ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเรียงลำดับให้ด้วยครับ รถสี่รุ่น Camry HV AHV40 ,March ,Jazz GK ,HRV  (อ่าน 4776 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ทั้งด้าน
คุณภาพการประกอบรถยนต์
ความหนาของตัวถัง ความแข็งแรง
การเก็บเสียง
ความสนุกสนานในการขับขี่
ปัญหาจุกจิก

เท่าที่อ่านมา Camry ดูจะเป็นรถที่มีปัญหาน้อย วัสดุภายในดี (แม้บางคันคอนโซลจะเยื้ม) เก็บเสียงเงียบ
แต่ช่วงล่างย้วย ต้องเปลี่ยนโช้คที่ไม่ใช่ของติดรถ ถึงจะดีขึ้น

มาร์ช เท่าที่เห็นก็มีปัญหายิบย่อย เช่น ลูกปืนล้อ ตู้แอร์ แต่หลังๆ มีคนว่าเปลี่ยนพาร์ทให้มีคุณภาพดีขึ้น จริงเท็จประการใด
แต่เหล็กรถเหล็กของยี่ห้อนี้ ค่อนข้างหนามาก รวมถึง โน้ต ใหม่ด้วย

ส่วนอีกสองคันที่เหลือ ส่วนตัวไม่ประทับใจยี่ห้อนี้นับแต่ออก GK และคันต่อไปจะกลับไปใช้โตเหมือนเดิม
แต่สงสัยว่า ทำไมภรรยาถึงชอบ HRV นัก เห็นพี่สาวกับน้องชายเขาใช้ แล้วต้องอยากใช้ตาม
ผมก็บอกว่า "อยากได้ ให้จ่ายตังซื้อเอง" แค่นั้น เงียบ
แถมเขายังว่า มันสามารถขับออกต่างจังหวัดได้ดีกว่า Camry XV40 อีก
แต่ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรง ถ้าต้องออกรุ่นนี้เป็นรถครอบครัวจริงๆ
ผมยอมไปเอา Corolla Altis 1.8S ป้ายแดง หรือ Camry XV50 มือสอง
ยังเข้าท่ากว่ามาก

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
คุณภาพตามราคา..

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
ใช้ camry HV 2011 กับ HRV EL อยู่ครับ
Camry hybrid ช่วงล่างไม่ย้วยนะครับ เฟิร์มดีครับ เทียบกับ HRV คือ หนักกว่า เนี้ยบกว่า แรงกว่า ช่วงล่างดีกว่า ขับต่างจังหวัดไกลๆ 8-9 ชม. สบายกว่ามากๆ(ขอนแก่น-เชียงใหม่) อ้อ วิ่งสองแสนห้าแล้ว ไม่จุกจิกเลย มีแต่เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุ
HRV ดีกว่าตรงที่ตัวเบาก็เลยดูคล่องตัว มี paddle shift และพวงมาลัยคมมากจึงขับสนุก สูงโปร่งกว่า แต่ช่วงล่างเทียบแคมรี่ไม่ได้ คนละเรื่องเลย 555

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
แปลกตรงไหน

1. ก็คนสนิทสนม พูดคุย พบปะ เจอะเจอกันบ่อยๆ มีอยู่กี่คน

2. แล้ว...มีถึง 2 คนในข้อแรก ที่ใช้รถรุ่นนี้ + อายุรถ ก็ยังไม่เก่า ขนาดถึงวันนี้ รุ่นไมเนอร์เชนจ์ ยังไม่มีออกมาเลย
แสดงว่า ... รถรุ่นนี้ เพิ่งออกขายในไทย ไม่เกิน 3 ปี

3. อย่างเค้า เค้าจะรู้มั้ยว่า พื้นฐานมันก็เหมือนเอาโครง Jazz มายกสูง ใส่ล้อโตอีกหน่อย แล้วมาขึ้นราคาขายแพงๆ เท่า Civic

4. มีดีอยู่อย่างเดียว และอาจทำให้เค้าชอบ คือ รถมันสูงหน่อย ก้ำกึ่งๆ ระหว่าง Civic เตี้ยๆ กับ CR-V  ตลาด (คนใช้) เลยอาจจะชอบ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ที่บ้านมี Camry 2.0 ACV40, HR-V E-Limited และ Jazz GK SV ถ้าเอาตามความรู้สึกคร่าวๆ ประมาณนี้ครับ

- Camry 2.0 รถพ่อ ผมแทบไม่ได้ขับเลย นั่งอย่างเดียว  ช่วงล่างดีที่สุด เก็บเสียงดีที่สุดและนั่งโดยสารสบายที่สุด ใน 3 คันนี้ รถ 10 ปี วิ่งไป 280,000 โล ไม่จุกจิก ไม่ตายกลางทาง เจอหนักสุดก็คอมแอร์เสีย ถ้าดูแลรักษารถดี ไม่น่ามีอะไรห่วง เผอิญคันนี้เป็นรถตำแหน่ง พ่อเลยไม่ได้ใส่ใจดูแลอะไรเป็นพิเศษ ปัจจุบันรถเลยค่อนข้างโทรม ส่วนข้อเสียที่ผมไม่ชอบก็มีเรื่อง ทัศนวิสัย มันตีบๆตันๆ ไม่โปร่งเท่าคันอื่นแถมตัวรถมันใหญ่ ขับยากสุด แล้วก็ภายในโทรมง่าย ถ้าไม่ดูแลรักษา อีกเรื่องคือมันกินน้ำมันมากพอสมควร

- Jazz GK คล่องตัวสุด ขับง่ายสุด อเนกประสงค์สุด และประหยัดน้ำมันสุด ในบรรดา 3 คันนี้ เครื่องและเกียร์ CVT โอเค ภายในกว้างแบบโปร่งๆ  Leg Room เพียบ เบาะหน้าโอเค แต่ถ้าขายาวมากอาจจะเมื่อยง่ายหน่อยตอนขับ เบาะหลังนั่ง 3 คนได้สบายกว่า HRV พับเบาะได้หลายแบบ ผมใช้มา 1 ปี 12,500 โล เจอปัญหาน้ำเข้าที่ประตูคนขับอย่างเดียว (แก้หายแล้ว) ส่วนข้อเสียหลักๆที่เจอคือ ช่วงล่างกระด้างและเด้งมาก แต่มันเฟิร์มและเอาอยู่นะ ผมขับ 120-130 ได้ไม่เสียว การเก็บเสียงไม่ค่อยโอเค ผมต้องเอาไป Seal ประตูเพิ่มถึงจะดีขึ้น แล้วก็การกะระยะจะยากหน่อยเพราะไม่เห็นฝากระโปรงหน้า แต่หน้ารถมันสั้น ผมทีไรเหลือเยอะตลอด อีกเรื่องนึงคือ สีรถบางมากๆ เจอหินนิดเดียวกะเทาะแล้ว แถมรถผมสีเหลืองมุก ต้องเพิ่มเงินด้วย

- HRV E-Limited ขึ้น-ลงสบายสุด เพราะรถสูง ออฟชั่นเยอะที่สุดใน 3 คัน (Carmy น้อยสุด) นั่งขับแล้วสบายที่สุด ทัศนวิสัยดีพอๆกับ Jazz แต่มุมอับกระจกข้างเยอะกว่า ไฟหน้าสว่างมากๆ น้ำหนักพวงมาลัยดี โดยรวมจะอยู่ตรงกลางระหว่าง Camry กับ Jazz ใช้ประมาณ 6 เดือน 8พันกว่าโล ยังไม่เจออะไรร้ายแรง แต่ข้อเสียก็มีพอสมควรเลยนะครับ อย่างแรกเลยก็คือ ช่วงล่าง ถึงจะนุ่มกว่าและไม่เด้งและกระด้างเท่า Jazz แต่ไม่เฟิร์มเท่า ขับเร็วๆเกิน 120 เริ่มมีเสียวๆ ยวบๆ ย้วยๆ ไม่ค่อยมั่นใจ ถ้าขับเร็วน่าจะต้องเปลี่ยนโช้ค เรื่องที่ 2คือ จอเครื่องเสียงของตัว 2016 มันแย่ลงกว่าเดิมมากๆ ตอนแรกๆก็ทนๆใช้ไป สุดท้ายพ่อสั่งให้เปลี่ยน ก็ไปใส่ของ CRV G4 MC ตัว Top ดีกว่าเดิมเยอะครับ เรื่องสุดท้ายที่ผมปวดหัวกับมันมากที่สุดคือ เรื่องงานประกอบนี่แหละครับ ผมเคลมกันชนหน้าเผยอ 3 รอบ มุมไฟหน้ายื่น รางเบาะดัง ไฟส่องป้าย ทะเบียน ซึ่ง Jazz ทำได้ดีกว่า
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถในกลุ่มนี้ Camry แน่นสุด ด้วยวัสดุเก็บเสียง แต่ตัวถัง ความหนา พอๆกันนั่นแหละครับ

แวะไปดูสุสานรถ พกไมโครมิเตอร์หรือเวอร์เนียไปวัดดูโครงสร้างที่ฉีกขาดแตก ตรงที่สีถลอกไปแล้ว หรือแวะไปอู่สีก็ได้ครับ รถยุ่นมันบางเบาจริงๆ พอใช้ได้ ซื้อมาก็ไม่ต่างกันสักรุ่น

ปัญหาน้อยสุด ผมยกให้ Jazz GK รองมาก็ March แล้วแคมรี่ HRV ตามลำดับ

แคมรี่ มันจะมีเรื่องเฟืองบาลานซ์ ที่ทำจากวัสดุพลาสติกไฟเบอร์อะไรสักอย่าง ถึงเวลาเสียงดังๆ รอพัง
พวกระบบไฟฟ้าของCamry รุ่นV, Q พอถึงเวลาก็ทยอยเสีย เก่าสุดก็ทำใจครับ ระบบเบรค ของไฮบริด ระบบแอร์ ระบบอื่นๆที่ตามๆกันมา รถมือสอง ถ้ามันดีเจ้าของไม่ไปปล่อยเตนท์ง่ายๆ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
HRV คนใช้ ชอบบอกต่อ เหมือนโฆษณา "ใช้ดีจึงบอกเพื่อน"   บอกเมีย ไม่อยากแก่ อย่าซื้อครับ เพราะโฆษณานี้มันนานแล้ว อิๆ

เข้าเรื่องดีกว่า ผมว่านะ แฟนคงคิดว่า ...เรื่องของเรื่องเกิดจากแรงเชียร์ และไม่อยากเสี่ยง ตามๆไปดีกว่า HRV นี่แหละ

มันอยู่ที่เหตุผลของภรรยาคุณ  มีมากกว่าคุณไหม  หรือบางครั้งผมก็คิดหลังจากที่อ่านผ่านๆนะครับว่า บ้านแฟนคุณ เป็น HONDA FC ส่วนบ้านคุณเป็น TOYOTA FC

งั้นเอางี้ แหกไปลอง CX-5 เลย เอามันไอ้ตัวสุดท้ายเพิ่มออปชั่น กำลังจะตกรุ่นนี่ก็ได้่ครับ ... น่าจะได้ส่วนลดมาชนกับ HR-V

ให้ลองดู 2ยี่ห้อขับเทียบกันไป  ยกเว้น ภรรยา เป็นคนที่มีเหตผลเฉพาะจริงๆ เช่น อยากได้หลังคากระจก เอาไว้เปิดดูดาวบ้าง ..

แบบนี้ ต้องว่ากันด้วยเหตุผลครับ งัดข้อมูลปัญหาในคลับ HR-V มาชนดู ดูว่ายังอยากได้ไหม แต่คงยาก เพราะญาติใช้ตั้ง2คัน  ...

เหตุผลหนักๆ คงไม่มีอะไร อาจจะมองว่า "ลุยๆลงน้ำ" ผ่านได้ดีกว่าเก๋ง (มั๊ง) ซึ่ง อันนี้จริงหรือ บางครั้ง คนขับก็ทำให้ผ่านไม่ผ่านไป50/50นะ รถฮอนด้า ไม่ใช่รถที่ลุยน้ำหนักๆ แล้วผ่านได้ตลอด (ความเห็นส่วนตัว) เวลาน้ำรอระบายนับคันได้ดับกี่ัคันในถนนเป็นฮอนด้ากี่คัน (ก็อาจจะไม่ใช่รถก้ได้อยู่ทีคนขับอ่ะ อิๆ เดี๋ยวฟ้องเอา)  ....ส่วน HR--V เพื่อนผมใช้ ตัวแรกที่ออกไม่มีหลังคากระจก (ขี้เกียจเปลี่ยน-ภาษาฯ) เคลมรูน้ำเข้า กระจกฝาท้าย 2รอบ เคลมอื่นๆ อีก 3-4รายการ (อย่างว่า รถล็อตแรกรุ่นหัดประกอบ)  แต่เสียใจด้วย ชลบุรี 2ปีที่ผ่านมา ท่วมบ่อยมากๆ ดับมาแล้วครับ 2รอบ รอบแรกจอดเรียกรถลากไปศูนย์ฯเลย HR-V (บ้านนี้ก็แฟนฮอนด้าแท้ๆเหมือนบ้านภรรยาคุณแหละ ใช้อยู่ยี่ห้อเดียว)  ซึ่งเห็นให้การณ์ว่า "ท่วมเกินดุมล้อมาหน่อยเดียวว่ะ..ไฟขึ้นทีละดวงๆ แล้วกระตุกๆ ดับเฉยๆซะงั้น"

ก็ลองดูครับ บางทีค้านเมีย ค้านได้ แต่ค้านแรงเสียดทานจากญาตินี่ ต้องใช้ "เหตุผลฆ่า.. สถานเดียว"  ไม่งั้นอาจจะงอน ยาวๆ ....

เอ๊ะ แต่ว่า บ้านคุณถ้าแฟน โตโยต้า  CH-R อาจจะ....... นะครับ อิๆ  คือ ยอมให้เป็นหุ่น HR-V แต่ ครึ่งทาง ดึงกลับมาโตโยต้าเลย ...ไม่น่าเกลียดหรอก แฟร์ๆ 5555+++   

**โทษทีครับ ไม่ได้ตอบที่ จขกท โพ้สเลยอ่ะ ระบายความรู้สึกร่วม ไปซะงั้น เพราะที่บ้านก็แบบนี้แหละ เฮ้อ...***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 07:20:26 โดย tongtom »

ออฟไลน์ HHHsung

ผมว่าถ้าถามเรื่องเหตุผลกับผู้หญิงนี่จบตั้งแต่การตั้งคำถามแล้ว

อารมย์นำครับในการตัดสินใจ เค้าไม่สนเหตุผลหรอก ลองเรียงความสวยของรถสิครับ

camry ที่ใหญ่เทอะทะ เก่าๆ เชยๆ อ้วนๆ ตันๆ มีผู้หญิงคนไหนชอบบ้าง

มาร์ขเหรอ ภายในเชยสะบัด ถ้าจะซื้อต้องแต่งเพิ่มอีกเยอะถึงจะสวย

แจ๊ส ภายนอกกลางๆ ภายในก็ดีพอประมาณ ดีกว่า 2 ตัวบน

Hrv มันคือ แจ๊สรุ่น อัพเกรดความสวย ไม่แแปลกใจว่าทำไมถึงชอบกัน

เดี่ยวก่อน CHr กำลังมา คหสต. ผมว่่าผู้หญิงส่วนใหญ่น่าจะไม่ชอบ ทรงมันอวกาศมาก ยกเว้นว่าวัยรุ่นอยู่อาขชอบ

Hon แม่ว่าไม่ได้ดีเท่า To แต่ก็ไม่ได้แย่นะครับ เค้าออกแบบรถตามใจตลาดเมืองไทย ยอดขายถึงดีวันดีคืน

ซื้อรถต้องตามใจคนใช้ ไม่งั้นจะหูชา บ่นว่าอยู่ตลอด เชื่อผม........................

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Camry แหลกขาดหมดแหละครับ
ถ้าชอบคุณภาพรถ นั่งสบาย ภาพลักษณ์พอได้ ความปลอดภัย เลือกแคมรี่มือสองเลย
ถ้าเอาป้ายแดงผมว่าแจ๊สก็พอไม่ต้องไปถึงHRV ส่วนMarchแทบจะไม่มีอะไรสู้เค้าได้เลยนอกจากความประหยัด

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ใช้ camry ahv40 hybrid วิ่งมาแสนเก้าหมื่นโล / hrv el ใช้มา 4หมื่นโล
camry ถ้าเทียบกับhrv นั่ง 4 คนขับไปเชียงใหม่ภูเก็ตขึ้นดอย สบายมากอัตราเร่งดีกว่าขับไม่เหนื่อย เก็บเสียงดีกว่าhrv ช่วงล่างดีกว่า hrv ออกไปทางเด้งๆหน่อย แต่พวงมาลัย hrv ฟีลลิ่งดีกว่า หมุนง่ายกำลังดี ผู้หญิงชอบแน่นอน camry พวกมาลัยจะหนักๆหน่อย งานประกอบถือว่าดีกว่า hrv มีเสียงดังบ้างตามสไตล์งาน honda
camry ใช้มา 7 ปีมีเปลี่ยนอะไหล่แบตเสื่อมกับ/คอยล์เย็นรั่ว

ส่วนตัวคิดว่า
hrv เหมาะกับการใช้รถ 2คน+ลูกเล็ก ใช้งานในเมืองเป็นหลักเพราะรถขนาดกำลังดีท้ายสั้นหาที่จอดง่าย หรือไปเที่ยวต่างจังหวัดก็ดีตรงรถสูงไม่ต้องกลัวครูดพื้นมากเท่ารถเก๋ง ขับเข้าทุ่งนางพญาที่ทุ่งแสลงหลวงได้โดยไม่ต้องหยอดหรือกลัวครูดพื้นแต่ถ้าเอา camry ไปคงไม่ขับเข้าไปแน่ หลายๆคันก็ขับขึ้นไปผ้าห่มปกกันมาแล้ว

ahv40
เหมาะกับครอบครัว 4 คนลูกโตแล้ว  ดูภูมิฐานกว่าhrv ไปเที่ยวขับทางไกลเหนื่อยน้อยกว่า hrv แต่ขับในเมืองลำบากเพราะรถขนาดใหญ่ ซอยแคบบางซอยต้องถอยเลี้ยว 2 ครั้งถึงจะเลี้ยวไปได้ ถ้าขับบ่อยๆก็คงจะชิน

ส่วนอัตราเร่ง ahv40 กินขาดกดเป็นมา แถวหลัง camry นั่งสบายกว่า แต่ความสวยผมให้ hrv เส้นสายสวยกว่ามี sunroof  จุกจิกพวกงานประกอบแต่แก้ได้ เสียเวลาเข้าศูนย์หน่อย
ถ้ากำเงินเท่าคุณผมคงรอดู chr/hrv minor ไม่ก็ cx5 2wd ขอส่วนลด  ยังไง อัตราเร่ง hrv ก็กิน march/jazz อยู่แล้วครับไม่ได้อืดอย่างที่คิด
ส่วนประโยคที่ว่าสามารถขับออกต่างจังหวัดได้ดีกว่า camry
นี่ camry ขับดีกว่าแต่ hrv สามารถเที่ยวได้หลากหลายกว่าครับการที่ท้องรถสูงทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องหิน/เนิน ครูดท้องเลย
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมการเที่ยวของครอบครัวคุณด้วยครับ

ปล. camry เสียภาษีต่อปีราคาเป็น 2 เท่าของ hrv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 23:32:24 โดย โบตั๋น »