ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกล้างรถกันบ่อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 3370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
 ไม่ว่าจะล้างเอง หรือนำไปเข้าร้านล้างครับ ถ้าล้างบ่อยแล้วไม่เคลือบสีไม่เป็นไรใช่ไหมครับ แล้วถ้าล้างรถเองใช้น้ำยาอะไรในการล้างกันบ้างครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ประมาณหนึ่งสัปดาห์ต่อครั้ง ใช้น้ำยา **way ครับ

ออฟไลน์ @!r

• Newbie
  • *
ผมรถสี่ประตู ล้างเดือนละครั้งก็เหนือยแล้วครับ ส่วนใหญ่ล้างเอง เหมือนออกกำลังไปในตัว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Highway Star

สองอาทิตย์ครั้งครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าว่างมากๆก็วันเว้นวันครับ ปกติจะสัปดาห์ละ 2 ครั้ง แต่ถ้ายุ่งงานอื่นๆ ทิ้งไว้นานสุดก็สัปดาห์ละครั้ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
1-2 สัปดาห์ต่อครั้งครับ ยกเว้นรถตู้ เดือนล่ะครั้งครับ (จอดเป็นส่วนใหญ่+ค่าล้างแพงครับ ;D) ของผมล้างแล้วเคลือบทุกครั้งครับ ใช้น้ำยาของ CG ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
สัปดาห์ละครั้งครับ..ขี้เกียจหน่อยก็ 2 สัปดาห์..แต่ถ้าเลอะมากๆผมเห็นแล้วไม่เคยทนได้นาน ต้องล้างเลยทุกทีไป  ;)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ดูแต่ละท่าน ล้างกันเรียกได้เลยว่าค่อนข้างบ่อย

ส่วนตัวผมเหรอครับ

รอมันแบบว่าเน่าก่อน เพราะบางครั้งใช้เดินทางต่างจังหวัดบ่อยสองสามวันก็เน่า เน่าก็คือ เปื้อนฝุ่น เปื้อนแมลงติดหน้ารถ ติดกระจก แต่ก็ยังไม่ล้างครับ บางเดือนแทบไม่ได้เดินทางก็เปื้อนน้อยมาก

เคยนานสุดคือ 3 เดือนล้าง แบบว่าเน่าสุดๆจริงๆ และอีกอย่างมันช่วงฤดูฝนด้วย

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบล้างรถบ่อยๆเท่าไหร่ แบบว่าไม่ค่อยอะไรกับรถเงาๆน่ะครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าของประโยคเป็นใคร แต่ผมได้อ่านแล้วผมชอบมาก

"จิตวิญญาณของแรลลี่ ต้องเปื้อนเข้าไว้" เลยทำให้ผมรู้สึกว่า พอเวลามันเปื้อนฝุ่นเปื้อนโคลนมากๆ ก็ดูแปลกไปอีกแบบ ความสะอาดนั้นดูสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามกว่า

แต่ถ้านานเกิน 3 เดือนไป น่าจะเรียกได้ว่า ซก... ละครับ 555+

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ล้างเดือนละ 1-2ครั้งครับ ขึ้นิอยู่กับว่าสกปรกแค่ไหน เคลือบ 2เดือนครั้งครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ของผม 3 วันล้างที บางทีคึกหน่อยก็ทุกวันครับ  ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
สำหรับผมนี่ไม่แน่ไม่นอนคับ ขึ้นอยู่กับอารมณ์และสภาพรถขณะนั้นว่ามันสมควรล้างรึยัง แต่โดยเฉลี่ยก็ประมาณ  3 - 4 สัปดาห์ต่อครั้งคับ และช่วงนี้หน้าแล้งฝุ่นจะเยอะมาก เวลาผมเห็นฝุ่นมันเกาะเยอะก็จะล้างทีนึง แนวคปฏิบัติของผมคือล้างรถเองคับและไม่ใช้แชมพูดใๆเพราะผมลงน้ำยาเคลือบไว้ น้ำยาชนิดนี้พอลงแล้วมันก็จะมันวาวและเราเพียงเอาน้ำเปล่าล้างฝุ่นมันก็ออกแล้วคับ และประมาณเดือนนึงก็ลงน้ำยานี่ครั้งนึง ส่วนล้างแบบจริงจังนั้นผมก็มักจะเข้าศูนย์เอาคับ เช่นคาร์แคร์ทั่วไปหรือร้าน McGuire's เพราะเขาก็จะใช้แชมพูล้างให้และหลังจากนั้นผมก็เอาน้ำยาแวกซ์มาลงเคลือบอีกทีคับ ;)
ปล. บางคนก็ว่าล้างรถบ่อยไม่ดีกลัวรถเป็นสนิมไม่รู้จริงหรือเท็จประการใดคับ :-\

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ถ้าล้างแล้วเคลือบด้วย จะเดือนละครั้ง ใช้น้ำยาเคลือบคุณภาพดีๆหน่อย

ส่วนล้างน้ำปกติ อาทิตย์ละครั้ง

ออฟไลน์ mozart

เดือนละครั้งครับ มากกว่านั้นไม่ไหว ล้างทีไม่ต้องทำไรทั้งวันเลย

ออฟไลน์ sukhontha

ปัจจุบัน  ล้างน้ำเปล่า..เช็ดหมาด.สเปรย์ ทรีอินวัน  เช็ดออก...สองสัปดาห์ครั้ง  แบบนี้ใช้เวลาประมาณ  30  นาที (คนเดียว)  เรียบร้อย...แต่ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า  เพิ่งทำแบบนี้ได้ หกเดือน

ออฟไลน์ Pu121thai

• Newbie
  • *
ล้างโฟม+น้ำ เดือนละครั้ง
ลง wax 6 เดือนทีหนึ่ง

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าล้างปกติทั่วไปก็ล้างเองครับ 1-2 ครั้ง/เดือน
แต่ถ้าขัดนี่ให้ร้านขัด 2 เดือนครั้งครับ

ออฟไลน์ patbok

• Newbie
  • *
ล้างเดือนละ 1-2ครั้งครับ ขึ้นิอยู่กับว่าสกปรกแค่ไหน เคลือบ 2เดือนครั้งครับ

+1 อีกเสียงครับ  ;D

ออฟไลน์ gundam126

สำหรับผม สกปรกจัดๆถึงจะล้างครับ แล้วแต่สีรถด้วย ผมมีรถหลายคัน สีขาวกับดำเนี่ย มันจะเห็นรอยสกปรกง่าย ก็ประมาณ2-3เดือนครั้ง แต่ถ้าคันสีบรอนเงิน มันจะเห็นรอยสกปรกยากเพราะสีมันกลมกลืน ก็ประมาณ6เดือนล้างครั้งนึง ถ้าเป็นสีน้ำเงินเข้ม(แคมรี่รุ่นเก่า)คันนี้ล้างเดือนละครั้ง เพราะช่วงนี้ต้องเอาสุนัขในบ้านไปหาหมอบ่อย รถภายนอกไม่ค่อยสกปรกแต่ภายในมีแต่ขนหมา เลยล้างรถกับทำความสะอาดขนหมาที่อยู่ในรถบ่อยสักหน่อย

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
ขอบคุณครับบ ;D

ออฟไลน์ Monn

ล้างอาทิตย์ละครั้ง  เคลือบเดือนละครั้งครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ vinlly

• Newbie
  • *
ของผมล้างทุกวัน มี2คันสลับล้างคันละวัน  จริงๆไม่ได้โม้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฉลี่ยเดือนละ ครั้ง