ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Volvo S60 ที่โฆษณาทาง TV อะครับ  (อ่าน 5918 ครั้ง)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
สอบถาม Volvo S60 ที่โฆษณาทาง TV อะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 01:12:03 »
ขอสอบถาม Volvo S60 ที่โฆษณาทางทีวีครับ ถ้าผมจำไม่ผิดราคาน่าจะ 1.8 ล้านครับ

อยากทราบว่า S60 ตัวนี้กับตัวเก่าแตกต่างกันยังไงบ้างครับ

แล้ว Volvo S60 ตัวใหม่นี่พวกอะไหล่แพงมั้ยครับ แล้วเป็นรถที่ทนทานมั้ยครับ

ถ้าหากเปรียบระหว่าง Volvo S60 กับ Camry Hybrid ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน (ผมไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อนะครับ)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Re: สอบถาม Volvo S60 ที่โฆษณาทาง TV อะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 01:15:48 »
ประหยัด Camry - Technology + ความปลอดภัยขั้นเทพ Volvo

ออฟไลน์ templeboy

Re: สอบถาม Volvo S60 ที่โฆษณาทาง TV อะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 07:52:01 »
ลองไปดูเมืองนอกเค้าเปรียบเทียบ S60 กับ BMW 3 Series E90 และ Audi A4 นะครับ

สรุปง่ายๆ S60 เป็นรถที่ดี โดยเฉพาะการออกแบบและวัสดุภายใน แต่เรื่องการขับขี่ยังเป็นรอง E90 และ A4 ครับ

ไม่สนเรื่องราคาขายต่อ แต่สนเรื่องค่าซ่อมรึเปล่าครับ ถ้าไม่สนอีกก็คงจะซื้อได้แทบทุกคันที่งบถึงแล้วหละครับ

ถ้าเป็นผม...เก็บตังค์เพิ่มเพื่อขยับไปเล่น ซี่รี่ย์ 3 หรือไม่ก็คงจัด Camry ไปครับ แต่ทั้งคู่ต้องรอถึงปีหน้าถึงจะได้เห็นตัวใหม่ตัวเป็นๆครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:16:32 »
rep บนน่าคิด แต่ถ้าขยับไปเล่น series 3 หรือ c class อย่าลืมว่าได้แค่ตัวล่าง
ที่ตัด options ออกเกือบหมด นะ  :P
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:33:12 »
ถ้าคุณจะเอาความปลอดภัยเต็มพิกัดที่ค่ายรถอื่นให้ไม่ได้ คุณต้องจ่าย 2.149 ล้านในตัวท็อปนะครับ
ส่วนถ้าระหว่างคัมรี่ กับ เอส60 คันไหนน่าเล่นกว่ากัน ผมให้ เอส60 น่าเล่นกว่า เพราะคุณ 1. ได้รถพรีเมี่ยม
2. ได้รับการบำรุงรักษาฟรี 5 ปี หรือ 1 แสนกิโลเมตร 3.วัสดุและการประกอบดีกว่าโตโยต้า และ ฯลฯ ครับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 11:42:46 »
ถามว่าอะไหล่แพงมั้ย ตอบได้ว่าแพงกว่าแน่ครับ

แต่ 5 ปีแรกก็ฟรีค่าบำรุงรักษานะ

S60 ห้องโดยสารแคบกว่า แรงน้อยกว่า แต่ได้งานประกอบเนี้ยบ เครื่องเสียงดี ความปลอดภัยจัดเต็ม  ;D

Camry ห้องโดยสารกว้างกว่า อะไหล่เยอะกว่า ถูกกว่า งานประกอบมาตรฐานโตโยต้า เทคโนโลยีไฮบริดรักษโลก ;D

ถ้าไม่สนราคาขายต่อ ต้องดูการใช้งาน ว่าเน้นขับเอง หรือว่ามีคนนั่งไปด้วยเยอะหรือไม่

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 12:09:24 »
S60 แคบกว่าคัมรี่เยอะเลยน่ะครับ

และถ้าไม่สนราคาขายต่อ แต่ผมว่าน่าสนน่ะ ภายใน 5 ปี ราคาจะลงไปมากกว่า 60-70% เลยน่ะ ขอบอก

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 14:02:19 »
จากประสพการณ์ใช้ วอลโว่ มา

ถ้าเทียบกับ แคมรี่ รถดีกว่าครับ การขับขี่ ฟิลลิ่งทุกอย่างแค่เข้าไปนั่งคุณก็บอกได้แล้วว่าอะไรดีกว่า

แต่สิ่งที่ด้อยกว่าคือความคงทนและความจุกจิก วอลโว่มีเรื่องให้ปวดหัวมากกว่าแน่นอน ต่อให้รถใหม่ ต่อรถใหม่ ในระยะสามปีแรก

ยังไงก็ต้องมีนั่นโน่นนี่บ้าง ไม่มากก็น้อย แต่มันมีประกันให้ครอบคลุมอยู่แค่อุ่นใจว่าไม่ต้องควักเงินจ่ายเอง

เรื่องเคลอมมีให้เคลมแน่ๆ เสียเวลา จุกจิกบ้าง ต้องยอมรับ ขณะที่แคมรี่ก็อาจจะมีแต่โอกาสน้อยกว่ามาก

ผมไม่อยากพูดถึงเรื่องราคาขายต่อ เพราะของแบบนี้ มันเป็นเรื่องยาวไกล คนบางคนก็ไม่สน ถ้าคนที่แคร์มากๆก็ไม่เอาวอลโว่เป็นตัวเลือกตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

ที่อยากให้คิดคือ ค่าบำรุงรักษษในระยะยาว ค่าบำรุงรักษา ในปีหลังๆ วอลโว่ หลักหมื่นแน่นอน ซ่อมที สามสี่หมื่น เรียกว่าดีใจ เจอเป็นแสนแล้วจะจุก ถ้ารับสิ่งเหล่านี้ไม่ได้ อย่าเล่นเลยครับ จริงๆ ถ้ามองภาพรวมว่า ฟรีมาในช่วงแล้วหารต่อปีไม่เจ็บปวดมากรับไหวก็ลอง แต่บางคน ไม่เคยเจอค่าซ่อมที ห้าหมื่น แสนนึง จ่ายทีเดียวไม่มีผ่อนนี่ ถึงกับไปไม่ถูกได้ จะอู่นอนอู่ศูนยืก็ราคาหลักหมื่นครับ ยืนยัน

หลังๆผมเองหารถญี่ปุ่นซ่อมถูฏมาเป็นรถใช้งานสิ้นเปลืองระยะยาวซ่อมถูกไม่ไหวก็ขายเปลี่ยนไป ค่าใช้จ่ายโดยรวมลดลงไปมาก เก็บรถยุโรปไว้เฉพาะงานเพราะค่าใช้จ่ายต่อกิโลแพงกว่าเยอะ ก็ยังชอบฟิลรถยุโรปแต่เจอช่างไทยค่าซ่อมแบบนี้ ก็ต้องหาทางเลือกที่ใช้สบายใจหน่อย

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 14:20:21 »
ถ้าเจ้าของกระทู้สไตด์โหดๆ  ตรีนหนักๆ  คิดจะใช้แค่ 5 ปีแล้วขายทิ้ง  โดยไม่แคร์ราคาขายต่อ  ผมว่า Volvo เป็นตัวเลือกที่ดี  ทั้งคุณภาพและความปลอดภัย
ถ้าเจ้าของกระทู้ขับไปเรื่อยๆ 90-120 ส่วนใหญ่  นานๆมีเกินบ้างแต่ไม่บ่อยนัก แล้วคิดจะใช้เกิน 5 ปี  ไปจนเกือบๆ 10 ปี
ผมว่า  camry  ดูมีอนาคตกว่าทั้งค่าดูแลรักษา  หรือราคาขายต่อ  แต่ประสิทธิภาพของรถก็ด้อยกว่า volvo  

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ผมว่ารถระดับพวกนี้  ไม่ว่าจะ camry หรือ volvo ไม่ว่าคันไหนจะประสิทธิด้อยกว่าแค่ไหนก็ตาม  
ถ้าเทียบความเร็วที่ใช้งานจริงกับความปลอดภัยของรถเล็กๆ   ก็ยังปลอดภัยกว่ามากอยู่หลายช่วงตัวอยู๋ดี  
แต่สำหรับผมถ้าไม่ขับรถเร็วมากๆเช่น ป่วนเปี้ยน  ระหว่าง  130-180  บ่อยๆ  รถระดับนี้สามารถรองรับได้ดีทั้งสองรุ่นแหล่ะครับ.....อย่าได้แคร์

แต่ถ้าอยากสนอง need ของตัวเองแบบไม่มีเหตุผลใดๆทั้งสิ้น  ก็ไม่ต้องลังเลครับ  จะมีสักกี่ครั้งที่ทำแบบนี้ได้ในชีวิต......จัดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2011, 14:23:53 โดย chean »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 21:23:23 »
ผมว่าเครื่อง volvo s60 ก้ใช่คี่ๆนะครับ ผมว่ามันก้แรงอยู่ทีเดียวนะ s60 ปลอดภัยแน่นอน แต่พอเกิน 5 ปีไปนี่ผมว่ากระเป๋าฉีก แต่ผมว่ามันสวยดีนะ อยากลองขับดูซักครั้ง  ;D

ออฟไลน์ tony99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 13:09:43 »
มันก็ไม่ได้จุกจิกขนาดนั้นหรอกครับ
แต่ค่าอะไหล่ก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอน
ถ้าเทียบความคุ้มค่า ก็ถือว่าคุ้มนะครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 19:49:55 »
รถแบรนด์ยุโรปเป็นรถที่ "คิดมาก" ก่อนที่จะซื่อ

แต่พอขายไปแล้วจะ "คิดถึง" ยิ่งถ้าเปลี่ยนกลับไปใช้รถญี่ปุ่น.. ;D

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 01:35:17 »
ขอบคุณครับ