ผู้เขียน หัวข้อ: GMทำยอดขายอันดับ3ของโลก ตลาดหลักของพวกเค้าอยู่ที่ไหนเเละคันไหนคือโปรดักเเชมป์  (อ่าน 6055 ครั้ง)

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
จากข่าว "Renault-Nissan มียอดขายประจำปี 2016 รดต้นคอ GM เกือบ 4,000 คัน"
credit>>> http://www.headlightmag.com/renault-nissan-alliance-with-mitsubishi-sales-2016/

ซึ่งตลอดปี2016ที่ผ่านมา ยักษ์ใหญ่ทั้ง4คือ
1Volkswagen
2.Toyota
3.Genaral Motor
4.Renualt-Nissan

ตลาดหลักของGMอยู่ที่ไหน  คันไหนคือโปรดักเเชมป์เปี่ยนมั้งครับ(รถขายดีๆ) เเละรถเจ๋งๆของGMมีอะไรมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member

Nissan ตลาดโลก ไม่ธรรมดาเลย   YoY 16.8%

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
GM มีหลายแบรนด์ ยอดขายเลยรวมๆ กันได้เยอะ
กับขายใช้ได้หลายที่มั้งครับ

ถ้าสู้ 1 ต่อ 1 คงสู้ Toyota, Ford, VW ไม่ได้แน่นอน
ผมเลยคิดว่า เวลา GM มาสู้นอกบ้าน ดู product เหมือนจะอ่อนแอ (แบบพังง่าย)
กว่าปกติ ตัวแบรนด์ดูไม่มีความแข็งแกร่งเลย Chevrolet เนี่ย

product champ ไม่แน่ใจเหมือนจะ Cruze ครับ
ผิดตรงไหนขออภัยครับ

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
ตลาดใหญ่ของ GM ที่ผมจำได้น่าจะประมาณนี้ครับ

ทวีปอเมริกาทั้งเหนือและใต้ (ขายในแบรนด์ Chevrolet GMC กับ Buick)
ออสเตรเลีย (ขายในแบรนด์ Holden)
ประเทศจีน (แบรนด์ Buick ขายดีมากถึงมากที่สุด)
และก็ยุโรป (ขายในแบรนด์ Opel กับ Vauxhall)

ทุกที่ที่ไม่ใช่แถบอาเซียน อินเดีย ตะวันออกกลาง กับ แอฟริกา อ่ะครับ

ส่วนรถขายดี

แถบอเมริกาเหนือจะเป็นพวกกระบะ Silverado กับ Cruze Malibu พวกนี้ครับ
อเมริกาใต้อันนี้ไม่แน่ใจน่าจะเป็นรุ่น Onix กับ Prisma ที่เป็น B seg ครับ
ออสเตรเลียก็คงเป็น Commodore Colorado Cruze
ส่วนเมืองจีนคงเป็น GL8 ที่เป็น minivan ครับ
ยุโรปน่าจะเป็น Opel Astra กับ Corsa ที่ขายดีครับ

ขายดีที่สุดน่าจะขวัญใจรถยก Cruze นี่แหละครับ

ส่วนรถเจ๋งๆนี่คงเป็นพวกรถสปอร์ต Camaro Corvette ครับ
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ mamaman

ตอนนี้ ค่ายไหน ที่ เจาะอเมริกาและจีนได้
รอ ปั้น ยอดขาย อันดับ โลกได้เลย
GM อาจได้ยอดขาย ในจีนมาช่วยครับ
เพราะรถจีน ประชากร มหาศาล รถ ขายง่าย ราคาถูก
GM มีพันธมิตรในจีน ปี 2016 ขายรถได้ GM 3.8 ล้านคัน นั่นละ ที่มา
ค่ายอเมริกันยุโรษ มีภาษีดีกว่า ญี่ปุ่น แบบสุดๆ

Volk ชนะ Toyota ก็เพราะตลาดจีน

เพราะ ไม่มี ภาษี ปัญญา อ่อน แบบบ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 22:52:32 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ผมก็1ใน9ล้านกว่าคันของGMครับ  :-[

ตลาดหลักๆน่าจะอเมริกาเหนือ อเมริกาใต้ จีน
ยิ่งอเมริกาใต้ น่าจะนิยมเเบรนChevพอสมควรเลยครับ เพราะเคยอ่านเจอข่าว ประเทศอะไรseachรถยี่ห้ออะไรมากที่สุด อเมริกาใต้นี้เหลืองChevyมาเต็มมาาก

โปรดักส์เเชมป์ก็พี่ใหญ่ฟูลไซส์Silverado ขายเดือนละ5-6หมื่นคัน ปีละ6-7เเสนคัน กับฟูลไซส์RAM
เก๋งก็ Cruze , Holden Malibu
Colorado US version,Colorado Global Version มารวมๆหลายประเทศก็น่าจะเยอะพอสมควรนะ (ได้ข่าวว่าอเมริกาใต้ พวกบราซิล,อาเจนตีน่า,ชีลี ขายดี)
เเล้วก็มีSUVคันใหญ่ๆๆอีกตัว เห็นบ่อยมากกๆ เเต่ไม่ทราบชื่อเหมือนกันครับ

GMน่าจะมีรถเจ๋งๆอยู่เเหละ เเต่คนชอบกระบะอย่างผม ว่าไอ้กระบะ1ตันเวอชั่นอเมริกาที่minorchangeเป็น "Colorado ZR2"  มันเจ๋งงงมาาากกก Automatic10speed เเม่เจ้า!!ระบบส่งกำลังมันบ้าามากกก  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 23:26:23 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Noncyclopedia

รุปนี้ แปลว่าอะไรทราบกันรึป่าวครับ

หมายถึง จำนวนที่ผลิต?

ข้อมุลไม่ตรงครับwiki

JONNY

• บุคคลทั่วไป
1.VW
2.Toyota
3.GM
4.Nissan

อันดับ 1-3 บริษัทลูกในเครือเยอะครับ
อันดับ 4 บริษัทลูกน้อยกว่า
เดียวๆ  ฟอร์ดเสียตำแหน่งให้นิสันแล้วเหรอ
แต่ บริษัทลูกนิสสันก็เยอะกว่าฟอร์ดอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 00:33:52 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Impulse

จีนเคยมียอด GM อันดับ 1 บางช่วงนะครับ (แซง VW)  ไหนว่าจีนไม่ถูกกับเมกา แล้วบ้าเยรมันนะ   ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

นิสสันบวกมิสซูู แล้้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tew

ถ้ายี่ห้อเดียวเพียว คงเป็น โตโยต้า อันดับ 1   vw รวมยอดขายหลายยี่ห้อ  GM  ก็มีหลายยี่ห้อมาก

JONNY

ถ้ายี่ห้อเดียวเพียว คงเป็น โตโยต้า อันดับ 1   vw รวมยอดขายหลายยี่ห้อ  GM  ก็มีหลายยี่ห้อมาก
ใครบอก
โตโยต้าแบรนด์ในเครือเยอะมาก

ออฟไลน์ Mp4_007

Renualt Nissan นี่รวม ยอดของ Mitsubishi เข้าไปด้วยนี่ เลยโดดขึ้นมาอันดับ4เลย ปีหน้าอาจจะแซงขึ้นอันดับ3 ก็ได้

ออฟไลน์ Auto

ใครบอก
  ที่ผมทราบมี Daihatsu  Subaru   ไม่ทราบว่ามีที่ไหนอีก

ออฟไลน์ tew

เท่าที่ผมทราบนะครับ ซูบารุ ไม่น่าจะใช่
โตโยต้า มี เล็กซัส ฮีโน่ ไดฮัทสุ
VW มี ออดี้ เซียท สโกด้า แมน ลัมโบ พอร์ช เบนเลย์
GM มี เชฟ บิวอิค โอเปิ้ล อีซูสุ

ออฟไลน์ kittiphat123

ใครบอก
+1ครับ VWบริษัทในเครือเยอะมากเยอะสุดแล้วมั้ง

ออฟไลน์ B_V

• Newbie
  • *
Renualt Nissan นี่รวม ยอดของ Mitsubishi เข้าไปด้วยนี่ เลยโดดขึ้นมาอันดับ4เลย ปีหน้าอาจจะแซงขึ้นอันดับ3 ก็ได้
เรโนลท์-นิสสันอยู่อันดับ4มาหลายปีละนะคับ ก่อนจะมาเทคโอเวอร์มิตซู 8)

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
แต่นิสสันประเทศไทย! มัวแต่ทะเลาะ กันอยู่ เลยไม่ไปไหน
ทั้งๆ ที่รถก็ดี

JONNY

ออฟไลน์ tew

พอรู้ว่า วอลโว่ เป็นของจีน ความน่าเชื่อถือสำหรับผมหายไปหมดเลย  เคยคิดว่ามีเงินมีทอง จะหา xc 40 มือสอง มาใช้สักคัน (มือสองวอลโว่ ราคาตกมาก)ความคิดนี้หายไปทันที

ออฟไลน์ SM.

พอรู้ว่า วอลโว่ เป็นของจีน ความน่าเชื่อถือสำหรับผมหายไปหมดเลย  เคยคิดว่ามีเงินมีทอง จะหา xc 40 มือสอง มาใช้สักคัน (มือสองวอลโว่ ราคาตกมาก)ความคิดนี้หายไปทันที

5555 ขนาดนั้นเลยหรอครับ

ผมกลับมองว่า ตอนนี้ volvo น่าใช้มากกว่าตอนอยู่กับ Ford ซะอีก