ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องปั้มลมยี่ห้อไหน ที่เหมาะกับการเติมและเช็คลมยางรถยนต์ครับ  (อ่าน 8617 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมอยากขอคำแนะนำครับ

ผมกะว่าเปลี่ยนยาง Yaris ผมรอบหน้า (ในอีกไม่นานนี้) ผมจะใช้ยางราคาไม่แพงมาก และรอบนี้จะไม่เติมลมไนโตรเจนแล้วครับ

แต่จะใช้วิธีการ เติมลมธรรมดา ถ้าพร่อง จะใช้ปั้มเติมลม เติมเอาครับ เพราะไม่อยากไปเติมที่ปั้ม เสี่ยงเรื่องเกจ์ไม่ตรงครับ

อยากขอคะแนะนำว่า ปั้มลมตัวไหน ดีที่ เติมลมง่าย มีเกจ์วัดเช็คลมได้เลย และกดเติมให้ตามที่เรา set ครับ
และในกรณียาวแบน เราสามารถอัดเติมช่วยจนรถพอวิ่งได้ครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
Michelin ครับ ใช้มากำลังจะเข้าปีที่ 3 แล้วยังไม่พังครับ ถ้าจะวัดลมเฉยๆ ผมว่าซื้อที่วัดลมอีกอันไว้ในรถครับ
การเอาที่เติมลมมาวัดลมนี่จะลำบากไปหน่อย เพราะต้องเสียบที่จุดบุหรี่ตัวเครื่องถึงจะทำงาน ไหนจะต้องลากสายไฟไปๆมาๆแต่ละล้ออีก
แต่ถ้าใช้ที่วัดลม ก็เปิดเครื่องแล้วก็วัดได้เลย(มีถ่านในตัว)

ผมซื้อจากในเฟสที่ขายแต่ของ Michelin ครับ (MICHELIN LIFESTYLE THAILAND)
แต่ตัววัดลมผมซื้อของจีนมาใช้นะครับ แต่เผอิญมันวัดตรงกับเครื่องเติมลม Michelin เลย (โชคดีไปตัวละร้อยกว่าบาทแบบดิจิตอล)

ออฟไลน์ kez

หมายถึง เครื่องเติมลมฉุกเฉิน ใช่มั้ย

พอๆกัน ไม่ต่างกันหรอก     

มันเติมลมได้ช้า  เพราะดูดลมได้ช้า

ออฟไลน์ samaklen

ค่อย ๆ เติมก็ Michelin ใช้แบตรถ
อยากเติมเร็ว ๆ ก็ Puma ใช้แบตรถ
อยากได้ประจำบ้านราคาไม่แพง ก็แบบ no oil หัวเดียว 2 สูบ
อยากได้ทน ๆ ประจำบ้านก็ Puma 1สูบ หรือ ยี่ห้ออื่นตามใจ
อยากได้หนวกหู เติมเร็ว แรง ก็ปั๊มโรตารี่ตัวเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2020, 10:15:46 โดย samaklen »

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ผมใช้สูบจักรยานยี่ห้อ toppeak รุ่น joeblow เร็วสะดวก ใด้ออกแรง

ใช้มาปีที่ 6 ไม่เคยเติมข้างนอกเลย

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ผมซื้อปั้ม oil free ติดบ้านไว้เลย พันกว่าบาท สายแล้วก็หัวเติมแบบดิจิตอล ดูง่ายดี เติมเดือนละครั้ง ลมเหลือเป่ากรองครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าปั้มเติมลมฉุกเฉิน พอๆ กันหมดครับ ของไม่ได้งานทุกวัน

แต่ถ้าแค่เติมเวลาลมยางอ่อน หรือ เช็คลมยาง วิ่งเข้าปั้ม มีลมฟรีให้เติม ไม่ต้องลงทุนอะไร

ถ้าอยากมีไว้ติดบ้าน แนะนำ ปั้มลม oil free ดูแลรักษาง่าย เสียงเงียบ ที่สำคัญ ราคาถูก หาได้ทั่วไป แบบ 30 ลิตร ราคาพันกว่าบาท พอแล้ว หรือถ้าจะเอาไว้ใช้งานช่าง งาน DIY (เหมือนผม) ก็ 50 ลิตร ราคาประมาณ 3 พัน

ออฟไลน์ PaPaMan

แนะนำปั๊มลมของ Michilin ครับผมใช้อยู่ ปั๊มแรง เติมเร็ว ตั้งค่าเป็นดิจิตอลสะดวกมาก
https://www.lazada.co.th/products/michelin-digital-power-source-pre-set-12266-i399160921-s775124051.html?spm=a2o4m.searchlistcategory.list.8.30b245ec6Ywx9z&search=1

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
ปั๊มฉุกเฉิน ผมชอบ Blackhawk ของ MYCARR ครับ เล็ก เบา เงียบ ราคา 1,790 บาท

ส่วนปั๊มลมที่บ้านก็ ตามพี่ๆครับ Oil free 50 ลิตร ถ้างบจำกัดก็ มอเตอร์ 0.75-1HP 1 ตัว ถ้างบเหลือ ก็ 2 ตัวครับ
(ความแตกต่างของจำนวนมอเตอร์คือ ระยะเวลาในการอัดอากาศ ให้ได้ความดันที่ตั้งไว้ ซึ่งถ้าตัวเดียวก็ทำได้แต่ใช้เวลานานกว่า ซึ่งระยะเวลาที่มากขึ้นก็จะส่งผลให้มอเตอร์ร้อนนานขึ้น... ตอนนี้ผมใช้ มอเตอร์ 1 ตัว แต่ถ้าซื้อใหม่ จะซื้อ 2 ตัวครับ)

แต่ถ้าไม่ได้ใช้ทำอะไรมากมาย มอเตอร์ 1 ตัวก็ใช้ได้แล้วนะครับ แค่รอหน่อย :)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
Michilin อีกเสียงครับราคาไม่แพงใช้ดีครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
แนะนำสูบมือครับ...นี่จริงๆนะไม่ได้ล้อเล่น
ผมซื้อสูบญี่ปุ่นที่ MR.DIY  159  บาท  แล้วซื้อเกจวัดดิจิตอล 100 บาท ติดรถไว้ตลอด
ปั้มล้อละไม่เกิน 10 ทีเต็ม  ยังไม่ทันเหนื่อยเลย
พวกปั้มลมเสียบที่จุดบุหรี่ผมก็มี  แต่ช้ากว่า และต้องมาคอยเสียบที่รถอีกครับ  ปั้มพวกนี้ใช้ติดต่อกันไม่เกิน 7-10 นาทีนะครับไม่งั้นไหม้
 :D

ออฟไลน์ samaklen

ปั๊มมิชลิน ลองถามร้านยางที่ใหญ่ๆ ดูครับ
ส่วนมากได้มา ปล่อยต่อราคาพิเศษ มีบ่อยๆ

ออฟไลน์ Nam654

• Newbie
  • *
เหมือนกันครับ ตามด้วย อยากเติมเองครับ
ไม่ค่อยอยากไปเติมในปั๊มเท่าไหร่ถ้าไม่จำเป็น
อยากหาเครื่องปั๊มลมเหมือนกันครับ เอาไว้ฉุกเฉิน :D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ลองดูตัวนี้ครับ MI Air pump ผมแลกคะแนนจากบัตรเครดิตมา(แต่แลกคะแนนแอบแพง)
ใช้ง่ายดีเล็กกะทัดรัด ชาร์จแบตได้ มีที่วัดในตัว สะดวกดีครับ
cr: ภาพจากในเน็ต

ข้อด้อยคือพอถึงที่ตั้งไว้ มันก็ยังทำงานต่อ แค่ลมไม่เข้าล้อแล้ว
เราต้องกดหยุดเองอีกทีครับ

ผมเติมล้อละ 2-3 psi 4 ล้อ แบตแทบไม่ลดเลย
เสป็คบอกเติมได้ 5 ล้อต่อการชาร์จ(น่าจะระดับยางแบน)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ารถคันเดียว ซื้อสูบจักรยานแบบดีๆ (อันละประมาณพันนิดๆ) ใช้ได้นะครับค่อยๆสูบ แต่ถ้ามากกว่า 1 คันแล้วต้องสูบต่อๆกันก็พิจารณาปั๊มไฟฟ้า

ออฟไลน์ palma

ผมใช้สูบจักรยานยี่ห้อ toppeak รุ่น joeblow เร็วสะดวก ใด้ออกแรง

ใช้มาปีที่ 6 ไม่เคยเติมข้างนอกเลย

ผมก็ชอบสูบจักรยาน และ ใช้ประจำครับ สูบดีกลางๆก็พอ

เพราะสูบหมอบ 80-100 ปอนด์ ได้ ยางรถ 30-40 สบายๆ ใช้แรงน้อย แต่เสียเวลานิด ถือว่าได้ออกกำลัง คนสูบจักรยานบ่อยๆน่าจะชอบ 55

สูบจนนับได้คร่าวๆว่า 5-6  ครั้งสูบ จะได้ 1 ปอนด์/ตรน.  ถ้าพร่อง 3 ปอนด์ ก็สูบไป 15-18 ครั้ง ได้ใกล้เคียงมาก

55 ชอบจริงๆ

แต่ตอนนี้ใช้สูบมือถือ Xiaomi ตั้งค่าไว้ เสียบ กด ให้ทำงาน ได้ลมตามนั้นเป๊ะ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองดูตัวนี้ครับ MI Air pump ผมแลกคะแนนจากบัตรเครดิตมา(แต่แลกคะแนนแอบแพง)
ใช้ง่ายดีเล็กกะทัดรัด ชาร์จแบตได้ มีที่วัดในตัว สะดวกดีครับ

ข้อด้อยคือพอถึงที่ตั้งไว้ มันก็ยังทำงานต่อ แค่ลมไม่เข้าล้อแล้ว

ผมเติมล้อละ 2-3 psi 4 ล้อ แบตแทบไม่ลดเลย
เสป็คบอกเติมได้ 5 ล้อต่อการชาร์จ(น่าจะระดับยางแบน)

+1 แนะนำตัวนี้เหมือนกัน
ผมเสริมนิดนึงตรงที่พอถึงค่าที่ตั้งไว้แล้วมันยังทำงานต่อ
สมมุติว่าตั้งไว้ 32 มันก็ปั๊มให้ถึง 32 จนปริ่มๆที่ 33 ถึงหยุดล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ lay

สูบมือ อีกเสียงครับ  ผมว่าใช้ง่ายกว่า

• may the force lead your way ...

ผมเสริมนิดนึงตรงที่พอถึงค่าที่ตั้งไว้แล้วมันยังทำงานต่อ
สมมุติว่าตั้งไว้ 32 มันก็ปั๊มให้ถึง 32 จนปริ่มๆที่ 33 ถึงหยุดล่ะครับ

สรุปมันหยุดจริงๆใช่มั้ยครับ  :-[
ผมลองแรกๆ มันไม่ยอมหยุดให้เลยครับรอสักพักดูแล้ว จนตอนหลังไม่รอหละครับ 555

ลองคิดย้อน สงสัยตอนนั้นยังมือใหม่ สายตรงขั้วมันหมุนคลายลมออกนิดๆ
ต้องลองใหม่อีกที ขอบคุณครับ

ปล.ก่อนหน้าก็หาปั๊มติดรถเล่นดู ไม่ถูกใจจนต้องพกสูบเสือหมอบติดรถทุกคันเหมือนหลายๆท่านเลยครับ ฮา
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ flybigbear

นอกจากปั๊มข้างบนแล้วจะเป็นปั๊มไฟฟ้า+ถังพัก/เก็บลม ปั๊มสายพานมอเตอร์แบบลูกสูบ+ถังพัก/เก็บลม ปั๊มโรตาลี่
พวกนี้ต้องซื้อสายลมและหัวสูบลมต่างหาก

หัวสูบลมจะมีทั้งแบบลูกทุ่ง แบบมีเกจวัด(เกจเข็มกับเกจดิจิติล)

ราคาไม่แพงครับ ส่วนยี่ห้อ แล้วแต่งบเลย ส่วนใหญ่ผมเห็นตามอู่จะเป็นพูม่า

วิธีเช็คลมคือเช็คตอนเช้าก่อนเคลื่อนรถ

ุ่ถ้าให้ดีซื้อตัว TPMS ติด จะได้รู้ค่าลมยาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2020, 11:04:31 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ palma

สรุปมันหยุดจริงๆใช่มั้ยครับ  :-[
ผมลองแรกๆ มันไม่ยอมหยุดให้เลยครับรอสักพักดูแล้ว จนตอนหลังไม่รอหละครับ 555

ลองคิดย้อน สงสัยตอนนั้นยังมือใหม่ สายตรงขั้วมันหมุนคลายลมออกนิดๆ

ปล.ก่อนหน้าก็หาปั๊มติดรถเล่นดู ไม่ถูกใจจนต้องพกสูบเสือหมอบติดรถทุกคันเหมือนหลายๆท่านเลยครับ ฮา

มายืนยันว่าหยุดจริงครับ คือ หยุดเมื่อได้เต็มค่าที่วัดไว้ คือถึงเลขที่ตั้งแต่จะต่อจนเกือบจะเกินนิดๆ

ผมได้มา 900 กว่าบาท ใช้ง่ายสะดวกดี ยังไม่มีปัญหาใดๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

มายืนยันว่าหยุดจริงครับ คือ หยุดเมื่อได้เต็มค่าที่วัดไว้ คือถึงเลขที่ตั้งแต่จะต่อจนเกือบจะเกินนิดๆ

ผมได้มา 900 กว่าบาท ใช้ง่ายสะดวกดี ยังไม่มีปัญหาใดๆ

ราคาดีมากครับ  ::)
เห็นขายทั่วไปก็ประมาณ 1,500 แลกคะแนนบัตรก็ 2,xxx
ตอนนั้นยังหาร้านขายทั่วไปไม่ได้เลยต้องยอมแลกคะแนน
ถ้าได้ 900 นี่แจ่มเลยครับ สูบเสือหมอบดีๆก็ 500 หละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2020, 12:10:35 โดย punn »