ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเคลมประกันหน่อยครับ  (อ่าน 3074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
รถที่บ้านผมมีอุบัติเหตุครับ โดยทางเราเป็นฝ่ายถูก ซึ่งได้จัดการเคลมประกันเป็นที่เรียบร้อย ได้ใบเคลมมาจากประกันของฝ่ายคู่กรณี (เป็นประกันชั้น1 ของเทเวศน์ประกันภัยครับ)
ที่นี้พอจะเอาเข้าอู่ไปซ่อม คุณแม่ผมเป็นธุระจะเอาไปส่งซ่อมให้ แต่เจอทางอู่บอกว่าซ่อมกับเค้าไม่คุ้มหรอก รถดีๆอย่างงี้อย่าเอามาเสี่ยงเลย  :o
เป็นอย่างนี้ประมาณ 1-2อู่ ซึ่งก็พูดอย่างนี้กันหมดเลย ด้วยความที่คุณแม่เป็นผู้ใหญ่ก็เลยกังวล ไม่กล้าเอารถเข้าซ่อมครับ
คุณแม่เลยบอกว่าจะเอารถไปซ่อมอู่เบนซ์เอง ซึ่งผมรู้สึกว่าเราจะเสียเปรียบที่ไม่ได้เคลมประกัน+ค่าซ่อมน่าจะสูงอยู่

คำถามครับ..
1. พอจะมีอู่ดีๆที่วางใจได้สำหรับซ่อมเจ้านี่มั้ยครับ? (ใบเคลมของเทเวศน์ประกันภัย)
2. เคยได้ยินว่าเราเอารถไปซ่อมเองแล้วทำเบิกกับประกันได้ ใช่รึเปล่าครับ? หรือว่ามีวิธีอื่นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ   ::)
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 16:19:41 »
ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ

เรื่องที่ซ่อมเองแล้วเอาใบเสร็จไปเครมประกัน ทำได้ครับ
แต่ต้องตกลงกับทาง บ.ประกันก่อนครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องการเคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 16:53:43 »
ซ่อมอู่นองประกันทำใจจ่ายเพิ่มแน่นอน มันจะตีราคาชิ้นส่วน ค่าแรง อื่นๆออกมาที่ต่ำขนาดให้พวกอู่ที่ซ่อม taxi พวกนี้ราคาถูกไง ถ้าอู่ที่ใช้ประจำฝีมือรับได้ได้เรว อื่นๆ เช่นสะดวก ใกล้บ้าน ตามงานง่าย ก้อยอมจ่ายไปเถอะ บางทีเค้าทำเรื่องให้ฟรีคือพวกนี้ต้องมอบฉันทะให้ไปเดินเรื่องกะ บ ประกันเอง เงินได้ช้านิดหน่อย ถ้าควักก่อนก้อเรวกว่า แบบว่าได้เท่าไหนก้อเท่านั้นที่เหลือจ่ายเอง

ถ้าอยากเรวก้อไปพวกซ่อมเฉพาะจุดดู รับประกันของหลายเจ้าอยุ่  งานไม่รุ้เปนไงแต่น่าจะดี วันเดียวเสร็จ เพาะดูไม่หนักเหมือนสีถลอก บุบเล็กน้อยประกันไม่เปลี่ยนอยุ่และ โป้วเอา ต้องลองถามดู

แต่ถ้า ปชั้น1ก้อโทถาม ป ตัวเองเลย ไม่ต้องถามของคู่กรณี ซ่อมอู่ของ ป ตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 16:57:36 โดย kikumarru »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:00:39 »
อู่ที่บอกว่าซ่อมกับเขาไม่คุ้มหรอก อันนี้เขาแฟร์นะครับ กล้าพูดตรงๆ นับถือๆ

ซ่อมกับอู่นอกเครือประกันทำได้ครับ แต่ต้องตกลงกับประกันก่อน ก็คุยไม่ยากหรอกครับ จ่ายก่อนแล้วไปเอาเงินจากประกันอีกทีหนึ่ง แต่มีส่วนต่างบ้าง

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 19:24:50 »
ซ่อมอู่ศูนย์แล้วเอาไปเบิกทีหลังได้ครับแต่ต้องสำรองจ่ายก่อน แต่อาจนานบ้างเร็วบ้างทำใจเลยเวลาเบิกเงิน

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 20:31:00 »
ขอแสดงความเห็นนะครับ เท่าที่ทราบมา การจะเอาเข้าอู่ที่ประกันไม่มี contact ด้วย ตามหลักการก็ตามที่เพื่อนสมาชิกกล่าวข้างต้นครับ แต่ถ้าอยากให้สบายใจ ก็ควรคุยทั้งสองด้าน คือทั้งอู่ที่เราไว้ใจ กับ บ.ประกัน จะคุยกับฝ่ายไหนก่อนก็ได้ จากนั้นให้อุ๋ประเมินค่าซ่อมมา แล้วเอาใบประเมินไปขออนุมัติจากประกัน
ถ้า บ.ประกัน จริงใจก็จะเอาวงเงินมาตรฐานตามระดับของ ป.1 ที่คู่กรณีซื้อ (ซ่อมห้าง/ซ่อมอู่) มาเทียบรายการซ่อม และอนุมัติเป็นวงเงินมาซึ่งอาจจะเกินกว่า
ที่อู่ เสนอ ถ้ารับได้แบบนี้ก็เอาเข้าซ่อมเลย ไม่ต้องลุ้นว่า บ.ประกันรับเท่าไหร่ แล้วต้องเพิ่มเท่าไหร่ครับ
ปล.ตามที่เคยได้ยินได้ฟังมาครับ ;D

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 20:33:10 »
แก้ไขครับพิมผิด วงเงินที่ บ.ประกันอนุมัติ อาจตำกว่าที่อู่เสนอ...

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 23:58:47 »
รถที่บ้านจขกท. มีประกันไหมครับถ้าไม่มีก็ตามข้างบนเลยครับ แต่ถ้ามีเรียกประกันตัวเองมาเคลมเลยครับแล้วประกันจะเอาใบเคลมเก่าไป ทางประกันจขกท.จะไปเรียกร้องประกันฝ่ายนู้นเองไม่ต้องเสียตังเองครับ