ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไมปั๊มต่างชาติถึงขึ้นราคาก่อนปตท บางจาก1วัน  (อ่าน 5536 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ก่อนอื่นบอกไว้ก่อนเลยนะครับว่าทั้งหมดที่พิมพ์มานี่เป็นแค่ความคิดของผมล้วนๆ ไม่มีหลักฐานอ้างอิงใดๆทั้งสิ้น และไม่ได้เป็นการกล่าวหา เป็นเพียงแค่"สมมติฐาน"เท่านั้น ดังนั้นอย่าด่าผมเลย ;D

เนื่องจากวันนี้ผมคิดขึ้นมาว่าการที่ปั๊มต่างชาติถึงขึ้นราคาก่อนปตท บางจาก1วัน คนที่จะได้ประโยชน์มากที่สุด คือปตท.และบางจากนั่นแหละ!!
ลองคิดดู ปั๊มต่างชาติขึ้นราคาที ไม่มีใครรู้ก่อน ข่าวก็ไม่ออก คนรู้ตัวอีกทีขึ้นไปแล้ว
ในขณะที่ปตท บางจากก่อนขึ้นราคา คนจะรู้ก่อน1วัน เพราะข่าวออกก่อนแค่1วัน+เห็นปั๊มต่างชาติขึ้นราคา
ทีนี้ล่ะ คนก้จะแห่ไปเติม2ปั๊มนี้มืดฟ้ามัวดิน ทำไงได้ก็ปั๊มอื่นมันขึ้นราคาไปแล้วนี่ ถ้ายังอยากเติมน้ำมันถูกก้เหลือตัวเลือกแค่นี้แหละ
และทุกครั้งที่น้ำมันขึ้นก็จะเป็นอย่างนี้ เท่ากับว่าทุกครั้งที่น้ำมันขึ้น ปตท บางจาก จะมีสัดส่วนลูกค้าเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัีด เลยต้องขึ้นทีละน้อยๆ แต่บ่อยๆ คนจะได้เติมเยอะๆ
สุดท้ายได้ประโยชน์ไปเต็มๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ ไม่เคยเติมของนอกเลย ;)(ใช้บางจาก)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คงมีอะไรมากกว่านั้นมั้งครับ เค้าคงไม่ไล่ลูกค้าไปหาคู่แข่งง่ายๆอย่างนั้นหรอก เอ หรือว่าขึ้นก่อนกำไรก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
คงแบบว่าเอากำไรก่อนมั้งครับ ขนาดก่อนเข้าบ้าน ยังขับวนหา ปตท หรือ บางจาก สุดท้าย เติม ปตท แถวบ้านเลย ^^
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

นอกเรื่อง ในวงโคจรแล้วกัน คือทำไมสื่อชอบเขียนว่า ปตท. และบางจากนำขบวนขึ้นราคาครับ ในเมื่อความจริง ต่างชาติขึ้นไปก่อนแล้ว และจำได้ว่าเคยมีครั้งหนึ่งที่ ปตท. เคยประกาศว่าจะไม่ประกาศการขึ้นราคาน้ำมันล่วงหน้าหนึ่งวันอีกแล้ว แต่ทำไมพูดจากลับกลอกมาประกาศอีก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พูดสั้นๆ ว่าเป็นนโยบาย ปตท. ครับ

ขึ้นหลัง ลงก่อน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ KLANG MR-S

นี่แหละที่เค้าว่ากันว่าคนไทย ใครทำอะไรก็ด่า :P :P

ออฟไลน์ off_033

คนไม่ใช่  ทำอะไรก็ผิด

ออฟไลน์ shando

นี่แหละที่เค้าว่ากันว่าคนไทย ใครทำอะไรก็ด่า :P :P
หึหึ อย่างเพิ่งร้อนไป บอกแล้วว่ามันแค่"สมมติฐาน"

ยังไงก้ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ความคิดเห็นนะครับ ได้ความรู้ขึ้นมากเลย55

ออฟไลน์ TJA

ของบางอย่างไม่ต้องไปคิดให้ซับซ้อนขนาดนั้นก็ได้ครับ
ปตท.-บางจากเป็นปั๊มน้ำมันของคนไทยเอง ดังนั้นอะไรที่จะสามารถช่วยรับภาระแทนได้ เค้าก็ทำเท่าที่จะช่วยได้นั่นล่ะครับ
แต่ก็อย่าลืมว่าเค้าก็หลีกหนีความเป็นองค์กรที่แสวงหาผลกำไรเพื่อต่อยอดธุรกิจไม่ได้ ถึงจุดนึงที่เค้าช่วยแล้ว เราในฐานะผู้บริโภคก็ต้องช่วยตัวเองด้วยครับ
อย่างน้อยๆเงินรายได้ของปตท. ส่วนหนึ่งก็จะเป็นเงินปันผลกลับไปที่รัฐบาลเพื่อนำไปพัฒนาประเทศต่อไป
ในขณะที่สถานีบริการน้ำมันของต่างประเทศ กำไรเท่าไหร่ก็กลับบริษัทแม่หมดนะครับ

.-_-.

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
คนที่เอา ปตท เข้าตลาดหุ้นนั้น  ถือว่าทำผิดต่อคนไทยมาก
เรื่องของพลังงานไม่ควรให้เป็นธุรกิจแสวงหากำไร  เพราะมันกระทบต่อธุรกิจอื่นไปหมด
พลังงานขึ้นราคา  สินค้าอื่นก็ขึ้นราคาไปด้วย  คนทั้งประเทศรายได้เท่าเดิมแต่ต้องจ่ายค่าครองชีพเพิ่ม
คนที่รวยก็คือนักธุรกิจพลังงานไม่กี่คน

อยากให้เป็นรัฐวิสาหกิจแบบเดิม  ถึงขาดทุนรัฐก็ไม่ได้ล้มละลาย  ประชาชนลืมตาอ้าปากได้
คนใช้น้ำมันที่ประหยัด  หรือฟุ่มเฟือยก็เป็นนิสัยที่แก้ไม่หาย  และไม่เกี่ยวกับราคาน้ำมันหรอก น้ำมันแพงขนาดนี้  ยังเห็นบางคนติดเครื่องจอดรถทิ้งไว้ตั้งนาน  ปิ้กอัพก็ยังซิ่งอยู่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ถ้าไม่มี ปตท. และบางจาก ยันราคาไว้ ราคาน้ำมันบ้านเราคง "ขึ้นเร็ว ลงช้า" มากกว่านี้ครับ

ปตท.ยังเป็นของรัฐฯอยู่ครับ จึงต้องรับนโยบายของกระทรวงพลังงานไปปฏิบัติอยู่เสมอ .... เช่น NGV ไม่เห็นมีบริษัทน้ำมันยี่ห้ออื่นอยากทำให้เลยครับ ...

ส่วนเรื่องเอาเข้าตลาดหุ้น ผมว่ามันมองต่างมุม เพราะตอนเอาเข้า ปตท.ก็ได้เงินมาลงทุนเพิ่ม และเคยอ่านบทความที่อ้างว่า ตอนนี้เงินปันผลที่ ปตท. จ่ายให้กระทรวงการคลัง (ผู้ถือหุ้นใหญ่) เป็นจำนวนมากกว่าเิงินส่วนแบ่งรายได้ สมัยที่เป็นการปิโตรเลียมอีกครับ

เรื่องขายหุ้นส่วนหนึ่งก็ผิดที่เดิมบริษัทนี้ใช้เงินภาษีในการลงทุน มีการออกกฏหมายเอื้อประโยชน์หลายอย่าง ซึ่งการนำหุ้นมาขายในตลาดหลักทรัพย์นั้นมันขัดกับหลักคิดของทางราชการอยู่แล้วครับ (เอาขอหลวงมาขาย)

สรุปว่า บริษัทน้ำมันต่างชาติ ไม่ต้องฟังใครครับ เวลาจะขึ้นราคาก็แจ้งกระทรวงพลังงาน (หรือกรมอะไรสักอย่างที่ดูแล) ก่อน ๑ วันครับ แล้วก็ขึ้นได้เลย ส่วน ปตท. ก็แล้วแต่นโยบายรัฐฯว่าจะให้ดึงราคาช่วยประชาชนมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ banch

"เพราะ ปตท มันขูดรีดประชาชน"

ไม่ว่าจะผ่านไปนานแค่ไหน หลายๆคนก็ยังคิดแบบนี้ไม่ยอมเปลี่ยน

เค้าถึงได้บอกไว้ว่า พูดโกหกให้ดังและบ่อย แล้วคนจะคิดว่ามันเป็นเรื่องจริงไปเอง

นาย ก. ด่านาย ข. เลวยังงั้น ยังงี้ ออกสื่อทุกวัน นาย ข. ไม่ออกมาตอบโต้

สุดท้ายนาย ข. ก็ถูกพิพากษาว่าเป็นคนเลวไปตามระเบียบ

กลับกับ สื่อทุกแขนงพร้อมใจกันยกย่อง นาย ค. ว่าดียังงั้น ยังงี้ ดีที่สุด สเต็ปเทพ ยอดมนุษย์มาเกิดแท้ๆ หรือเป็นต่างดาวปลอมตัวมา

สุดท้ายนาย ค. ก็กลายเป็นเทพในสายตาคนทั่วไปซะงั้น

จิตใจมนุษย์ยากแท้หยั่งถึง

ออฟไลน์ 6162002

งงๆเหมือนกันนะครับ ถ้า ปตท. บางจากขึ้นก่อนก็โดนด่า ว่าไม่เห็นใจคนไทย พอขึ้นช้า ก็หาว่าเรียกลูกค้ามาแฮะ - -

ที่ปั๊ม NGV มันขยายช้า เพราะส่วนหนึ่งที่ปตท.(อ้างว่า)ขาดทุน  รัฐบอกจะจ่ายให้ แต่จ่ายช้า บางทีก็ไม่จ่ายไปเลย อ้างเป็นของขวัญประชาชนก็บ่อยนะครับ

ผมเป็น ปตท. ผมก็คงเซ็งแหละ  แถมเอาเข้าจริงๆ เถ้าแก่น้อย กำไรท่วมหัว กว่าปตท. มากมายถ้าเทียบเปอร์เซนต์  - -