ผู้เขียน หัวข้อ: 320d f30 เบรคจนรถจอดสนิทเเล้วมีอาการกระชากทุกครั้ง  (อ่าน 4579 ครั้ง)

ออฟไลน์ neverknow

• Newbie
  • *
เวลาเบรคจนรถจอกสนิทเเล้ว รถจะเหวี่ยงไปข้างหน้านิดนึงตลอด  ยิ่งขับตอนรถติดจะเวียนหัวมาก เป็นเเบบนี้ทุกคันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ทั้ง e36 และ f20 ที่ผมขับ ก็เบรกแบบนี้ทุกคันครับ แต่คันใหม่เบรกนุ่มกว่านิดหนึ่ง เลยคิดว่าbmน่าจะเป็นทุกคัน

ก็ไม่ถึงกับกระชากนะครับ แค่กระตุกนิดหนึ่ง

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
เป็นครับ นั่งรถเพื่อนนะครับ เหมือนตอนใกล้หยุดสนิทจะกระตุกทีนึง ตอนนั่งใหม่ๆ นึกง่ารถมันโดนชน แต่มันบอกเป็นแบบนี้หล่ะ อาการเหมือนมาจากเกียร์ มากกว่าเบรคนะครับ

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
ไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ถ้ามีคนอื่นนั่งด้วยของผมใช้วิธีเลียเบรคค่อนข้างไกลนิดนึงเพื่อให้เกียร์มันสับลงให้หมดก่อน แล้วค่อยย้ำเบรคจนหยุดไม่เจออาการหัวทิ่ม
ถ้าขับคนเดียวไม่เลียเบรค เป็นตลอดมาจากเกียร์ครับ และก็ลักษณะเบรคของ F30 รู้สึกมันจะปรับแรงดันน้ำมันเบรคอัตโนมัติ ผมขับความเร็วมากและน้อย รู้สึกว่า น้ำหนักเบรคที่ตอบสนองเท้า มันไม่เท่ากัน มีการปรับตลอด

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
รถใหม่ก็เป็นเลยหรอครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อปี2013มีupdate firmware ใหม่จากBMW ในส่วนของdownshift ผมไม่มั่นใจว่ารถคุณอยู่ในข่ายนี้ด้วยไหมครับ ลองถามศูนย์บริการดู

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ถ้ามีคนอื่นนั่งด้วยของผมใช้วิธีเลียเบรคค่อนข้างไกลนิดนึงเพื่อให้เกียร์มันสับลงให้หมดก่อน แล้วค่อยย้ำเบรคจนหยุดไม่เจออาการหัวทิ่ม
ถ้าขับคนเดียวไม่เลียเบรค เป็นตลอดมาจากเกียร์ครับ และก็ลักษณะเบรคของ F30 รู้สึกมันจะปรับแรงดันน้ำมันเบรคอัตโนมัติ ผมขับความเร็วมากและน้อย รู้สึกว่า น้ำหนักเบรคที่ตอบสนองเท้า มันไม่เท่ากัน มีการปรับตลอด

ผมว่ามาจากเกียร์
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

แบบนี้ถือว่าเป็น Defect ของรถรุ่นนี้ได้ไหมครับ  หรือว่าเป็นบางคัน

ออฟไลน์ JIRATH

ยังไม่เคยเจอนะครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ V221

ขอแนะนำให้เอาเข้า0ตรวจสอบดีกว่าครับ อาการแบบนี้ไม่น่าปกติแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Shimura

ของผมไม่รู้สึกถึงขนาดกระตุกนะครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันไม่น่าปกตินะครับ น่าจะตรวจสอบดูนะครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
ผมว่าก็ไม่ได้กระชากนะครับ ขับ F30 อยู่เหมือนกัน เพียงแต่ว่าไม่เคยเบรคนุ่มๆได้เลย ตอนหยุดรถแล้วมันต้องมีจึกไปข้างหน้านิดนึงตลอด รู้ว่ารถมันมีระบบเพิ่มแรงเบรคอัตโนมัติ ไม่รู้ว่ามันทำงานแล้วเบรคแรงขึ้นให้เองรึเปล่า

ส่วนเกียร์ผมว่าไม่น่าใช่ เพราะถ้าขับโหมด Eco มันก็เข้าเกียร์ว่างมาให้ตั้งแต่ไกล ปล่อยไหล เลียเบรคจนรถหยุดนิ่ง เกียร์ยังว่างอยู่ แต่รถก็ต้องมีจึกไปข้างหน้านึดนึงตลอด

ออฟไลน์ CATM96

ผมว่าก็ไม่ได้กระชากนะครับ ขับ F30 อยู่เหมือนกัน เพียงแต่ว่าไม่เคยเบรคนุ่มๆได้เลย ตอนหยุดรถแล้วมันต้องมีจึกไปข้างหน้านิดนึงตลอด รู้ว่ารถมันมีระบบเพิ่มแรงเบรคอัตโนมัติ ไม่รู้ว่ามันทำงานแล้วเบรคแรงขึ้นให้เองรึเปล่า

ส่วนเกียร์ผมว่าไม่น่าใช่ เพราะถ้าขับโหมด Eco มันก็เข้าเกียร์ว่างมาให้ตั้งแต่ไกล ปล่อยไหล เลียเบรคจนรถหยุดนิ่ง เกียร์ยังว่างอยู่ แต่รถก็ต้องมีจึกไปข้างหน้านึดนึงตลอด
ตอนนี้ eco mode ช่วง coasting จะตัดการทำงานเมื่อความเร็วต่ำกว่า40 กิโลเมตรนะครับ ฉะนั้นต่ำกว่า40 มันจะต่อเข้าเกียร์ทันทีครับ(ขึ้นอยู่กับารเบรคของเราด้วย) ส่วนจึกนี่ผมไม่แน่ใจเพราะความรู้สึกแต่ละคนต่างกัน

ออฟไลน์ arte

พึ่งไป test มาวันนี้ แป๊บเดียว รู้สึกว่าโหมด  eco pro จะไม่กระตุก แต่โหมดอื่นมีกระตุก คล้ายๆ เอนจินเบรค และ รู้สึกว่าทุกโหมด เบรคมันไม่ค่อยตามเท้าสั่งเท่าไหร่ อาจจะยังไม่ชิน