ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำรถคันใหม่ให้ด้วยครับ  (อ่าน 5582 ครั้ง)

ออฟไลน์ Momone

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำรถคันใหม่ให้ด้วยครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 20:01:46 »
พอดี Fortuner trd ตัวเก่าที่บ้านรุ่นปี2013 ใกล้ถึงเวลาปลดประจำการแล้วครับ เลยมีแผนว่าจะเปลี่ยนรถใหม่ เลยไปลอง เอเวอร์เรสท์ มาครับ แต่ความรู้สึกก็ยังเหมือนเดิมครับ คือฟีลลิ่งเวลาควบคุมรถเหมือนจะหนัก แล้วก็ไม่ค่อยหนึบเท่าไหร่เลยครับ อยากทราบว่าในตลาดตอนนี้ PPV  มีตัวไหนให้ความรู้สึก แรง หนึบอีกมั้ยครับ รึว่า ถ้าข้ามไปเล่นตัวฟอร์ดเเร็พเตอร์จะรู้สึกดีกว่าเอเวอร์เรสท์มั้ยครับ รึว่า ควรจะหันไปมองพวก Crv ดีมั้ยครับ แต่กลัวจะไม่ค่อยทนครับผม
ปล. ผมอยู่ตจว. ผมจะใช้รถคันนี้เป็น รถที่ใช้เป็นประจำทุกวันครับ มีขนของบ้าง ขับลุยไปตามถนนที่ไม่ค่อยดีบ้างครับ ผู้โดยสารมีภรรยา กับนานๆทีมีเด็ก 2 คนครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำรถคันใหม่ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 20:21:26 »
Ppv Everest ก้ขับดีสุดแล้วครับ ถ้าเป็นผมๆคงเอา Cx5 ครับแบบนี้แต่ถ้าสายขับรูดหลุม Fortuner เหมือน

เดิมเถอะครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: รบกวนแนะนำรถคันใหม่ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 21:22:34 »
รถ SUV ยกสูงมันก็หนึบได้เท่าที่ลองมาแหล่ะครับ  จะดีกว่านี้อีกนิดก็คงต้องดูพวกที่เปิด Fulltime AWD วิ่งแล้วเปลี่ยนใส่ยาง on road เกรดดีๆหน่อยก็พอช่วยได้
บางคนไปใส่โช้ค ใส่สตรัทหนืดๆให้วิ่งทางเรียบได้ดีขึ้น แต่ก็ไปเสียตอนที่ต้องขับผ่านทางขรุขระไปอีก

ถ้าอยากแรงแล้วหนึบกว่านี้ คงต้องลอง SUV ยุโรปอย่างพวก BMW X4 X6 หรือไม่ก็ Porsche Cayenne ครับ ไม่ได้ประชดน่ะ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 21:27:44 »
ลองขับ NISSAN TERRA ดูครับ

RAPTOR โปรแกรมคันเร่งตอบสนองไวกว่า EVEREST , RANGER ครับ เห็นว่าตอนนี้โปรดี ไปลองขับครับ

CRV คล่องตัว นุ่ม นั่งสบายครับ ขึ้นลงง่ายกว่าPPV
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 22:36:14 »
ถ้า everest ยังไม่หนึบ คงต้องไปเล่น BMW / Porsche แล้วล่ะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 23:17:22 »
รถ SUV ยกสูงมันก็หนึบได้เท่าที่ลองมาแหล่ะครับ  จะดีกว่านี้อีกนิดก็คงต้องดูพวกที่เปิด Fulltime AWD วิ่งแล้วเปลี่ยนใส่ยาง on road เกรดดีๆหน่อยก็พอช่วยได้
บางคนไปใส่โช้ค ใส่สตรัทหนืดๆให้วิ่งทางเรียบได้ดีขึ้น แต่ก็ไปเสียตอนที่ต้องขับผ่านทางขรุขระไปอีก

ถ้าอยากแรงแล้วหนึบกว่านี้ คงต้องลอง SUV ยุโรปอย่างพวก BMW X4 X6 หรือไม่ก็ Porsche Cayenne ครับ ไม่ได้ประชดน่ะ

คือจริงๆ ผมไม่ได้ลองรถ PPV รุ่นใหม่เลยครับ ก็เลยนึกว่ารุ่นใหม่จะหนึบกว่ารุ่นที่ผมใช้อยู่เยอะครับ แต่พอไปลองแล้วมันก็คล้ายๆกันกับตัวเก่าไม่ได้ต่างกันแบบชัดเจน ก็เลยได้มาปรึกษาที่นี่แหละครับว่างบประมาณนี้พอจะมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ไม่ต้องหนึบเท่า X5 ก็ได้ครับเพราะผมก็ใช้ x5 อยู่ครับเลยพอทราบอยู่ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 23:23:56 »
ลองขับ NISSAN TERRA ดูครับ

RAPTOR โปรแกรมคันเร่งตอบสนองไวกว่า EVEREST , RANGER ครับ เห็นว่าตอนนี้โปรดี ไปลองขับครับ

CRV คล่องตัว นุ่ม นั่งสบายครับ ขึ้นลงง่ายกว่าPPV
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะไปลองขับ crv กับ nissan terra ดูนะครับ แต่พรุ่งนี่นัดเซลลอง แร็พเตอร์ไว้แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 13:00:11 »
ส่วนตัวที่เคยลองมา เอเวอร์เรสนี่ดีกว่าฟอร์เก่าอยู่โขครับ
หรือบางทีอาจจะรับรู้ความรู้สึกของช่วงล่างต่างกัน

ลองให้ครบทุกยี่ห้อก่อนครับ อาจจะรู้สึกอะไรเพิ่มขึ้น

แต่ใช้รถ 5 ปี เปลี่ยน ใช้ SUV ก็น่าจะโอเคนะครับ ถ้าขับไม่ถึงมากน่าจะสบายๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 23:38:21 »
อยู่ ตจว ใช้ทุกวัน มีขนของด้วย ไปในทางที่ไม่ดีบ้าง

ผมว่าหาเจ้าตลาดดีมั๊ยครับ น่าจะสะดวกกว่า