ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสถานที่เปลี่ยนน้ำมันเบรค Ate หน่อยครับ  (อ่าน 14151 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ปลายปีนี้ว่าจะไปเที่ยวภาคเหนือขึ้นดอยอ่างขาง เนื่องจากว่ารถผมแล่นมาได้45000กิโลแล้วก็เลยอยากจะเปลี่ยนน้ำมันเบรคไปเลย เอาแบบที่รองรับอุณหภูมิสูงระหว่างการลงเขาไปด้วย ทีนี้มีผู้รู้แนะนำว่าให้ใช้ ate SL.6 dot4 นี่แหละกำลังดี ราคาพอๆกับน้ำมันเบรค dot 4 ที่ขายในศูนย์ฟอร์ดแต่คุณภาพดีกว่า  :)

ทีนี้มันมีปัญหาขึ้นมาอย่างหนึ่งคือจากการที่ค้นข้อมูลมาหลายๆคนบอกว่าการเปลี่ยนน้ำมันเบรคต่างชนิดต่างยี่ห้อกันควรที่จะทำการถ่ายของเก่าทิ้งให้หมดไม่อย่างนั้นน้ำมันเบรคที่ผสมกันอาจมีผลทำให้ลูกยางในเบรคเสื่อมได้ ทีแรกที่ผมกะว่าจะสั่งน้ำมันเบรค ate มาแล้วเปลี่ยนในศูนย์พร้อมระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกันเลยต้องทบทวนดุอีกที เพราะไม่แน่ใจว่าศูนย์จะทำงานละเอียดพอที่จะถ่ายน้ำมันเบรคของเก่าทิ้งได้หมดจริงไหม เลยอยากถามคนที่รู้ว่ามีที่ไหนในกรุงเทพบ้างที่มีน้ำมันเบรค ate SL.6 dot4 และมีบริการเปลี่ยนน้ำมันเบรคให้ในตัวด้วยเลย? ช่วยแนะนำทีครับ จะใช้สองลิตรสามลิตรระหว่างถ่ายของเก่าไม่ว่าแต่กลัวตายตอนทำงานไม่ดีนี่แหละ  :-X

นอกจากน้ำมันเบรคผมก็กะว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคไปด้วยทีเดียวพร้อมกันเลยเพราะระยะรถชักเยอะแล้ว กะว่าจะใช้ผ้าเบรคที่รองรับอุณหภูมิสูงสำหรับการลงเขาได้เช่นกัน ปกติแล้วขับรถไม่เร็วไม่เกิน160 ไม่ค่อยเบรคกระทันหัน ผ้าเบรคของเดิมก็ใช้งานเพียงพอแล้วแต่อยากจะให้แน่ใจว่าลงเขาตอนไปเที่ยวผ้าเบรคจะไม่ไหม้จริงๆ อยากได้แบบที่ดีกว่าของศูนย์แต่ว่าไม่กินจานเบรคมากจนเกินไป เสียงดังกับคราบเขม่าไม่ใช่ปัญหา ผมเลยดูไว้สองยี่ห้อคือ National brake กล่องสีเหลือง กับ Bendix metal titanium ถ้าหากว่าเอามาใช้สำหรับไปเที่ยวลงดอยสองรุ่นนี้รุ่นไหนที่คุณภาพน่าซื้อมากกว่ากันครับ?  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 13:22:50 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ไม่กล้าแนะนำอู่หรือศูนย์ครับ  แต่แนะนำการเปลี่ยนตามอู่ได้ครับ

การเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็นเกรดหรือยี่ห้ออื่น ก็แค่ถ่ายของเก่าออก โดยเอาของใหม่ไล่ไปเรื่อยๆ ให้ของเก่าหมด
เปลืองหน่อยแต่ดี

ส่วนผ้าเบรคมิอาจแนะนำได้

แต่อยากจะแนะนำว่า น้ำมันเบรคเดิมๆกับผ้าเบรคเดิมๆ จากโรงงานหากอยู่ในสภาพที่ใช้การได้ มันก็ไปได้สบายๆ ครับ
ดอยอ่างขาง รถเก่าวิ่งเป็นแสนโล กับ ระบบเบรคเดิมๆ สบายครับ ;)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ข้าง Big C ดาวคะนอง มีร้านทำเบรกที่ชาว fortuner ชอบไปทำกัน
ร้านนั้นมี ATE ขายครับ
ส่วนผ้าเบรก ซื้อแล้วเอาไปให้ร้านเขาเปลี่ยนได้
ถ้าเอา Bendix ผมถูกใจแค่รุ่น Ultimate ครับ

ออฟไลน์ 2k

โอ่ โอ โอ้ ร้านข้างบิ๊กซีชื่อเสียงดีจริงๆด้วย จดๆๆๆๆ  :-*

พอจะขยายความได้ไหมครับว่าทำไมยี่ห้อเบนดิ๊กถึงชอบใจเฉพาะรุ่น ultimate?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

โอ่ โอ โอ้ ร้านข้างบิ๊กซีชื่อเสียงดีจริงๆด้วย จดๆๆๆๆ  :-*

พอจะขยายความได้ไหมครับว่าทำไมยี่ห้อเบนดิ๊กถึงชอบใจเฉพาะรุ่น ultimate?

คือ ผมเทียบ Metal King กับ Ultimate นะครับ
สมัยก่อนเส้นทางที่ใช้ประจำ เป็นทางด่วนนอกเมือง
ซัดตลอดทาง ใช้ความเร็วสูง(มาก) ต่อเนื่องประมาณ 30 km. 

Metal King ฝุ่นเยอะ ล้อดำ 
แต่เบรกมันเดาใจยาก ตอนเย็นก็ไม่ค่อยอยู่ พอตอนร้อนซัดมากๆ มีเฟดครับ
แถมดันมีของแถมเป็นเสียงดัง ครืดๆ

แต่ Ultimate ฝุ่นพอกัน แต่มั่นใจกว่า อาการเฟดไม่เจอ เอาอยู่ ถูกใจมาก

เรื่องผ้าเบรก จะใช้ตัวไหนดี ก็ขึ้นอยู่กับสไตล์การขับ ของแต่ละท่านนะครับ
อย่างช่วงนี้ ผมไม่ค่อยเดินทางไปไหน ขับแต่ละครั้งก็ระยะทางใกล้ๆ
ก็เลยใช้แค่ผ้าเบรก Si tech เปลี่ยนที่ร้านที่แนะนำไปน่ะครับ
นิ่มดี ราคาถูกด้วย แต่ถ้าเท้าหนัก ตัวนี้ไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ YenChar

อยากให้ลอง N-Sport ครับ
ผมใช้รุ่น Mu Spec (เกรดต่ำสุด) เฉพาะคู่หน้าในวีออส
คุณภาพเบรคดีกว่าผ้าเบรคศูนย์แน่นอน ที่สำคัญ ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์อีก
มันเบรคดีมาก จนผมกลัวเลยว่าจานกับน้ำมันเบรคจะรับไม่ไหว
ที่สำคัญคือ จานเย็น จานร้อน ได้หมด แถมไม่มีเสียงด้วยครับ

อีกรุ่น รุ่น N500 ว่ากันว่าดีกว่า MuSpec ที่ผมใช้ ต้องลอง

Bendix รุ่น Ultimate โอเคเลยครับ ดีกว่าของศูนย์แน่ๆ
ลุงผมใช้อยู่ เหมือนเอาของศูนย์ไปอัพเกรดทุกๆด้าน
แต่รุ่น Metal King ไม่เวริค์ครับ

คอมแพคนาโน อันนี้ราคาถูกครับ
เบรคดีกว่าของศูนย์นิดหน่อย แต่ถูกกว่าเกือบครึ่ง

ถ้าอยากได้จับจริงๆ เบรคดีจริงๆ ต้อง N-AP สีชมพู
เบรคดี แต่เห็นว่ากินจานเพราะจานมันรับไม่ไหว
แต่เบรคแนวนี้เป็นเบรคเกรดรถแข่ง หมดไว
ใช้ผ้าเบรคนี้ ลงสนามแข่งได้เลยครับ

เท่าที่ผมรู้ มีแค่นี้ครับ
จบสุดคือ ผ้าเบรคเกรดดีๆ แล้วเน้นเปลี่ยนน้ำมันเบรค(เดิม)หลังหน้าฝน

ออฟไลน์ 2k

มาแล้วตัวเลือกที่สาม n sport mu spec  :o

พอจะรู้ไหมครับว่า n sport ใส่กับฟอร์ดโฟกัสสั่งซื้อได้ที่ไหนบ้าง ถูกใจที่ไม่กินจานและทำงานตั้งแต่อุณหภูมิต่ำนี่แหละ  :-*

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผ้าเบรคขับมาแค่45000 อย่าพึ่งเปลี่ยนเลยครับ ลงเขา ใช้ engine เบรคช่วยครับ อย่าเอาเบรคอย่างเดียวครับ เบรคหมดไว
ส่วนน้ำมันเบรค ถ้ามีเวลาไล่เองดีกว่าครับ ใช้แค่ 500cc ก็พอแล้วครับ ไม่ต้องถึง 2 L แต่ถ้าให้แนะนำ ไม่รู้จะไปไหนดี ส่วนใหญ่หาร้านใกล้ๆบ้าน
แล้วก็ไปนั่งคุมเอามากกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้