ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ เอาเป็นฝ่ายถูก รถซ่อมไม่คุ้มทุน ...  (อ่าน 3801 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ในกรณีประกันจะขอซื้อซาก เนื่องจากซ่อมเราไม่คุ้ม หรือรถเราไฟไฟม้เสียหายไปเลย หรือกรณีใดๆที่ไม่สามารถซ่อมได้ ประกันคู่กรณีจะชดใช้เรายังไงอ่ะคครับ

ถ้าไม่พอใจสามารถฟ้องร้องให้ซื้อรถมือสองที่มีอายุการใช้งานและไมล์ใกล้เคียงของเดิมได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: อุบัติเหตุ เอาเป็นฝ่ายถูก รถซ่อมไม่คุ้มทุน ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 12:33:14 »
รองต่อรองดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้ ก็คงต้องฟ้องร้องส่วนต่างเอาครับ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ps000000

Re: อุบัติเหตุ เอาเป็นฝ่ายถูก รถซ่อมไม่คุ้มทุน ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 12:47:19 »
ต้องคุยกันก่อนครับ ไม่งั้นก็ขึ้นศาล

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 13:19:51 »
ผมเข้าใจว่าตามวงเงินประกันเรานะ

การฟ้องร้องจะฟ้องร้องคงจะฟ้องแพ่งกับคุ่กรณี
และไม่น่าเกี่ยวกับทุนประกัน

หากเข้าใจผิด ผุ้รุ้ช่วยอธิบายหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 13:23:22 »
ผมเข้าใจว่าตามวงเงินประกันเรานะ

การฟ้องร้องจะฟ้องร้องคงจะฟ้องแพ่งกับคุ่กรณี
และไม่น่าเกี่ยวกับทุนประกัน

หากเข้าใจผิด ผุ้รุ้ช่วยอธิบายหน่อย
ฟ้องแพ่งพ่วงไงครับ จำเลยที่1 ประกัน จำเลยที่2 ผู้ขับขี่   เพราะเขาทำประกันแล้วก็ต้องมีหน้าที่ในการรับผิดชอบครับ เพราะวงเงินประกัน เขามีครอบคลุมถึง 10 ลบ.อยู่แล้ว แยกเป็นเคสๆไปครับ ว่าจ่ายส่วนไหนบ้าง  ส่วนใหญ่จะทำเคสให้จ่ายน้อยสุดครับ  ต้องเสียเวลาฟ้องเอา แต่ส่วนใหญ่ชนะแหละครับ แต่กินเวลาครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 13:41:52 »
อืมน่าสน เคยสงสัยเหมือนกัน กับประเด็นนี้

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 13:48:32 »
นั่นน่ะสิครับ ถ้าเรามีประกันชั้นหนึ่งเราจะเรียกเอาจากประกันเราก่อนแล้วให้ประกันของเราไปไล่เบี้ยเอากับประกันคู่กรณีได้ไหม ประกันของเราจะยอมป่ะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:27:52 »
เท่าที่เคยคุยกับประกันมา หากชนหนักจนซ่อมไม่คุ้มประกันก็จะประเมินคืนทุนให้
ก็คือให้เงินสดเราไปซื้อรถใหม่เองนั่นแหละครับ แต่จะได้ตามราคาประเมินของรถเราในขณะนั้น
เช่น City 2012 ใช้งานมา 3 ปี ประกันคืนทุนให้ 3 แสนบาทเป็นต้นครับ
รายละเอียดและเงื่อนไข ต้องคุยกับ บริษัทประกันดูครับ

เรื่องฟ้องต้องลองปรึษาท่านอื่นครับ ตามที่ท่านบนๆว่ามา

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 17:30:19 »
เราเป็นฝ่ายถูกประกันฝ่ายเราคืนทุนประกันครับ  มากน้อยขึ้นกับเราเป็นคนทำเอง  ถ้าทำไว้น้อยก็ไปฟ้องร้องกับฝ่ายผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 20:15:31 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 18:27:44 »
เราจะได้จากประกันของเราเท่ากับทุนประกัน (ราคาประมาณ 80% ของราคารถในตลาด)
ซึ่งประกันเราก็จะต้องไปเรียกเก็บจากคู่กรณี ส่วนอีก 20% ให้ไปไล่บี้ฟ้องแพ่งกับคู่กรณี โดยขอให้ประกันเราช่วยครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 21:14:55 »
ชดใช้ยังไง
1. ถ้ารถเรามีประกัน ก็ประกันคุยประกัน  คือรับผิดชอบให้ลูกค้าใครลูกค้ามัน  จากนั้น ประกันฝ่ายผิด จะโดนเรียกค่าเสียหายตามที่เกิดขึ้นจริง
2. ถ้ารถเราไม่มีประกัน  เขาก็จะชดใช้ตามราคาประเมินในท้องตลาด  ถ้าเราเห็นว่าไม่คุ้มก็เรียกร้องไปตามนั้น ส่วนค่าเสียโอกาสต่างๆ  ที่พิสูจน์ได้ก็สามารถเรียกร้องได้ แต่จะได้เต็มหรือเปล่าจะมีการต่อรองกันจนถึงที่สุด  สุดท้ายถ้าเราเห็นว่าไม่ยุติธรรมสำหรับเรา ก็หาทางฟ้องแพ่งเอาครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 21:53:11 »
ส่วนใหญ่ที่ผมทำประกันตั้งแต่ปีที่ 2 ขึ้นไป ทุนประกันมันจะมากกว่าราคามือสองในตลาดอยู่นิดๆนะครับ ถ้าคืนทุนก็ไม่รู้จะไปเรียกร้องค่าอะไร อาจจะเรียกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถในช่วงที่รอรถใหม่
แต่ถ้าทุนประกันมันต่ำกว่าราคาตลาดก็คงต้องเรียกร้องส่วนต่างด้วย