ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เพิ่มโทษเมาและขับและฝ่าไฟแดงครับ  (อ่าน 2919 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
เห็นอุบัติเหตุร้ายแรงทั้งหลายมาจากการกระทำผิดพวกนี้แต่ดูเหมือนโทษเบาไปกับจนท หย่อนยานคนดีเลยซวยกันนะครับ
https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_6817483

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
Re: อยากให้เพิ่มโทษเมาและขับและฝ่าไฟแดงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:32:42 »
ช่วงปีใหม่นี่เมากันเละครับ โดยเฉพาะวันที่ 30 ธันวา บริษัทกินเลี้ยงกันขับรถกลับกันแบบเมาๆนี่แหละ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: อยากให้เพิ่มโทษเมาและขับและฝ่าไฟแดงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:33:57 »
สำหรับผม เมาแล้วขับ = พยายามฆ่าชัดๆ

แล้วถ้าความผิดสำเร็จ = เจตนาฆ่าเลยครับ

ในเมื่อ ผลของการเมาแล้วขับ ทุกคนรับรู้ได้ว่าจะเป็นเช่นไร ก็แปลว่า มีความพยายามที่จะฝ่าฝืนตรงนั้นอยู่แล้ว

เช่นกันครับ อยากให้เพิ่มโทษ แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือ การบังคับใช้กม.ให้เท่าเทียมกัน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:45:05 »
สำหรับผม เมาแล้วขับ = พยายามฆ่าชัดๆ

แล้วถ้าความผิดสำเร็จ = เจตนาฆ่าเลยครับ

ในเมื่อ ผลของการเมาแล้วขับ ทุกคนรับรู้ได้ว่าจะเป็นเช่นไร ก็แปลว่า มีความพยายามที่จะฝ่าฝืนตรงนั้นอยู่แล้ว

เช่นกันครับ อยากให้เพิ่มโทษ แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือ การบังคับใช้กม.ให้เท่าเทียมกัน

ผมขอความเห็นเรื่อง "การบังคับใช้กฏหมายให้เท่าเทียมกัน" นิดนึงสิครับ ...

ที่ผมเคยพบเจอมาเวลาเกิดเหตุกรณีแบบนี้ ฝ่ายผิดมีทนายมืออาชีพ ฝ่ายเสียหายหรือชาวบ้าน ได้แค่ทนายชาวบ้านหรือที่เจ้าหน้าที่ศาลจัดให้

ขึ้นศาลว่าความกันที่กฏหมายฉบับเดียวกัน ประมาลกฏหมายเดียวกัน แต่ฝ่ายผิดทนายเก่ง ทำให้รอดจากคุกเหลือเพียงชดใช้บางส่วนตามความเหมาะสม ... ส่วนฝ่ายเสียหายก็ไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้มากกว่านั้น ...

คำถาม.....??? แบบนี้เรียกว่าการใช้กฏหมายเท่าเทียมไหมครับ ...

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:45:57 »
ตั้งแต่คลายล็อคดาวน์ลองดูข่าวก็ได้ครับ

เมาไม่รู้กี่เคสแล้ว เหมือนปลดล็อค     

เมาแล้วกลัวโควิดไม่กล้านั่งรถสาธารณะเลยขับรถกลับเอง  กลัวแท็กซี่  แต่ไม่กลัวติดจากวงสังสรรค์  ปัญญาทึบจริงๆพวกนี้

ช่วงโควิทสองปีที่ผ่านมา ผมไปปั่นจักรยานออกกำลังกายตอนเช้าบ่อยๆ เพราะไม่เจอผู้คนมากมาย ไม่เจอคนเมาด้วย 

แต่พอหลังปลดล็อคมา น่ากลัวกว่าเดิมเยอะ คนขับรถแย่ๆก็ดันเยอะอีก  เล่นเอาไม่กล้าปั่นตอนเช้าเลย

กลับไปปั่นตอนเย็นเหมือนเดิม

ตอนนี้ดูข่าวยังไม่แน่ใจว่าถ้าปล่อยให้โควิทระบาดติดวันละหมื่นตายวันละไม่ถึงร้อย
 กับ โควิดหมดแล้วเมาชนกับระนาว แบบไหนจะตายน้อยกว่ากัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 14:55:01 »
รอลงอาญา มีเงินก็ประกันตัว ออกมา ชดใช้ผู้เสียหายจนพอใจ แค่นี้ก็รอดแล้วครับ กฎหมายไทย ไม่มีใครกลัว เมากันได้ทุกวันเห็นข่าวประจำ ขอไว้อาลัยให้กฎหมายไทย!

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 15:33:40 »
ขอเพิ่ม ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน อยากให้ยึดรถไว้จนกว่าจะเอาป้ายมาติดให้ถูกต้องต่อหน้าเจ้าหน้าที่ แล้วต้องมารายงานตัวพร้อมรถทุก30วัน เป็นเวลา6เดือน เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสภาถ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 16:05:20 »
โทษจริงๆ หนักอยู่นะครับ
แต่เวลาตัดสิน มักจะลดโทษเหลือแต่โทษสถานเบา

อย่างคดีข่มขืน โทษคือประหารนะครับ
เคยเห็นใครโดนประหารจริงๆบ้างไหม ?

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 16:16:15 »
ด้วยความเคารพเลยน่ะครับ สำหรับผมกฏหมายและศาสนา มนุษย์สร้างขึ้น เพื่อไม่ให้คนจนฆ่าคนรวยแค่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 16:43:13 »
คงยาก ขนาดผู้ที่อยู่วงการศาลยังเมาแล้วขับซะเอง เหมือนที่เจอในข่าว แถมยังจะมาแลกการลดโทษเองด้วยซ้ำ น่าอายจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 20:40:56 »
ผมว่า โทษ ไม่ต้องเพิ่มก็ได้ครับ แต่จับจริงๆจังๆ หน่อย เดี๋ยวก็น้อยลงไปเอง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:25:52 »
อย่าไปคาดหวังอะไรเลยครับ ด่านจับเมา ทำตัวลื่นๆ ยังมีทางหลุดออกมาได้ ใครๆก็รู้อยู่

ความยุติธรรม หายากกว่าถูกหวยนะผมว่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 01:56:06 »
อย่าไปคาดหวังอะไรเลยครับ ด่านจับเมา ทำตัวลื่นๆ ยังมีทางหลุดออกมาได้ ใครๆก็รู้อยู่

ความยุติธรรม หายากกว่าถูกหวยนะผมว่า
ใช่ครับ  ยิ่งลูกคนรวยนี่หลุดตลอด
ผมว่า โทษ ไม่ต้องเพิ่มก็ได้ครับ แต่จับจริงๆจังๆ หน่อย เดี๋ยวก็น้อยลงไปเอง
มันมีพวกหลบด่านด้วยครับเลยทำให้หลุดออกมาเยอะแบบนี้  กับอีกอย่างด่านมันตั้งซะไกลหน้าร้านเหล้าด้วยทำให้หลุดเยอะ

คงยาก ขนาดผู้ที่อยู่วงการศาลยังเมาแล้วขับซะเอง เหมือนที่เจอในข่าว แถมยังจะมาแลกการลดโทษเองด้วยซ้ำ น่าอายจริงๆ
ใช่ครับเมาแล้วขับหนีอีก

ด้วยความเคารพเลยน่ะครับ สำหรับผมกฏหมายและศาสนา มนุษย์สร้างขึ้น เพื่อไม่ให้คนจนฆ่าคนรวยแค่นั้นจริงๆ
ใช่ครับ 

โทษจริงๆ หนักอยู่นะครับ
แต่เวลาตัดสิน มักจะลดโทษเหลือแต่โทษสถานเบา

อย่างคดีข่มขืน โทษคือประหารนะครับ
เคยเห็นใครโดนประหารจริงๆบ้างไหม ?
เอาจริงๆคือไปสงสารผู้กระทำผิดทำไม  ทำไมไมไม่สงสารเหยื่อ  ญาติเหยื่อที่เค้าโดนพวกนั้นกระทำต่อพวกเค้านะครับ  อยากให้คนตัดสินและอัยการพวกนี้โดนจริงๆ  แต่โทษเมาและขับ  กับฝ่าไฟแดงผมว่ามันอ่อนไปครับโดยเฉพาะผ่าไฟแดงขับเร็วนี่  500-1000฿ก็สบายตัวแล้วถ้าเป็นเมืองนอกเค้าฟ้องศาลครับ

ขอเพิ่ม ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน อยากให้ยึดรถไว้จนกว่าจะเอาป้ายมาติดให้ถูกต้องต่อหน้าเจ้าหน้าที่ แล้วต้องมารายงานตัวพร้อมรถทุก30วัน เป็นเวลา6เดือน เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสภาถ
เห็นด้วยครับ

ตั้งแต่คลายล็อคดาวน์ลองดูข่าวก็ได้ครับ

เมาไม่รู้กี่เคสแล้ว เหมือนปลดล็อค     

เมาแล้วกลัวโควิดไม่กล้านั่งรถสาธารณะเลยขับรถกลับเอง  กลัวแท็กซี่  แต่ไม่กลัวติดจากวงสังสรรค์  ปัญญาทึบจริงๆพวกนี้

ช่วงโควิทสองปีที่ผ่านมา ผมไปปั่นจักรยานออกกำลังกายตอนเช้าบ่อยๆ เพราะไม่เจอผู้คนมากมาย ไม่เจอคนเมาด้วย 

แต่พอหลังปลดล็อคมา น่ากลัวกว่าเดิมเยอะ คนขับรถแย่ๆก็ดันเยอะอีก  เล่นเอาไม่กล้าปั่นตอนเช้าเลย

กลับไปปั่นตอนเย็นเหมือนเดิม

ตอนนี้ดูข่าวยังไม่แน่ใจว่าถ้าปล่อยให้โควิทระบาดติดวันละหมื่นตายวันละไม่ถึงร้อย
 กับ โควิดหมดแล้วเมาชนกับระนาว แบบไหนจะตายน้อยกว่ากัน
เห็นด้วยครับเมาและขับอันตรายกับพวกราชาวนักปั่นจักรยานมากๆ แค่พวกตีนผีขับปาดมุดเบียดนี่พวกเราก็อันตรายมากแล้วมาเจอพวกเมาแล้วขับออกมาจากผับ  งานปาร์ตี้ตี5อีกนี่ เสียวจริง  เอาจริงๆทั้งอุบัติเหตุและโควิด  พวกนี้เป็นต้นเตุกันเยอะครับ

ผมขอความเห็นเรื่อง "การบังคับใช้กฏหมายให้เท่าเทียมกัน" นิดนึงสิครับ ...

ที่ผมเคยพบเจอมาเวลาเกิดเหตุกรณีแบบนี้ ฝ่ายผิดมีทนายมืออาชีพ ฝ่ายเสียหายหรือชาวบ้าน ได้แค่ทนายชาวบ้านหรือที่เจ้าหน้าที่ศาลจัดให้

ขึ้นศาลว่าความกันที่กฏหมายฉบับเดียวกัน ประมาลกฏหมายเดียวกัน แต่ฝ่ายผิดทนายเก่ง ทำให้รอดจากคุกเหลือเพียงชดใช้บางส่วนตามความเหมาะสม ... ส่วนฝ่ายเสียหายก็ไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้มากกว่านั้น ...

คำถาม.....??? แบบนี้เรียกว่าการใช้กฏหมายเท่าเทียมไหมครับ ...
กฎหมายเท่าเทียมแต่ระบบยุติธรรมมันไม่เท่าเทีตมกันแหละครับ  มันไม่แปลกที่คนรวยรอลงอาญาหรือไม่ได้รับโทษ   ดูได้จากหนังเรื่องแบทแมน บีกินได้ครับว่าจะมีผู้พิพากษา  มาเฟีย  มาพูดหยามพระเอกครับ  ว่ามาเฟียซื้อตัวตั้งแต่ผูพิพากษายัน จนท รัฐหมดแล้ว

อยากให้เป็นแบบนั้นครับ

ช่วงปีใหม่นี่เมากันเละครับ โดยเฉพาะวันที่ 30 ธันวา บริษัทกินเลี้ยงกันขับรถกลับกันแบบเมาๆนี่แหละ
นั่นแหละครับปาร์ตี้ควรจะสร้างมาตรฐานและค่านิยมใหม่ว่าห้ามมีเครื่องดื่ม แอลกอฮอล์ครับ
ยิ่งบางหน่วยงานรัฐจัดเลี้ยงเห็นแล้วเปลืองภาษีครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 06:21:50 »
ผมอยากให้เพิ่มโทษปรับในทุกมาตราเลยมากกว่า อยากข้อหาที่อันตรายๆ เมาแล้วขับ ฝ่าไฟแดงแบบตั้งใจ รวมถึงขับรถเร็วกว่ากฏหมายกำหนดมากๆ200+ ผมเห็นสมควรให้ปรับจำคุก เทียบเท่าพยายามฆ่าเลย
ถ้าจำไม่ผิดค่าปรับส่วนใหญ๋น่าจะถูกตั้งมาหลายสิบปีแล้ว ค่าเงินมันขึ้นไปมากจนค่าปรับไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย 100 200 500 1000 หลายคนกินข้าวมื้อเดียวยังแพงกว่าเลย

เท่าที่ดูกลุ่มคนที่จักที่เล่นรถกัน กลุ่มที่แต่งเต็มๆ ขับเร็วมากๆ ไม่มีใรไม่มีใครกลัวทำความผิดเลย ยิ่งถ้าโดนกล้องจะเป็นความคิดว่า จะขับ120 ทำไม ในเมื่อ วิ่ง230 ก็โดนเท่ากัน..
สิ่งเดียวที่กลัวคือด่านตรวจแอลกฮอ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคนส่วนใหญ่ดูกลัวด่านนี้มาก ไม่รู้ว่าเป็นด่านจริงจัง นอนคุกรอขึ้นศาล ห้ามขับรถ หรือเปล่า

ส่วนปัญหาเรื่องส่วยหรือใต้โต๊ะ จริงๆก็ไม่น่าจะต้องกังวลอะไร เพราะประเทศไทยเราไม่มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอยู่แล้ว... ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 06:46:05 »
ผมอยากให้เพิ่มโทษปรับในทุกมาตราเลยมากกว่า อยากข้อหาที่อันตรายๆ เมาแล้วขับ ฝ่าไฟแดงแบบตั้งใจ รวมถึงขับรถเร็วกว่ากฏหมายกำหนดมากๆ200+ ผมเห็นสมควรให้ปรับจำคุก เทียบเท่าพยายามฆ่าเลย
ถ้าจำไม่ผิดค่าปรับส่วนใหญ๋น่าจะถูกตั้งมาหลายสิบปีแล้ว ค่าเงินมันขึ้นไปมากจนค่าปรับไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย 100 200 500 1000 หลายคนกินข้าวมื้อเดียวยังแพงกว่าเลย

เท่าที่ดูกลุ่มคนที่จักที่เล่นรถกัน กลุ่มที่แต่งเต็มๆ ขับเร็วมากๆ ไม่มีใรไม่มีใครกลัวทำความผิดเลย ยิ่งถ้าโดนกล้องจะเป็นความคิดว่า จะขับ120 ทำไม ในเมื่อ วิ่ง230 ก็โดนเท่ากัน..
สิ่งเดียวที่กลัวคือด่านตรวจแอลกฮอ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคนส่วนใหญ่ดูกลัวด่านนี้มาก ไม่รู้ว่าเป็นด่านจริงจัง นอนคุกรอขึ้นศาล ห้ามขับรถ หรือเปล่า

ส่วนปัญหาเรื่องส่วยหรือใต้โต๊ะ จริงๆก็ไม่น่าจะต้องกังวลอะไร เพราะประเทศไทยเราไม่มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอยู่แล้ว... ใช่ไหมครับ
ใช่ครับขนากกลุ่มรถกระป๋องเช่นมาร์ช  ยังขับมาอวดกันว่าเดิมๆเหยียบสุดเท่าไหร่  บนหน้าปัดพากันโผล่180แทบทุกวันครับ  บางคนยังถามถนนสี่เลนทำไมมีป้าย50

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 07:31:58 โดย deertesla »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 06:46:51 »
เหล้าเป็นอุปสรรคในการพัฒนาประเทศ เมื่ออยู่กับคนไร้สำนึก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 07:01:28 »
เหล้าเป็นอุปสรรคในการพัฒนาประเทศ เมื่ออยู่กับคนไร้สำนึก
ใช่ครับ   แถมเป็นน้ำเปลี่ยนนิสัยจากคนดีเป็นคนชั่วด้วยครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 07:22:35 »
ขึ้นภาษีเหล้ามากๆก็ดีครับ เหล้าเมืองไทยถูกเกินไป ควรจะแพงกว่านี้5-10เท่าพวกขี้เหล้าขี้ยาก็แดกน้อยลงไปเอง 8)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 07:31:03 »
ขึ้นภาษีเหล้ามากๆก็ดีครับ เหล้าเมืองไทยถูกเกินไป ควรจะแพงกว่านี้5-10เท่าพวกขี้เหล้าขี้ยาก็แดกน้อยลงไปเอง 8)
เห็นด้วยครับจะได้ไม่มีเงินซื้อเหล้ามาเมาครับ   ผมว่าภาษีเหล้ามันถูกเกินไปครับ

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 23:26:09 »
อาจจะต้องเพิ่มโทษไม่ให้ประกันตัวทุกกรณี แต่ถ้าขึ้นภาษีเหล้ากลัวว่าจะกลายเป็นแรงฮึดให้คนขยันทำงานมากขึ้นเพื่อมาซื้อกินเพิ่มขึ้นครับ 5555 

ถ้าเป็นพวกขับรถเร็วเกินกำหนดหรือฝ่าไฟแดงผมว่าให้ตำรวจตั้งด่านดักหน้าแล้วลงโทษหน้างานได้เลย แต่ลงโทษแบบไม่รุนแรงแต่น่ารำคาญแทนเช่นให้หยุดรถห้ามไปไหน 3-4 ชั่วโมง ไม่ก็สั่งให้วิดพื้นตามจำนวนความเร็วที่ฝ่าไฟแดงครับ  ::)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 12:30:22 »
อาจจะต้องเพิ่มโทษไม่ให้ประกันตัวทุกกรณี แต่ถ้าขึ้นภาษีเหล้ากลัวว่าจะกลายเป็นแรงฮึดให้คนขยันทำงานมากขึ้นเพื่อมาซื้อกินเพิ่มขึ้นครับ 5555 

ถ้าเป็นพวกขับรถเร็วเกินกำหนดหรือฝ่าไฟแดงผมว่าให้ตำรวจตั้งด่านดักหน้าแล้วลงโทษหน้างานได้เลย แต่ลงโทษแบบไม่รุนแรงแต่น่ารำคาญแทนเช่นให้หยุดรถห้ามไปไหน 3-4 ชั่วโมง ไม่ก็สั่งให้วิดพื้นตามจำนวนความเร็วที่ฝ่าไฟแดงครับ  ::)
ดีเลยครับ. ฝ่าไฟแดงตักเตือนตามนั้นครับและลงในระบบ ทำผิดซ้ำปรับเงินฟ้องศาลนอนมุ้งสายบัวเลยก็ตามแต่การทำผิดซ้ำครับ