ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัวแล้ว! MG HS PHEV หน้าตาเหมือนเดิม ไม่ค่อยน่าสนใจ...  (อ่าน 7381 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member

เปิดตัวอย่างเป็นทางการ หน้าตาเหมือนเดิมเป๊ะ เปลี่ยนแต่ล้อ เบาะสีขาวดำ แต่ไม่มีภาพให้ดู

ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์เบนซิน 1.5 Turbo Hybrid ให้กำลัง 305 แรงม้า แรงบิด 480 นิวตันเมตร จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ EDU 10 จังหวะ (คล้ายๆ E-CVT แต่เป็นเกียร์ 10 จังหวะ)

ทำเวลา 0-100 กม. ได้ใน 5.8 วินาที ความเร็วสูงสุด 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง

ใช้แบตเตอรี่ขนาด 9.1 kWh ระยะทาง NEDC 51 กิโลเมตร ชาร์จไฟ 0-100% ในเวลา 3.5 ชั่วโมง

ราคาขายในประเทศไทยคาดการณ์อยู่ที่ไม่เกิน 1.3 ล้านบาท

น่าเสียดายที่รุ่นพี่ PHEV แบรนด์อื่นๆ ที่เข้ามาในไทยก่อนหน้าทำชื่อเสียไว้มาก ต่อให้ราคาไม่แพงถ้าไม่ได้เงินเหลือจริงๆ คงมีคนกล้าซื้อไม่เยอะ

ออฟไลน์ Turin

ผมอาจคิดไม่เหมือนคนส่วนใหญ่ .. แต่นี่เป็น MG ยุคใหม่รุ่นแรกที่ผม "คัน" ... 305 แรงม้า 480  nm (แน่นอนแรงบิดต้องแบนๆด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า  .. 0-100 ต่ำ 6 วิ .. ในราคาต่ำ 1.3 ล้าน กรี๊ดดด  :-*

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ผมอยากลองนะครับ ถ้าราคาไม่แพงและศูนย์หาอะำหล่ได้ไว แต่เห็นมีคนเคยโพสรออะไหล่ 6 เดือนนี่ผมรอไม่ไหวครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่เกิน 1.5ล้านนะ สนุกแน่ เพราะ Zs ตัวท้อป 7.9แสน zs phev ขาย 1.1ล้าน นีไปประมาน 4-5แสน ถ้าราคานี้ หึหึ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
อือหือ 5.8 วิ 300 ม้า เกือบ 500 นิวตัน 1.3MB

ออฟไลน์ chaithawat

รถบ้านแต่อัตราเร่งรถสปอร์ตหงายเงิบ

ผมอยากลองนะครับ ถ้าราคาไม่แพงและศูนย์หาอะำหล่ได้ไว แต่เห็นมีคนเคยโพสรออะไหล่ 6 เดือนนี่ผมรอไม่ไหวครับ

บางทีก็แล้วแต่ความหนักครับ ถ้าไม่หนักมากส่วนตัวที่ผมเคลมมาก็เฉลี่ยราวๆ เดือนนึงครับ

ถ้าหนักถึงขั้นรอหัวตัด ได้ยินว่าต้องรอนำเข้าตัวถังเป็นล็อตๆ เลยนาน

แต่ HS พี่จิมมี่บอกตัวถังผลิตในไทย ถ้านิ่งๆ แล้วคงไม่ขนาดรอ 6-9 เดือนแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

อยากเชียร์ให้ mg ทำรถออกมาหลากหลาย ตอบโจทย์
ต่อไปผมว่าเป็น ค่ายเบอร์3ได้แน่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

MacH1

• บุคคลทั่วไป
CRV เอายังไงดี 1.5 Turbo ก็กั๊กไว้หลายปีละ  2.0 Hybrid ก้องั้นๆถ้าเจอ eHS เข้าไป

eHS เค้าชกสะเทือนลามไปถึง Accord, Camry Hybrid เทคโนเก่าๆแล้ว

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
5.8 วิ + 1.3 ล้าน

ซื้อมาซ่อม ยังคุ้ม

เสียบปลั๊กไปทำงานในเมือง น้ำมันเน่าคาถังแน่ๆเลย

แรงขนาดนี้ ทำเองจ่ายหนักกว่าเยอะ

ออฟไลน์ bennieT8

ถ้ามาทำราคานี้ได้จริง  ยอดพุ่งแน่ๆ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

บางทีก็แล้วแต่ความหนักครับ ถ้าไม่หนักมากส่วนตัวที่ผมเคลมมาก็เฉลี่ยราวๆ เดือนนึงครับ

ถ้าหนักถึงขั้นรอหัวตัด ได้ยินว่าต้องรอนำเข้าตัวถังเป็นล็อตๆ เลยนาน

แต่ HS พี่จิมมี่บอกตัวถังผลิตในไทย ถ้านิ่งๆ แล้วคงไม่ขนาดรอ 6-9 เดือนแล้วมั้งครับ

ถ้าแบบนั้นก็น่าคบหามากครับ เผื่อมาจริงต้องขอไปลองดูหน่อยแล้ส
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ขอราคาไม่เกิน 1.5 ล้านนะ กราบงามๆ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

ออฟไลน์ Jacob

น่าสนใจมาก เบาะขาวด้วย(สีอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่แดง)​ แรงขนาดนี้ขอขับสี่ด้วยจะดีมาก

ออฟไลน์ Symphonic

อย่าลืมว่ามันยังเป็นรถ Hybrid ที่พวกเราไม่ชอบอยู่นะ ไม่ใช่ EV

อีกอย่างคืออัตราเร่งแบบนี้ ต้องดูค่ามลพิษด้วย ถ้าเอาเข้ามาขาย
บ้านเราต้องคุม CO2 ให้ต่ำกว่า 100  ถึงตอนนั้นตัวเลขสมรรถนะ
ก็จะลดลงกว่านี้ครับ

อย่าลืมว่ามันยังเป็นรถ Hybrid ที่พวกเราไม่ชอบอยู่นะ ไม่ใช่ EV

อีกอย่างคืออัตราเร่งแบบนี้ ต้องดูค่ามลพิษด้วย ถ้าเอาเข้ามาขาย
บ้านเราต้องคุม CO2 ให้ต่ำกว่า 100  ถึงตอนนั้นตัวเลขสมรรถนะ
ก็จะลดลงกว่านี้ครับ

ถ้า PHEV ต่ำกว่า 100 อยู่แล้วครับ เพราะวิ่งมอเตอร์ได้เกินความเร็วที่ทดสอบ ดูอย่างพวกเบนซ์กับบีเอ็มก็ 40-50 แถวนั้นครับ

เรื่องสมรรถนะรถไฟฟ้าของ MG มอเตอร์ดีจริงครับ

แต่เรื่องความทนทานระบบ Hybrid ยังเป็นกังขา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ให้กำลัง 305 แรงม้า แรงบิด 480 นิวตันเมตร

โห... ใช่เหรอครับ ถ้าที่เหลือเดิม ๆ ช่วงล่างจะไหวหรอครับ ?  :o
ผมไปลอง zs ev มายังไม่มั่นใจช่วงล่างเท่าไหร่

ถามคุณซิ่งเข้าส้วม ทาง MG เขามีโครงการนำ RX8 หรือ D90 มาประกอบขายในไทยป่าวครับ ?

ให้กำลัง 305 แรงม้า แรงบิด 480 นิวตันเมตร

โห... ใช่เหรอครับ ถ้าที่เหลือเดิม ๆ ช่วงล่างจะไหวหรอครับ ?  :o
ผมไปลอง zs ev มายังไม่มั่นใจช่วงล่างเท่าไหร่

ถามคุณซิ่งเข้าส้วม ทาง MG เขามีโครงการนำ RX8 หรือ D90 มาประกอบขายในไทยป่าวครับ ?

เท่าที่ทราบ มีโครงการทำรถ 7 ที่นั่ง PPV แน่นอนครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็น RX8 หรือ D90 ครับ

ถ้าตามที่เคยได้ยินมาน่าจะเป็น D90 ครับแต่มันก็หลายปีมาแล้วไม่รู้เปลี่ยนใจมั้ย

ส่วนช่วงล่าง HS PHEV ผมว่าคงออกแนวแข็งๆ ครับ ผมว่าเขาทำรถช่วงล่างดีได้อยู่แล้ว เพราะ HS คนก็ชมว่าช่วงล่างดี แต่ ZS EV น่าจะตั้งมาให้มันนุ่มหวิวไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ O_o"

เป็นการเพิ่มรุ่นย่อยใหม่ เรื่องหน้างานออกแบบยังไงก็เหมือนเดิมอยู่แล้วละครับ

ต้องรอรุ่นปรับโฉมปลายปี 2020 มีการปรับงานออกแบบใหม่แน่ ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2019, 10:55:09 โดย O_o" »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ค่ายนี้เห็นตัวเลขบนกระดาษแล้วต้องเนิฟในใจไว้หน่อยนึง แต่ยังไงก็น่าจะแรงอยู่ดีครับ ถ้าเข้าไทยนี่ขอรอดูเลยว่าระบบไฮบริดจะทนแค่ไหน  :D

ออฟไลน์ SM.

แดงไว้ก่อน รถจีน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ delete

SAIC เคยมีตัวที่เป็น PHEV มาก่อนไหมครับ ก่อนเป็นตัวนี้
ไม่ทราบว่ามีกระแสตอบรับเป็นไงบ้าง พอคบได้ไหม สัก 10 ปี 555
ถ้าตัดสินใจคงไม่ขายล่ะครับ คงทนใช้ปจนหมดอายุขัยเอาดีว่า ขายทิ้งน่าจะขาดทุนหนัก

ออฟไลน์ alpha14

เฮ้อ! พี่ไม่คิดจะออกแบบหน้าตาใหม่บ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จัดเต็มจริงๆ