ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลือกระหว่าง accord ตัวสูงสุด กับ bmw 320i sport ควรเลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11415 ครั้ง)

ออฟไลน์ bitfreedom

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นผมได้เข้าดูบอร์ดนี้มาระยะหนึ่ง
จึงอยากถามเพื่อนๆสมาชิกเว็บว่า ในไม่กี่วันข้างหน้าจะมีงาน motor sale
ผมควรจะเลือกรถระหว่าง accord ตัวท๊อป หรือ bmw 320i sport ดีครับ

ใช้รถทุกวันขับระยะไม่ต่ำกว่า 60 โลต่อวัน
เส้นทางด่วน บางนา-ตราด
ขับรถด้วยความเร็ว 100-140 ครับ
ชอบสาดทางโค้ง

และในปัจจุบัน accord กับ bmw ได้รับส่วนลดเท่าไรครับ

คำถามเพิ่มเติม ส่วน 328i จะได้ส่วนลดเท่าไรครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ดูจากลักษณะการขับขี่แล้ว ไป 3 series เลยครับ ผมใช้ G9 2.4 อยู่ มันไม่บันเทิงในการขับขี่เลย ขับไปเรื่อยๆ พอๆได้แต่ถ้าซิ่ง มีเสียว   
3 series ช่วงล่างเดิมๆอาจจะ นิ่มย้วยแต่ เอาอยู่ และมีอนาคตไปต่อได้มากกว่า G9 เยอะครับ ทั้งของแต่งช่วงล่างและอัพเกรด เครื่องยนต์

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member

ออฟไลน์ Dubee

BMW ยังไงก็คือ BMW ครับ ต่อให้รถดีเซ็กเม้นท์ญี่ปุ่น ออฟชั่นจัดเต็มยังไงก็เทียบไม่ติดครับ เป็นผมนะจัด BMW เลยแม้มันจะเล้กกว่าก็เถอะ แต่ภาพลักษณ์ดีกว่ามากมายครับ (อ่อ ไม่ดู 316i ไว้หน่อยเหรอครับ เห็นว่าเปิดขายปกติแล้ว เซฟกะตังเยอะเลย เห็นรีวิวในนี้เครื่องก้ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร)

http://www.thairath.co.th/content/435466

ออฟไลน์ Elextons

328i ตอนนี้ ถ้าต่อดีๆ น่าจะได้ส่วนลดราวๆ 3 แสนครับ เพราะรอรถนานถถึงไตรมาส 4 นู่น
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
BMW สิครับ งบถึงจัดเลย ;D

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
ผมว่าถ้างบถึง bmw แล้วก็จัดเลยครับยกเว้น 316i นะครับเพราะทั้งส่วนต่างมันก็ไม่ได้ต่างมากมายกับ320iขนาดนั้น อีกทั้ง option โดยรวมคุ้มกว่าด้วย(316iแทบไม่มีอะไรเลย)
ส่วนถ้าอยากจะจับ328i เลยก็ดีครับ ยกเว้นคุณบอกว่า 320iเพียงพอแล้วนะ ส่วนเรื่องส่วนลด 300000 บวกลบ 50000ครับ ประกันภัยชั้นหนึ่ง ฟิล์มและของอื่นๆอีกนิดๆหน่อยๆ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ไป F30 แบบไม่ลังเลเลย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ f1rstgot

คำตอบอยู่ในคำถามครับ
ส่วนต่างมันระดับ8แสนกว่าบาทนะครับ เหมือนให้เลือกได้ฟรีๆ ฟีโน่ กับ Civic FB 1.8 ออโต้ คุณจะเลือกอะไรครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ออฟไลน์ w212cdi

เลือก 320i

แต่ราคาต่างกันเยอะนะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
F30 ดีกว่า

ออฟไลน์ aobness

ผมว่า g9 น่าจะเทียบกับตัว f30 i base พอนะ ราคาพอฟัด
พอเทียบกับ i sport แสดงว่าส่วนต่างไม่ใช่ปัญหา
เงินถึงก็ f30 i sport โลดครับ
แต่ถ้าเทียบกับ i base ผมเอา g9

ออฟไลน์ neun6

• Newbie
  • *
ตัวเลือกเหมือนผมตอนนี้เลย แต่ของผมดูไว้แค่ base

ออฟไลน์ GRIMDONUT

โจทย์นี่ถ้างบไม่จำกัดยังไงๆก็ต้องF30แบบไม่ต้องสงสัยครับ ราคามันต่างกันเกือบล้านครับยิ่งจะ328iนี่คนละม้วนเลยครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Onelove7

• **
BMW F30 แบบไม่ลังเล ครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าขับแบบนี้bmwดีกว่าครับเงนถึงก็เอาเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้างบไม่ใข่ปัญหาก็้อง 320i Sport แหงสิครับ ;D
ยกเว้นแต่ว่าเพิ่มตังไปแล้วเกิดการขัดสนก็ G9 Tech ก็พอ เพราะราคามันก็ต่างกันพอควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้ามีงบ ผมก็ไปBMW นะ

accord ตัวtop ผมรู้สึกว่าแพงไม่สมเหตุผลเลย

ออฟไลน์ burutrad

งบนี้นาทีนี้ c250. ครับวันนี้ผมขับ 160  motorway เจอฉีกหายแว้ปเลย...ตอนแรกนึกว่าเอสคลาส

ออฟไลน์ AkE

328i ขอส่วนลดเยอะๆ จะได้แรงสะใจคับ 555 ส่วน 320i กับ G9 ราคาต่างกันเยอะอยุ่นะคับถ้าเอา performance ต่างๆ F30 ดีกว่าอยุ่ละคับ แต่ถ้าเอาความคุ้มค่าอันนี้สูสีคับขึ้นอยุ่กะแนวทางการคิดเป็นแบบไหน แต่ผมกลับชอบ รถแบบ G9 นะคับ เป็นรถใหญ่ที่ขับแล้วรุ้สึกว่าพริ้วเหมือน city เลยคับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ถ้างบเหลือ f30 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• **
F30 เป็นคำตอบสุดท้ายครัช

ออฟไลน์ Monn

ผมจาก G8 มา F30  ตอนนั้นก็เสียดาย G8 ยังสวยอยู่ แต่อยากทำตามความฝัน อยากได้ BM มาก พอสบโอกาสก็จัดเลย

BM เดิมๆ ฉีก G8 ที่เปลี่ยนช่วงล่างให้หนึบแล้ว แบบไม่เห็นฝุ่น (ผมขับเอง รู้สึกเต็มๆ) มีคนบอก G8 กับ G9 การขับไม่ต่างกัน ทรงต่างกันนิดเดียว พอเปรียบเทียบให้ได้ คร่าวๆ

ตอนมาขับ F30 บอกได้เลย ดีกว่ามาก คือมีความมั่นใจในการไปถึง 170-180 ได้บ้าง เร่งแซง มุด จังหวะต่างๆ เครื่อง + เกียร์ + พวงมาลัย ให้เราได้  แต่กับ G8 เน้น ขับสบายๆ มุดได้บ้าง แต่ไม่ได้ตามสั่งนะ พอสนุกได้ แต่ไม่มาก การเร่ง ต่างกัน คนละเรื่อง

พอผ่านมา 6 เดือน เอารถทำสี ได้กลับมาใช้ G8 อีกรอบ แต่รอบนี้เปลี่ยนโช๊คเป็น standard คือผมไม่ได้คิดไปเองนะ ไม่กล้าขับเร็วจริงๆ รถมันโยนๆ ไม่นิ่ง วิ่ง 130 เริ่มแกว่ง แบบว่า ดูลอยๆ ขับเรียบร้อยมากเลยครับ

บางที มันดูสเป๊คไม่ได้นะครับ ต้องลงไปนั่ง ขับแบบที่คุณขับปกติ ชอบอันไหนมากกว่า บางคนขับ F30 ไม่ชอบก็เยอะแยะ ผมขับรถเร็ว F30 เป็นคำตอบครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าการใช้งานเป็นแบบนี้ บอกได้เลยว่า ซื้อ BMW คุ้มมากๆครับ ได้ใช้สมรรถนะรถอย่างเหมาะสมทุกวันเลย
แล้วก็ ส่วนตัวผมคิดว่า ตัว Base มันไม่ค่อยคุ้มนะ นอกจาก อยากได้ F30 จริงๆ แต่งบได้แค่นั้น

ขอเงินถึงอย่างเดียวครับ เรื่องนี้ มีเพียง จขกท คนเดียว ที่จะตอบตัวเองได้

เมื่อก่อน เคยขับ BMW E39 แล้วเปลี่ยนมาใช้ G8
ตอนขับ E39 อยู่ 2 ปี ช่วงนั้นขับไปเรียน วิ่งทางด่วน อุดรรัตยา ถ้าถนนโล่ง ขับ 140-200 ทุกวัน ถ้ารถเยอะก็มุดกระจาย แม้เครื่องจะไม่แรง แต่ปลายไหล
ช่วงปี 4 ขาย E39 เปลี่ยนมาใช้ G8 เพราะรถใหม่กว่า ปรากฎว่า ขับเรียบร้อยขึ้นเยอะ เพราะรู้สึกมันหนึบน้อยกว่ามาก แต่พอใช้มาสัก 5-6 เดือน
เอารถไปเปลี่ยนโช้คมา ก็ขับเร็วขึ้น แต่ก็ยังไม่เท่าคันเดิม

• Newbie
  • *
ส่วนต่างของ 2 คันนี้อยู่ประมาณ 1ล้านบาท (bmw น่าจะได้ลดราคาประมาณ 3แสน จากที่เคยอ่านในบอร์ดมา)
เพื่อนๆสมาชิกคิดว่ามันคุ้มค่าไหมครับที่จะไปเลือกฝั่ง bmw

ปล.ใครมีเซลbmwมีส่วนลดแรงๆ รบกวนหลังไมค์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Siamtech

คนละเรื่องกันเลยครับ ทั้งราคาและสิ่งที่คาดหวัง

G9   D segment ธรรมดา
F30 C Segment Premium
ราคา ต่างกันมาก

ไม่ใช่คู่ต่อสู้เลยครับ ราคาห่างกันเกือบล้าน ....

ออฟไลน์ joe560-4

F30  แน่นอนครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
ผมจาก G8 มา F30  ตอนนั้นก็เสียดาย G8 ยังสวยอยู่ แต่อยากทำตามความฝัน อยากได้ BM มาก พอสบโอกาสก็จัดเลย

BM เดิมๆ ฉีก G8 ที่เปลี่ยนช่วงล่างให้หนึบแล้ว แบบไม่เห็นฝุ่น (ผมขับเอง รู้สึกเต็มๆ) มีคนบอก G8 กับ G9 การขับไม่ต่างกัน ทรงต่างกันนิดเดียว พอเปรียบเทียบให้ได้ คร่าวๆ

ตอนมาขับ F30 บอกได้เลย ดีกว่ามาก คือมีความมั่นใจในการไปถึง 170-180 ได้บ้าง เร่งแซง มุด จังหวะต่างๆ เครื่อง + เกียร์ + พวงมาลัย ให้เราได้  แต่กับ G8 เน้น ขับสบายๆ มุดได้บ้าง แต่ไม่ได้ตามสั่งนะ พอสนุกได้ แต่ไม่มาก การเร่ง ต่างกัน คนละเรื่อง

พอผ่านมา 6 เดือน เอารถทำสี ได้กลับมาใช้ G8 อีกรอบ แต่รอบนี้เปลี่ยนโช๊คเป็น standard คือผมไม่ได้คิดไปเองนะ ไม่กล้าขับเร็วจริงๆ รถมันโยนๆ ไม่นิ่ง วิ่ง 130 เริ่มแกว่ง แบบว่า ดูลอยๆ ขับเรียบร้อยมากเลยครับ

บางที มันดูสเป๊คไม่ได้นะครับ ต้องลงไปนั่ง ขับแบบที่คุณขับปกติ ชอบอันไหนมากกว่า บางคนขับ F30 ไม่ชอบก็เยอะแยะ ผมขับรถเร็ว F30 เป็นคำตอบครับ

เห็นด้วยครับ

เพื่อให้เห็นภาพ-------> ต่างกันยังกับฟ้า และ เหวครับ
                 ช่วงล่างเทียบกันไม่ติด ยิ่งอัตราเร่งด้วยแล้ว ไม่ต้องพูดถึง

จะบอกว่าช่วงล่าง f30 ไม่ได้นุ่มนะครับ. มันแข็งกว่า f10 อีก ถ้าเทียบกันแล้ว แต่ไม่แข็งกระด้าง
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ bluelawn

งบเถึงไป 320i แน่นอนครับ