ผู้เขียน หัวข้อ: วันนีผมกำลังจะทำอะไรในสิ่งที่แตกต่าง(กระทู้ส่วนตัวครับ)  (อ่าน 16250 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
คือกำลังจะลงจากหัวโขนครับ จาก ผู้จัดการโรงงาน (เกี่ยวอาหาร อะไรโภคๆๆนี่ละ555) มาทำธุระกิจส่วนตัว จากพนักงานที่มีบริษัทจ่ายเงินให้ทุกๆเดือน หลักแสนบาท  แต่ตอนนี้ต้องหากินเองอยากจะบอกว่าหวิวๆยังไงไม่รู้  จากเป็นผู้ใช้อำนาจและอารมณ์กับเซลขายของ จะต้องมาเป็นคนขายที่ต้องมารองรับอารมณ์ลูกค้า แล้วผมจะไปรอดมัยนี่
ใครเข้ามาอ่านก็ ช่วยโพสเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ (คืออยากได้กำลังใจดีๆจากพี่น้องที่นี่ครับ) 
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
เศร้าจังอ่านกันเยอะ แต่ไม่แม้สัก ข้อความให้กำลังใจดี ๆๆ ฮือๆๆๆ 

:)
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ mkuski

สู้ๆๆครับ สู้ต่อไป ครับ การเปลี่ยนแปลงแบบนี้ มันเป็นเรื่องยิ่งใหญ่จริงๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
1. เป็นกำลังให้แล้วกันครับ ทำไมไม่ลองทำสองอย่างควบคู่กันดูก่อนล่ะครับ แน่ใจหรือเปล่าว่าสิ่งที่เรากำลังจะทำ ใช่ตัวเราเอง ถ้าใช่ก็เดินหน้าต่อเลยครับ

2. กระทู้ตั้งผิดหมวดนะครับ  

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
อาจจะเพราะจากวงเล็บมั้งค่ะ ว่าแบบส่วนตั๊ว ส่วนตัวไรงี้ เลยไม่ค่อยมีคนเม้นท์ เหอเหอ...

เอาใจช่วยนะค่ะ เป็นนายตัวเอง ความเสี่ยงมันก็ต่างกัน ดังนั้นความสุขมันก็ย่อมต่างกันด้วยนะค่ะ

ขอให้ประสบความสำเร็จนะค่ะ @^____^/

ออฟไลน์ SUPAPID

สู้ๆ ครับ
ยินดีด้วยครับได้หลุดจากการเป็นลูกจ้าง
เป้นนายจ้างตัวเองซะที
 ;) ;) ;)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ ผมก็กำลังจะหางานใหม่ อยากทำบริษัทใหญ่ๆ ครับ ตอนนี้อยู่บริษัทเล็กๆสวัสดิการน้อย เงินเดือนน้อย

อยากทำงาน HR และ Safety จริงๆ ในโรงงานต่างจังหวัด(เบื่อกรุงเทพมากๆ)
 :D :D :Dใกล้ถึงจุดเปลี่ยนเช่นกัน

ออฟไลน์ redsun

การทำตามความฝัน..ไม่ว่ามันจะดีจะร้าย มันก็จะเป็นสิ่งสวยงามสำหรับเราเสมอ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 10:41:05 โดย redsun »

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
คิดถึงวันข้างหน้าครับ ทำงานแบบเดิม อีก 5-10 ปี ก็ยังรายได้ หรือชีวิตซ้ำๆิเดิม

แต่ออกมาแบบนี้อีกแค่ 2-3 ปีอาจได้ขยายกิจการใหญ่โต ซื้อรถคัน 10 ล้านได้สบายๆใครจะไปรู้ครับ

ออฟไลน์ WTF

อายุเท่าไหร่ล่ะครับ ถ้าอายุยังน้อยก็ลุยเลยครับ แต่ถ้าเกิน45ไปแล้วก็คิดดีๆครับ บางทีคำว่า ธุรกิจส่วนตัว หรือ เจ้าของกิจการ ไม่ได้สวยหรูเหมือนชื่อมันครับ และบางคนเป็นลูกน้องชั้นดีแต่เป็นเจ้านายตัวเองไม่เก่งก็เยอะครับ แต่ถ้าทำดีๆโอกาสขับปอร์เช่ก็เป็นไปได้ล่ะครับ เพราะลำพังเดือนละแสนกว่าจากเงินเดือนก็คงขับได้แค่ระดับ Camry หรือ รถยุโรปตัวล่างๆ ส่วนผมยังไม่กล้าครับ ขอทำงานเก็บเงินอีกซัก 10 ปีก่อน  ;D

ยังไงขอให้รวยๆละกันนะคร้าบ เซ็งลี้ฮ้อ  ;D  ;D

ออฟไลน์ mongolias

ผมกลับอิจฉา จขกท นะครับ ที่เริ่มสร้างธุรกิจของตัวเอง
ตัวผมเอง ก็คิดอยากจะทำธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน แต่ก็คงต้องขอรวมรวมเงินอีกสักระยะ เป็นลูกจ้างเค้าไปก่อน 5555
สู้ๆครับ

ออฟไลน์ nuionline

ชีวิตมันต้องเปลี่ยนบ้างอะไรบ้างมันถึงจะมีรสชาติ  ไม่งั้นเกิดไม่คุ้มนะครับ  เกิดหนเดียวตายหนเดียว  อยากทำอะไรก้อทำครับ  ผมอายุ 27 ทำมาหมดแล้วทุกอย่างที่อยากทำ   เหลือแต่มีครอบครัวอย่างเดียวจิงๆ  สู้ๆครับ

ออฟไลน์ yod artstu

เข้าใจความรู็สึกครับ ตอนออกจาก Agency แล้วออกมาทำเอง (เกี่ยวกับการศึกษา)
ความรู้สึกหวิว รายได้ก็หวิว ปีแรก ขลุกขลักมาก สามปีกว่าจะตั้งไข่ได้
ปีนี้ทำเองปีที่ 8 แล้วครับไหลลื่นดี โอเคอยู่  ;D เป็นกำลังใจให้ครับ
: )

ออฟไลน์ jojow

เป็นกำลังใจให้ครับ

ฟ้า หลัง ฝน ย่อมสดใส เสมอ......
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เคยทำบริษัทมา รายได้หลักแสน
แสดงว่าคุณมีศักยภาพในตัวสูง ถึงได้ผลตอบแทนระดับนี้

อย่ากังวลไปครับ ตอนออกมาทำเองมันก็เป็นกันทุกคนฃ
ต้องมั่นใจในตัวเอง ทำด้วยความตั้งใจ ทุ่มเท และรอบคอบ
ทุกอย่างก็จะประสบความสำเร็จครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เป็นกำลังใจให้ครับ ///

สิ่งที่คุณกำลังทำ ไม่มีใครทราบอนาคตว่าตัดสินใจถูกหรือผิด
(แต่เดาว่าคงตัดสินใจดีและปึ๊กแล้วหล่ะ)

ชีวิตมันต้องเดินไปข้างหน้า ยังมีอุปสรรคให้เจอหรือท้าทายไปยันวันสุดท้ายของชีวิต
เป้าหมายของมุษย์เงินเดือนก็คือได้เป็นเจ้าของกิจการของตัวเอง กิจการจะใหญ่จะเล็กไม่สำคัญ ขอให้เราทำแล้วมีความสุขกับมัน ทุกอย่างก็จะไปได้ดี

ออฟไลน์ Gamo

เป็นกำลังใจให้ครับ

เคยผ่านจุดเดียวกันมาก่อนครับ เรียนจบ เป็นลูกจ้าง แล้วออกมาทำธุรกิจส่วนตัว แต่ผมโชคดี ที่ออกมาค่อนข้างดี หวังว่าทางคุณจะโชคดีครับ เป็นกำลังใจให้เสมอครับ สู้ๆ  ;D

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
ของผมก็เหมือนกับคุณล่ะครับ ตัดสินใจลาออกจากงานเงินเดือนหลักแสน มาเริ่มชีวิตใหม่คนเดียวที่ต่างแดน ช่วงนี้ยัง งงอยู่
ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

ออฟไลน์ MJunior

เป็นกำลังใจให้เหมือนกัน
มันเป็นการตัดสินใจที่ยิ่งใหญ่ ยากยิ่งกว่าการขอผู้หญิงแต่งงานอีกนะ ผมว่า
ผมเองก็เคยทำบริษัทมา 10 ปี จากวิศวกร จนเป็นผู้จัดการโรงงาน เงินเ้ดือนหลักแสน มีลูกน้อง 200 กว่าคน
แต่เริ่มรู้สึกอิ่มตัวกับงานบริษัท + พอดีทางบ้านคุณแม่กำลังแยกบริษัทกับน้อง เลยต้องกลับมาช่วยคุณแม่
ตอนออกนี้ก็รู้สึกหวิวๆ เริ่มต้นก็มาทำงานขายก่อน เหมือนคุณ จขกท เลย เคยแต่มีัอำนาจต่อลอง supplier
ตอนนี้ต้องกลับมาง้อลูกค้า ลูกค้าด่า ก็ยิ้มอย่างเีดียว เงินเดือนก็ได้หลักหมื่น เพราะเพิ่งเริ่มต้น และต้องโชว์ตัวเลขกำไรก่อน
ถึงตอนนี้ก็ผ่านมาได้ 3 ปีแล้ว ทุกอย่างลงตัว ได้เงินเดือนกลับมาเท่าเดิม + ปันผลปลายปี
ต้องเรียกว่าคุ้มครับ

แต่จะบอกว่าออกมาทำธุรกิจส่วนตัว มันจะเหนือยกว่าการทำงานบริษัทเป็นสิบเท่า เพราะต้องทำทุกอย่าง (ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทองไปหมด)
แถมต้องรับผิดชอบชีวิตลูกน้องอีก 200 กว่าคน
ดังนั้นถ้าคุณพร้อมที่จะทุ้มเท + ประสบการณ์จากการทำงานมา คุณจะประสบความสำเร็จได้ไม่ยากครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นกำลังใจให้ครับ ตอนเรียนจบใหม่ๆผมเคยทำธุรกิจส่วนตัว ขอเงินมรดกล่วงหน้ามาลงทุน (3 แสน) ปรากฎว่าเจ๊งเกือบหมด ด้วยตอนนั้นยังขาดประสบการณ์ ใครพูดอะไรไม่ฟังจะเอามรดกอย่างเดียว สุดท้ายก็ได้มาทำงานบริษัท แต่ตอนนี้ประการณ์ชีวิตมีมากขึ้นแล้วและก็กำลังเริ่มธุรกิจส่วนตัวใหม่แต่ก็ยังไม่ลาออกนะครับ ไม่กล้วหรอกยังเจ็บฝังใจอยู่เลยต้องให้ปีกกล้าขาแข็งซะก่อน

ผมว่าถ้าตัดสินใจลาออกมาแล้วก็คงมั่นใจในตัวเองพอสมควรล่ะครับ ปัญหาและอุปสรรคนั้นมีแน่ๆ แต่มันเอาไว้แก้ไม่ใช่เอาไว้ล้มเหลว ยังไงก้สู้ๆครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

ยินดีต้อนรับสู่เส้นทางแห่งความลำบากครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชึวิตของเรา ทางของเรา เด็กคนหนึ่งที่เข้าใกล้หนทางแห่งการเรียนรู้การทำงานขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กระทู้นี้ตั้งผิดหมวดนะครับ

แต่เดี๋ยวไว้คืนนี้จะย้ายเข้าหมวด Relax & Photoshop ให้ครับ

อันที่จริง เมื่อ 2 ปีก่อน ตอนตัดสินใจออกมาเปิด headlightmag.com ผมก็เคยหวิวๆแบบนี้ละครับ
มันเหมือนยังไม่รู้หนทางเลยว่า อนาคตจะเป็นอย่างไร เราจะได้รับการยอมรับมากน้อยแค่ไหน
และเราจะอยู่รอดไหม บนเส้นทางที่เราเลือก ให้ความสำคัญกับอุดมการณ์ มากกว่ารายได้

ตอนที่กำลังก้ำกึ่งว่าจะออกดีหรือไม่ออกดีนั้น นั้น รายการวิทยุที่ผมเคยทำอยู่ ถึงขั้นส่ง Fax ไปตามบริษัทรถต่างๆ บอกว่า ต่อจากนี้
การจะยืมรถได้ เขาต้องยืมเองเท่านั้น ไม่เคยอนุญาตให้ใครยืมในชื่อของเขา ก็เท่ากับเป็นการตบหน้าผมอย่างรุนแรง

แต่เพราะ พี่ๆ ที่ผมรัก หลายๆคน เหมือนกันนั่นละครับ ที่บอกกับผม ว่าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น นั่นละ ฟางเส้นสุดท้าย
ที่ทำให้ผม ไม่เสียดายการตัดสินใจของตัวเองในบ่ายวันนั้นเลย

จนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่เคยเสียดายเลยจริงๆ รู้สึกดีมากๆด้วยซ้ำ

จากเดิมที่เคยรับเงินฟรีแลนซ์ มาบ้าง ไม่มาบ้าง ไม่แน่นอน
มาวันนี้ มันก็ยังไม่ถึงกับแน่นอนเท่าไหร่นัก แต่ ตัวเลขที่เพิ่มขึ้น เยอะกว่าก่อนมาก
มีน้องๆ ที่มาช่วยงาน ด้วยใจ ผมก็ยังพอมีเงินจ่ายให้พวกเขาในแต่ละเดือนได้ตามอัตภาพ
ไม่ถึงกับร่ำรวยนัก แต่ก็พอเกื้อหนุนจุนเจือกันได้

นี่ถือว่าโชคดีมหาศาลแล้ว กับเว็บที่ไม่ค่อยง้อสปอนเซอร์ อย่างเรา
เว็บที่เรื่องมากๆ ในการเลือกผู้สนับสนุน เรื่องมากอย่างน่าถีบ ในการจัดการกับเรื่องเหล่านี้
แล้วยังมีเงินไหลเข้ามาได้ต่อเนื่อง และมากขนาดนี้

ถ้าไมได้น้องๆในทีมที่ช่วยกันอย่างดี โดยเฉพาะ ตาหน่อย หัวเรี่ยวหัวแรง ด้านการดูแลการเงินของผม
ก็น่าจะเหนื่อยกว่านี้แน่นอน

ผมอาจจะโชคดี ที่ได้ทีมที่ดี ผมอาจจะโชคดี ที่ได้รับการอบรมสั่งสอนจากคุณพ่อคุณแม่มาดี
แต่สำคัญที่สุด เหนือสิ่งอื่นใด คือ เราต้องคิดแต่สิ่งดีๆ ให้กับคนอื่น ต่อให้โดนเอารัดเอาเปรียบขนาดไหน
ก็อย่าไปท้อ

ถ้าต้องสวมหมวก คนค้าคนขาย การดูแลลูกค้าคือสิ่งสำคัญที่สุด มีศิลปะในการมัดใจพวกเขา
ให้ความรู้เขา และทำยังไงก็ได้ เอาชนะใจเขาให้ได้ ผูกสัมพันธ์ อุดหนุนกันยาวๆ นั่นละ เจ๋งที่สุด

โชคดี ตอนนี้ ผมยังไม่ได้สวมหมวกใบนั้นครับ

ขอให้โชคดีครับ กับถนนเส้นใหม่ ที่รออยู่ข้างหน้า

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
อยากบอกเฮียว่า เฮียแมนมากๆ

สู้ๆ ครับ ขอให้ประสบความสำเร็จสมดังตั้งใจครับ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ nuionline

กำลังใจเพียบ

ออฟไลน์ daycha

• Newbie
  • *
เป็นลูกจ้างเงินเดือนหลักแสน
เป็นเจ้าของธุรกิจเอง ขอให้ได้รายได้หลักล้านนะครับ
สู้ๆๆๆ เป็นอีกกำลังใจให้ครับ ^____^

ออฟไลน์ sweetcrab

ผมก็ทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ กับแฟน 2 คน แต่จะเป็นอาชีพเฉพาะนิดหน่อย ล้มลุกคลุกคลาน มาตั้งแต่เรียนจบใหม่ เกือบไม่รอดก็หลายครั้ง วันหยุดเหรอ ไม่เคยมีกำหนดว่าจะมีเมื่อไร ถ้าจะไปเที่ยวก็กำหนดล่วงหน้าเป็นเดือนๆ เสาร์-อาทิตย์ วันหยุดเทศการต่างๆ ไม่ใช่วันหยุดของผมกับแฟนเลย  (ไม่ได้ไปเที่ยวกับทางพ่อแม่นานแล้วเพราะหยุดไม่ตรงกัน)   

แต่เดียวนี้ชินแล้วละครับ กับการเป็นเจ้านายตัวเอง ว่ามันเหนื่อยกว่าเป็นลูกน้องหลายเท่านัก (ผมกับแฟนเคยเป็นลูกจ้างคนละนิดหน่อย) บางทีคนเป็นลูกน้องชอบมองว่าเจ้านายรวย ขับรถคันเป็นล้านๆ แต่เขาไม่รู้หรอกว่าเจ้านายเขานะนอนหลับเต็มตาใหม่ถ้าเศษฐกิจไม่ดี ขายของไม่ได้ ออเดอร์ไม่มี มีเรื่องให้คิดทุกวัน มากกว่าพนักงานในไลท์เยอะ

แต่ความเสียงนั้นมันก็ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่า เพราะผมเองก็กำลังหาธุรกิจใหม่ๆ ทำควบคู่ไปอีกสักอย่างเหมือนกัน (ธุรกิจเดิมเริ่มอิ่มตัวไม่โต)  แต่ก็หาอยู่ครับ อิอิ   สุดท้ายขอให้โชคดีครับรวยมีเงินเดือนเป็นล้านๆ เร็วๆ นะครับ ;D 

ออฟไลน์ Fly to dream

พลิกบทบาทเลยนะครับเนี่ย สู้ๆๆครับเชื่อมั่นครับ ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

การเริ่มต้นใจเราว่ามันยาก แต่ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ =TUM=

จุดที่ยากที่สุดไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามอยู่ที่ตอนเริ่มต้นครับ ผมคิดว่าการที่พี่เคยเป็นถึงผู้จัดการโรงงานมาก่อน มันทำให้พี่เก๋าพอตัว

การวางแผนการตัดสินใจต่างๆพี่ถูกฝึกจุดนี้มาอย่างดี แต่อย่างที่พี่บอกคือเคยเป็นผู้ใช้อำนาจมาก่อนแต่ต้องมารองรับอารมณ์ลูกค้า พี่จะทำได้มั้ยในจุดนี้ คงต้องเปลี่ยนตัวเองครับ เพราะสถานะเปลี่ยนไปแล้ว อยากจะอยู่รอดเติบโตต่อไปก็ต้องทำตาม
แบบที่นายห้างเทียม โชควัฒนา ผู้ก่อตั้งเครือสหพัฒน์เคยกล่าวไว้ว่า

คนที่จะก้าวขึ้นสู่จุดที่สูงกว่า ก็เปรียบเสมือนคนเดินขึ้นเขา เวลาคนเราเดินขึ้นเขาจะก้มหน้า เปรียบได้กับการอ่อนน้อมถ่อมตน คนพวกนี้มักจะมีแต่ความก้าวหน้า แต่คนที่เดินลงจากเขาจะเชิดหน้า เปรียบได้กับคนที่ถือตนไม่เคยก้มหัวให้ใคร มีแต่ชีวิตจะถดถ่อยลงมา

ผมยึดถือคำนี้มาตลอดเพราะถือว่า ขนาดท่านเป็นถึงเจ้าสัว ประสบความสำเร็จสูงขนาดนี้เพราะท่านเป็นคนเดินขึ้นเขามาโดยตลอด

ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่ครับ ทำธุกิจเอง มันมีปัญหาให้เจออยู่ทุกวันครับ คุณตันเคยพูดว่า ให้คิดว่าปัญหามันคือเพื่อนสนิทเรา อย่าไปคิดว่ามันเป็นปัญหาครับ ตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นมันยังไม่เป็นระบบ ปัญหาทุกอย่างมันจะเข้ามาหาพี่หมด แต่ถ้าเติบโตจนเป็นบริษัทแล้ว มีระบบที่ดีเข้ามาจัดการแล้ว ก็จะเหนื่อยน้อยลงครับ

ผมเชื่อว่าพี่ทำได้อยู่แล้ว ส่วนเมื่อไรที่รู้สึกท้อ ที่นี้มีกำลังใจให้พี่เสมอครับ  ;D