟ้าค่อนข้างเยอะอยู่

ออฟไลน์ GT3

g9 ระวังเรื่องปั๊ม abs

ออฟไลน์ CNX

Altis Hybrid มือ2 7แสน น่าใช้ครับ สวยดี อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ทำได้เฉลี่ย 20.92 km/l

https://www.headlightmag.com/preview-acce-fuel-toyota-corolla-altis-hybrid-premium-safety/
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ apinui

ขอเพิ่มตัวเลือกให้อีก 1 ได้ไหมอะ 

Altis 1.8 2019 มือ2 ตอนนี้สวยๆไม่ข้าม 7แสนมีเยอะเลย ได้รถใหม่กว่า ไมล์น้อยๆ ติดแก็สวิ่งน่าจะดีกว่าในระยะยาวนะ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
แนะนำ camry 2.0 d4s 2017 คัน เครื่องยนต์ฉีดตรง ขับดีกว่าตัว รุ่น 2.5 แบบธรรมดาอีกครับ ราคา ก็อยู่ในงบ ไม่เกิน เจ็ดแสน หาดีๆ อาจเจอ หกแสนต้นๆ ก็ได้ครับ ไปลองขับ เทียบกับรุ่นอื่นได้เลย เครื่องยนต์ฉีดตรง ทำมา ขับดี สมกับเทคโนโลยี d4s แน่นอน ขับในเมือง ออกตัว พุ่งๆ  ขับเดินทางไกล เครื่องยนต์ 2.0lite วิ่งสบายๆ กดเป็นมา ไม่จำเป็นต้องใช้รุ่น 2.5 เลย และขับดีกว่า accord 2.0 แน่นอน ค่าติดตั้งแก๊สตอนนี้ d4s สี่หมื่นบาท ต้นๆ ก็ติดตั้งได้แล้วครับไม่ได้แพงมากเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ไปแคมรี่ ตัวที่ร้านติดแก๊ซ จูนง่ายๆ ไม่ซับซ้อน

ไม่ก็ C seg ปีใหม่ๆ ไปติดแก๊ซมั้ย

ออฟไลน์ mongolias

จากคนที่ใช้รถติดแก๊สมา 2 คันแล้ว ผมเลือก Camry ACV50 2.5G MC ครับ เครื่องก่อนฉีดตรงติดแก๊สง่ายกว่า หาอู่ซ่อมบำรุงได้ง่ายกว่าเช่นกัน
แต่ถ้าขี้เกียจวุ่นวายกับแก๊ส ผมเห็นด้วยกับ Altis HV ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รับค่าเชื้อเพลิงได้ กม. ละ 1.0-1.5 บาท ขอบอกว่า ขนาดว่าเป็นอัลติสติดแก๊ส ค่าเชื้อเพลิงในเมือง ต่อ กม. ยังได้แค่ 1.2-1.5 บาทเลยครับ ถ้าขับนอกเมือง พอหวัง 1.0-1.2 บาท/กม. ได้อยู่ครับ ราคาแก๊สตอนนี้มันขึ้นมา ลิตรละ 14-15 บาทแล้วนะครับใน กทม. ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ 10-11 บาทเท่านั้นครับ

เพราะงั้น รถที่ใหญ่กว่าอัลติส ประหยัดสุดคิดว่าเป็น Camry 2.0 ก็น่าจะยังกินมากกว่า 1.2-1.5 บาทต่อ กม. อยู่อีกนิดนึงครับ รับได้ไหมน๊อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2022, 13:26:57 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
จากที่ใช้มาทั้ง 2 รุ่นนะครับ Camry 2.0 D4s 2017 / Accord 2.0 MC 2017 (ของแฟน) ไม่ติดแก๊สทั้งคู่

ถ้าจะติดแก๊สตามโจทย์แนะนำ Camry ACV50 2.5G MC ครับ
ส่วนตัวผมนะครับ ถ้าเรื่องการขับขี่ ความสบายในการนั่งโดยสาร การเก็บเสียง Camry ดีกว่าครับ
แต่ Accord จะได้ภายในภายนอกที่สวยกว่า ดูทันสมัยมากกว่า แล้วแต่ชอบจริงๆครับ
อ่อ พอดี Accord ผมมักจะเป็นคนนั่ง เบาะหน้าไฟฟ้า 4 ทิศทางนะครับ ส่วน Camry 8 ทิศทางครับ

โดยรวมคือจิ้มคันไหนก็ได้ แต่ถ้าจะติดแก๊สจริงๆ ไป Camry ครับ
ที่บ้านมี Camry 2.0 ปี 2011 อีกคันของคุณพ่อ เป็นเครื่องรุ่นเก่า 4 เกียร์ติดแก๊ส ประหยัดและอึดมาก
ตกกิโลละไม่ถึง 1.5 บาท ตอนนี้วิ่งไป 250,000km แล้ว คุ้มมากครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ hisoman999

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้ไอเดีย Altis HV ขอไปลองก่อนครับ
ถ้าไม่ชอบ อาจจะไป หา D seg ติดแก๊สต่อไปครับ