ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนล้อเริ่มส่งเสียง ต้องแค่ไหนถึงจะไม่ควรใช้ต่อ  (อ่าน 9948 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ลูกชายตัวเล็ก mx5 nb งอแงอีกแล้ว เพิ่งจัดการกับไฟ check engine จบ ... ล่าสุดมีอาการใหม่ เวลาวิ่งมีเสียงหึ่งๆ ดังวู้วๆ ทุ้มๆ ยังไม่กังวาลถึงขนาดดังโว้งๆ แต่ความถี่เพิ่มขึ้น และเสียงดังขึ้นตามความเร็ว ... เดาว่าเป็นลูกปืน

ความเซ็งคือต้องสั่งอะไหล่ ไม่รู้ว่าต้องรอนานแค่ไหน จะไม่เอาไปใช้ช่วงนี้ก็ไม่รู้ว่าซื้อมาจอดหรือซื้อมาใช้ :'(

เลยมีคำถามครับว่า อาการประมาณนี้
- ยังพอเอาไปใช้ได้อยู่ไหม
- อันตรายไหม (เข้าใจว่าเลวร้ายสุดถึงขนาดล้อหลุดได้ ไม่แน่ใจว่ากว่าจะถึงขั้นนั้นจะมีอาการเตือนก่อนไหม)
- จะลามทำให้มีอะไรเสียหายเพิ่มเติม (นอกจากดุม) หรือเปล่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยเห็นเหมือนกันตอนแรกมันดังไม่มากพอทนได้ แต่ขับเกิน 110 ไม่ได้ไม่ไหว  ก็ขับได้ซัก 1000 โลครับ

พอได้ซักพันโล  ออกจากบ้านก็ดังปกติจะไปต่างจังหวัด ขับได้แปปดังแบบผมขับต่อไม่ไหวอะรำคาญต้องเอา in-ear มาอุดหูเปิดเพลงขับ

กลับกรุงเทพนะครับไม่ไปแล้ว   เปิดลูกปืนล้อออกมามีแผลเท่าตามด ประมาณ 3 รูใหญ่ประมาณ ครึ่งนึงของหลุมผิวลูกกอล์ฟ 

ต่อไปนี้สาบานกับตัวเองเลยพอเริ่มดังผมจะเปลี่ยนทันที   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เอาเป็นว่าว่างก็ไปเปลี่ยนเถอะครับ มันไม่ได้ช่วยให้ประหยัดหรือเปลืองอะไรไปมากกว่ากันเท่าไหร่
ผมก็เคยปล่อยให้ดังเป็นเดือนนะ หรือโดนช่วงจะเดินทางไกลพอดีก็ไปกลับสองพันกว่าโลได้ เปลี่ยนเสร็จเอามาดู เรียกว่ามีร้อยร้อนจนลูกปืนไหม้ หะๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยใช้ nx

แต่
เกิดกับ ซิตี้ แมลงสาบ
เกิดกับ เอฟดี อวกาศ

มันรำคาญครับ ผมจะขับไม่เร็ว 80-90 ครับ กลัวว่ามันจะแตกเยอะจนขับไม่ได้

ขับเป็นอาทิตย์ แล้วไปเปลี่ยนวันเสาร์ครับ ไม่อยากลางาน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อะไหล่ช่วงล่างควรมั่นใจได้เต็มที่นะครับ ไม่งั้นอย่าเสี่ยง

Nonlamer

แค่มีเสียงผิดปกติก็ควรเข้าไปเชคแล้วครับ เปลี่ยนได้เปลี่ยนเลย

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ ปกติผมเปลี่ยนทุกอย่างที่ไม่ปกติทันทีอยู่แล้วครับ แต่งานนี้ไม่มีใครสต๊อคอะไหล่ กำลังให้อู่เช็คว่าต้องรออะไหล่กี่อาทิตย์  :'(

เลยสงสัยว่าพอจะเอามาใช้พลางๆได้บ้างไหม ไม่อยากจอดยาวครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ควรเปลี่ยนตั้งแต่ที่มีเสียงครับ อาจจะใช้พลางๆ ก่อนก็ได้ แต่ต้องเป็นแค่ขับไปไม่ไกล หรือขับแค่รอบๆ หมู่บ้าน เพื่อนผมเคยเจอมาแล้ว คือลูกปืนล้อเริ่มหอนตอนเพิ่งไปเปลี่ยนท่อซิ่งมาพอดี แล้วเป็น Almera เกียร์ cvt ด้วย ทำให้เสียงลูกปืนกลมกลืนไปกับเสียงท่อโดยเจ้าของรถไม่สังเกตให้ดีเลยไม่รู้ หลังจากนั้นก็ขับไปเที่ยวภาคใต้เลย ขาไปอุตส่าห์รอดมาได้ แต่มีปัญหาตอนขากลับ ล้อหลุดที่ชุมพร คือไม่ได้หลุดออกมาจากรถนะแต่หลุดออกมาในลักษณะที่ขับต่อไม่ได้ ต้องเรียกรถยก พอเปลี่ยนลูกปืนเสร็จขับต่อ เลยรู้ว่าเสียงที่ได้ยินมาหลังเปลี่ยนท่อ ส่วนหนึ่งคือเสียงลูกปืน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SLuang

แค่รับรู้ถึงความผิดปกติก็ต้องตรวจเช็ค และซ่อมบำรุงให้อยู่ในสภาพการใช้งานปกติ  แล้วละครับ

อย่าปล่อยไว้ให้เสียและอันตรายไปกว่านี้

ออฟไลน์ chaithawat

ดูจานเบรคครับ ถ้าเป็นคลื่นหรือเบรคดังจิ้ดๆ คือล้อมันแกว่งละรีบเปลี่ยนเลยครับ ตกหลุมแรงๆหรือชนเสี่ยงล้อหลุดนะครับ เคยถอดมาดูลูกปืนไม่กลมแล้วหละเพจารบีแห้งหมดตลับเลย

ออฟไลน์ Darkart

เมื่อมีเสียงผิดปกติ เมื่อนำรถไปใช้งาน ตรวจเช็คเปลี่ยนเลย เพื่อความปลอดภัยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ผมเคยใช้ รถที่ลูกปืนล้อ 4 ข้าง ดังหมดอยู่สองปี(หลายหมื่นกิโล) ก็ไม่มีอะไรนะครับ นอกจากรำคาน พอเปลี่ยนนี่ เงียบกริ๊บ แต่ไม่ทราบว่า จะใช้ได้นานแค่ไหนครับ  ::)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เป็นรถกระบะแถวๆ ที่ทำงาน D Max รุ่นประมาณปี 2004 ลูกปืนล้อหน้าขวาดังเป็นจักจั่นเลย แต่คนใช้ทู่ซี้ใช้อยู่หลายเดือนมากๆ คิดว่าเกิน 5 เดือนแน่ๆ โดยล้อไม่หลุด ไม่เกิดอุบัติเหตุ ล่าสุดเห็นว่าเอาไปซ่อมแล้ว เงียบกริบ เป็นเรื่องที่ไม่นานเลียนแบบอย่างยิ่งครับ อันตรายต่อตัวเองแและเพื่อนร่วมถนน
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ SM.

ถ้าผมทราบว่ามีปัญหา ผมเปลี่ยนเลยครับ ไม่รอให้ดังน้อย ดังมาก

jaesz

ทนใช้ได้ถึงมันดังแกร็กๆเวลาเลี้ยวล่ะครับ

ราคาล้อหน้าไม่เกิน3พันบาท
ล้อหลังไม่เกิน 1พัน

ราคาต่ออันแล้วแต่ยี่ห้อ ค่าแรงล้อหลังแพงกว่าครับ
ทำตัดรำคาญเสียงไปสบายใจ

ทนใช้ได้ถึงมันดังแกร็กๆเวลาเลี้ยวล่ะครับ

ราคาล้อหน้าไม่เกิน3พันบาท
ล้อหลังไม่เกิน 1พัน

ราคาต่ออันแล้วแต่ยี่ห้อ ค่าแรงล้อหลังแพงกว่าครับ
ทำตัดรำคาญเสียงไปสบายใจ
ขอบคุณครับ ให้อู่หาอะไหล่ให้อยู่ครับ พยายามหาที่มีสต๊อค ไม่งั้นรอลงเรือมาคงอีกนาน จะหิ้วขึ้นเครื่องมาก็ค่าส่ง+ภาษีเกือบเท่าค่าของ  :'(

ออฟไลน์ mckyparty

เคยใช้บีเอ็มเก่าๆลูกปืนล้อแตกหน้าดรีมเวิลด์ตอนค่ำจากความชะล่าใจ พอมันแตก ล้อก็ล๊อค ต้องยกอย่างเดียว

ออฟไลน์ archian

มาชของเมีย  ดังเหมือน ฮ บิน  ขับมา 2 อาทิตย์เพิ่งมาบอก  ผมลองขับดู  รีบไปเปลี่ยนที่อู่ ตลอดทางขับ 40 เลยนั้นดังเหมือน ฮ.  คือแบบว่า ปอบะฮู้ไป้บะฮู้ง่าว.....