ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามพี่ J!mmy , ความคุ้มค่าของรถกับราคาครับ A1  (อ่าน 11900 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ผมมีความคิดอยากจะออกรถใหม่มาระยะหนึ่งเเล้วครับ เเต่เนื่องจากว่าได้ข่าวมาว่าภายในปี 2012-2013 จะมีรถใหม่ๆออกมามากมายโดยเฉพาะปีนี้ เลยยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อเเละอยู่ในระหว่างการรอ
งบในกระเป๋า 1,400,000-1,900,000 ครับ
เเต่เเล้วก็พบว่ารถรุ่นใหม่ๆที่ผมสนใจนั้นมีราราเริ่มต้นอยู่ที่ 2m.+ ทั้งสิ้น
จึงอยากถามพี่ J!mmy เเละ พี่ๆ ว่า ตอนนี้มีรถรุ่นไหนที่มีราคาอยู่ในงบเเละเหมาะสมกับราคามั้งครับ

ตอนเเรกๆ ผมสนใจ Audi A1 มากครับ เนื่องจากชอบ Interior ของรถคันนี้มากเเต่ยังไม่เคยได้ลองขับดูว่าเป็นยังไง
จากการที่ได้ชม REVIEW เเล้วรถคันนี้ได้รับการตอบรับที่ดีมากจากบรรดาผู้บริโภคของยุโรปครับ
ผมเข้าใจว่าถ้าเกิดซื้อที่ไทยเเล้วจะมีปัญหากับ ค่า Maintain เเละ หาอู่ดีๆยาก ถ้าออกรถกับ GREY MARKET
เเต่ลองมาคิดดูอีกที ด้วยราคานี้เเล้ว ผมจะได้ช่วงล่างกับสมมรถนะเหมาะสมตามราคาไหมครับ?
หรือ AUDI A1 ก็เป็นอีก 1 ของรถเเฟชั่นที่มีราคาที่ค่อนข้างสูงเกินไปถ้าเทียบกับรถใช้งานอย่าง ACCORD , CAMRY หรือ TEANA
ยกตัวอย่างเช่นมินิครับ (โดยส่วนตัวเเล้วผมคิดว่าราคาสูงเกินคุณภาพของรถครับ) เเต่ก็เเล้วเเต่คนชอบนะครับไม่ได้ฟันธงหรืออย่างใด

มีรุ่นพี่คนนึงเคยบอกผมว่าถ้าจะเล่นรถยุโรปเล็กเเล้ว ทำไม ถึงไม่ซื้อ VW Scirocco หรือ GOLF GTi ที่มีราคาที่สมเหตุสมผลเมื่อเทียบกับสมรรถนะของรถ
เเต่เนื่องจากงบไม่ถึงจึงต้องตัดรถสองคันนี้ออกไปครับ

ผมจึงอยากจะถามพี่ๆ J!MMY คนรักรถทั้งหลายว่า ตอนนี้ปีนี้ มีรถคันไหนน่าสนใจบ้างไหมครับ (ราคาสมเหตุสมผล) ขอตัดจำพวก CAMRY ออกไปนะครับ
เเละก็คนที่ขับ AUDI A1 ว่า รถมี สมรรถนะเป็นยังไงบ้างครับ  ขอบคุณมากครับ

Re: รบกวนถามพี่ J!mmy , ความคุ้มค่าของรถกับราคาครับ A1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:04:45 »
จริงๆตนเเรกสนใจ NISSAN JUKE ครับ เเต่ไม่ชอบ INTERIOR เทียบกับราคาเท่าที่ควร

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: รบกวนถามพี่ J!mmy , ความคุ้มค่าของรถกับราคาครับ A1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:10:08 »
ถ้าเอาจริงๆ สำหรับคนอยากได้รถพรี่เมี่ยม คิดว่าสมเหตุสมผลที่สุดก็ Volvo S60 ครับ สำหรับช่วงราคา 1.4- 1.9 ล้านบาทนี้ครับ
และไม่ต้องห่วงการบำรุงรักษาด้วยและการประกันคุณภาพด้วยครับ เพราะ Volvo เขาจัดให้ 5 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:16:17 »
A1 ราคาไม่น่าแพงขนาดนี้เลยนะครับ เป็นรถอีกคันที่ผมชอบมากเหมือนกัน ราคามันน่าจะอยู่ที่ล้านปลายๆมากกว่า ไม่น่าจะสองต้นๆ เพราะสร้างมาต่อกรกับ MINI

ลองดูคลิปนี้ครับ

เค้าว่าเรื่องเข้าโค้งนี่เกาะถนนดี แต่ช่วงล่างเซ็ตมาให้แข็งไปหน่อย และพวงมาลังก้เบา เหมาะกับการขับในเมือง เค้าว่าท้ายของ A1 น่านั่งกว่า MINI ด้วยนะ

ในงบนี้องลองดู Volvo S60 ไว้อีกซักคันก้ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 00:19:21 โดย MC Stradale »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:18:30 »
S60 ราคาขายตกมากๆครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:20:36 »
คลิบนั้นผมเห็นเเล้วครับ ดีมาๆฮะ
เเต่ผมรู้สึกว่า CARBUYER Review ลวกๆไปหน่อย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:21:29 »

แล้วอย่างนี้ Audi A1 ราคาขายจะไม่ตกมากเหมือนกันหรอครับ??

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:22:09 »
Audi ราคาขายต่อเท่าที่เห็นก็ไม่เหลือเหมือนกันนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 00:42:58 »
จะโกรธมั้ยถ้าจะบอกว่า...เล่นมินิเถอะครับ

ขับสนุก แรงพอตัว ซ่อมง่าย อะไหล่ชุดแต่งตรึม + เพื่อนเยอะ สังคมดี ไม่มีเหงา

แถมพอจะแยกทาง ยังทำให้เรายิ้มได้กว้างๆอีก  ;D

ส่วนจะเกรย์หรือศูนย์ก็ตามสบาย แต่ถ้าเป็นผมจะเอาอย่างแรกครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:14:21 »
รอโฟล์คเต่าไหมครับ

ตัวใหม่นี่ดูน่าใช้ทั้งภายในภายนอกเลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:40:47 »
เห็นด้วยกะข้างบนครับ เพราะโฟคเต่าเป็นรถที่ขายราคาตกน้อยเวอร์สุดๆ ถ้าเทียบกะรถยุโรปอื่นๆ ครับ (Audi/Volvo/VW/อื่นๆ)

แถมตัวใหม่ลุคสปอตขึ้นซะด้วยน่าสนใจมากครับ Recomended ***

แต่ถ้าขี้เกียจรอก็ Volvo เลยครับ คุ้มค่ากว่า A1 มากทั้งเรื่องศูนย์บริการ และ ราคาขายต่อซึ่งตกพอกัน

ออฟไลน์ Schantanakom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:43:21 »
ใช้แล้วจะชอบเหมือนผม.....อิอิ ;D

ปล.ของเค้าดีจริง...

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:09:16 »
มีคุณผู้อ่าน ของเว็บเรา เพื่อนตาถังน้อย เป็นนักบินด้วยกัน
พามาให้รู้จัก และลองขับสั้นๆ ก่อนปีใหม่นิดนึงครับ

ช่วงล่างนี่ พอเลี้ยวโค้งแรก และเจอหลุมจรุขระเล็กๆกับฝาท่อปุ๊บ
ผมถามทันทีเลยว่า

"วิศวกรคนทำช่วงล่างเนี่ย ขับ MINI มามากไปใช่ป่าว?"

รถนั้น เมื่อวิ่งเร็วๆ สัมผัสได้ว่า จะเบากว่า MINI นิดนึง เหมือนจะไม่หนกแน่นเท่า
แต่คล่องแคล่วว่องไว ทันใจ ใช้ได้ แต่จะปรู๊ดปร๊าดแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่า
เลือกเครื่องยนต์ตัวไหนมากกว่า

คันที่ลองขับ เป็น 1.4 ลิตร 122 แรงม้า ซึ่งก็พุ่งใช้การได้ เพียงแต่ว่า
ในช่วงรอบหลัง 3,000 รอบ/นาที จะขึ้นค่อนข้างช้ากว่าที่คิดไว้นิดนึง

ถ้าไม่ได้ต้องการรถแข็งโป๊ก ตึงตังเกินคำว่าพอประมาณ มานิดนึง อยู่ในระดับพอรับได้
คล่องตัวเยอะๆ ก็โอเคครับ สำหรับ A1

อันที่จริง เข้าซ่อม ดูแลที่ MTM ได้ และถ้าออกรถกับทางคุณโตไปเลย
เผลอๆจะจูนแรงม้าให้ฟรีด้วยหรือเปล่า ก็ไม่รู้นะครับ ไปคุยกันเอาเองนะ ผมไม่เกี่ยว

แต่ที่แน่ๆ ศูนย์บริการใดที่อ้างว่า ซ่อม Audi รุ่นใหม่ หลังปี 2010 ได้
และมีเครื่องมือกับซอฟท์แวร์ อัพเดมจากเมืองนอก ก็ลองถามเขาดูละกันนะครับว่า
สามารถ ยิงข้อมูลไปปลดล็อกโค้ดรหัสรถ กับบริษัทแม่ที่อิงโกลสตัดท์ ได้ไหม?
ถ้าได้ ก็ค่อยน่าสนใจ แต่ส่วนใหญ่ จะไม่ได้เนี่ยสิครับ แล้วถ้ามีปัญหาขึ้นมา
ก็ยุ่งละครับ ถ้าซื้อรถเกรย์

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 13:16:09 »
เป็นผม คงเลือก hyndai sonata ตัวหลังคา พาโนรามิค เท่ดีภายในรับได้ครับ

ออฟไลน์ tiptopz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 14:23:12 »
ผมไปถาม MTM มาตอน Motor Expo ครับ
เซลล์เค้าบอกว่า Free Mantanace 5 ปีครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 14:29:31 »
" ไอ้มดเขียว " Skoda Fabia RS 1.4 TSI ซิครับ..

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 14:53:26 »
ถ้าคุณไม่ใช่ประเภทเงินถุงเงินถัง เมินรถพวกนี้ไปได้เลยครับ ผมเคยเปรียบเทียบดูแล้ว A1, DS3, Golf GTI, Scirocco รถพวกนี้ เจ๋งทุกคัน ผมตัดไปตัดมา เหลือ A1 ตัวเดียว เพราะไม่ชอบรถ volk ภายในดูไม่สวย เชยๆพิกล แต่เรื่องความแรงขอยอมรับ ส่วน ds3 ผมว่ามันอืดไป
A1 มีสามตัว เครื่อง 122, 150, 185 ถ้าผมจำไม่ผิด เมืองไทย นำเข้า 122 ซะมาก สามารถจูนเป็น 150 ม้าได้ ค่าจูน ห้าหมื่น ผมชอบภายใน A1 มาก ดูสปอรต์ดี เรื่องซ่อม ไม่มีปัญหา เกรย์ทำได้หมด เช่น unity นี่ทำได้สบายๆ แต่ปัญหาคือ อะไหล่ ก็จะแพงตามราคารถนำเข้าไปด้วย ซึ่งเรื่องนั้นไม่ค่อยเท่าไร สำหรับผม
แต่ที่ห่วงหนัก คือ ราคาขายต่อ มันรูดมหาราช จริงๆ เคยเห็น ขายอยู่ 1.1 ล้านเอง ยังไม่มีคนเอาเลย ขนาดใช้ไปปีเดียว หายไป ห้าหกแสน ทำใจลำบากครับ
ถ้าชอบจริง ไปลองขับดู ผมไมเคยลองขับนะ ได้ไปดูๆ รูปทรงมันสวยดี แต่ไม่ค่อยสปอรต์ เท่าไร โย่งๆพิกล ต่อให้โหลดก็ยังโย่งอยู่ นี่ก็เป็นข้อเสียของมัน ส่วนถ้าจะเทียบกับ มินิที่หลายท่านว่า จะเหมาะกว่า ตัวมินิ ราคามันแพงกว่านี้เยอะ(ยกเว้นคุณจะซื้อจดประกอบ) และตัว R56 ราคามันก็ยังแพงอยู่ ขนาดมือสองนะ
ดูไปดูมา ผมว่ามันเหมาะสำหรับผู้หญิงมากกว่านะ ถ้าผมมีแฟน และอยากให้ใช้รถไม่เหมือนใคร ก็เจ้านี่แหละ ผมว่าเหมาะ

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 20:05:42 »
ตาเบิร์ดท่าทางยังไม่เห็นกระทู้นี้ ผมตอบให้ในส่วนที่ผมลองรถเขาละกัน
A1 คันที่ จิมมี่ลอง เป็นคันที่ใส่ option ล้อ 18 มา ดังนั้นอาการที่รถส่งขึ้นมา เวลาเจอหลุมบ่อ มันค่อนข้างจะตึงตังหนักกว่าปกติ

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ บิดเยอะ แต่ยืนรอบไม่สูง อันนี้เห็นด้วย
จริงๆ เห็นตัวเลขแรงบิด กับ แรงม้าที่ออกมาแค่ 122 ตัว ก็พอจะจินตนาการได้แล้ว ว่า เครื่องตัวนี้ ไม่ใช่สายบู๊
แต่ลองคิดไปว่า เมื่อเทียบกับ Mini Cooper คู่แข่งของมัน ที่เป็นเครื่อง 1.6 NA
ผมว่า ตัวนี้ น่าจะตอบสนองดีกว่าเยอะ
ถ้าอยากได้จี้ดๆ  แนะนำเป็น A1 รุ่น 185 ม้า ที่เป็นเครื่อง Twin Charger จะดีกว่า

ที่แน่ๆคือ มันเป็น Audi ที่พาผมเข้าสู่โลกของ VW/Audi ได้เลย
ขับแล้วประทับใจเกินคาด มันคล่องเหมือนม้าแข่งที่รู้งาน
และผมประทับใจกับเกียร์ dual clutch 7speed ของมัน
จากเดิมที่เคยมีความเชื่อว่า กระปุก ยังไงก็ดีที่สุด เพราะคุมได้เอง
แต่ เกียร์ตัวนี้ สับเกียร์แบบที่ผมชอบพอดีและรับกับบุคลิค เครื่องยนต์มาก 
ซึ่งเกียร์ของ Mini Cooper S ที่เคยลองกับ จิมมี่ ทำให้ผมประทับใจได้ ไม่เท่า

อีกเรื่องที่ชอบคือ มันเป็นรถที่มีความสวยงามในแบบแฟชั่น และมีความ practical ด้วย
ซึ่งหาไม่ได้ จาก Mini  ... เพียงแต่ว่า  wow factor ของ A1 มันอาจจะน้อยกว่า เมื่อได้เห็น
แต่จะประทับใจมันมากขึ้น เมื่อได้ขับครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 02:41:00 »
อ้อ ถ้าเกรย์ซ่อมรถได้จริง
สุดท้าย คงไม่ส่งไปเข้าอู่นอก แก้ปัญหากันหรอกครับ

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ก๊อกแก๊กตามเรื่องหนะพอได้
แต่ถ้าซ่อมพวกระบบไฟฟ้า นี่ละ อะไรก็ตามที่ต่อเชื่อมกับคอมพิวเตอร์
แบบที่ต้อง เข้ารหัส แล้วยิงส่งตรงไปยังบริษัทแม่ ให้ปลดล็อกโค้ดมาให้
เกรย์เจ้าไหนทำได้บ้าง?

เท่าที่ทราบในวันนี้ = ไม่มีสักรายครับ