ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายแดง ขับปีใหม่ ต้องขออนุญาตไหมครับ + น้ำมัน E20 (ขอถามความเห็น 2 เรื่องครับ)  (อ่าน 3387 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมถอยรถมาป้ายแดงอยู่ การจะออกต่างจังหวัดควรไปขออนุญาตมั้ยครับ

ถ้าตามกฎหมายมันต้องไปขอแหละ แต่ทางปฏิบัตินี่เขาขอกันมั้ยครับ ตำรวจซีเรียสแค่ไหนกับช่วงเทศกาลแบบนี้ครับ

-------------------------------------------------------------------------------

น้ำมัน E20 การที่มันผสมแอลกอฮอลงไป 20% นี่มันระเหยไวไหมครับ อัตราสิ้นเปลือง เมื่อเทียบกับ 91 95 ต่างกันแค่ไหนครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ซีเรียสครับ ช่วงเวลาทำเงินเลย มีโอกาสเสียเงินสูง ยิ่งหลัง 6 โมงนี่ยิ่งโดนง่ายเลย

E20 ตอนนี้คุ้มค่าเงินที่สุดครับ กินมากกว่าg 95 ประมาณ 1 km/l

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
การระเหยถ้ามีก็น้อยมากนะครับเพราะเป็นระบบปิดแทบจะสมบูรณ์
ส่วนที่ผมเคยลองนะครับ 95 91 e20 อัตราการสินเปลืองต่างกันไม่เยอะครับ
แต่พอคิดเป็นราคา/กม e20 คุ้มค่าสุดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอก็ดี แต่ส่วนใหญ่ไม่ขอกันหรอก ถ้าเค้าจะเล่นก็เล่นได้
E20หมดไวกว่า แต่เติมถูกกว่า เคยลองแล้วคุ้มกว่า

ออฟไลน์ ps000000

ดวงล้วนๆ ป้ายแดงขับข้ามจังหวัด

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไปขอใบอนุญาติที่ขนส่งได้ครับ
ถูกมากไม่กี่บาท เคยขอนานแล้ว
เหมือนจะไม่ถึงร้อยหรือร้อยนิดๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ปีใหม่นี้จะลอง E20 เลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

ปีใหม่ด่านจะไปโบกรถซี้ซั้วครับ รถเยอะระบายยาก  ถ้ามีก็ด่านยา กับด่านความเร็ว เรื่องป้ายแดงขับๆไปครับ ไม่โดน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Barracuda

ระยะทำการ มีด่านโดนแน่นวล

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมจะกรอกลงสมุดป้ายแดงทุกครั้งเวลาออก ตจว. แต่ในทางปฏิบัติ ไม่เคยมีตำรวจขอดูเลยคับ
ส่วนอียี่สิบ ผมเติมประจำ มันถูกดี แต่มันจะโดนเผาผลาญเร็วกว่าน้ำมันชนิดอื่นๆนะคับ ยิ่งถ้าซิ่งมากก้ลดลงเร๊วๆ แต่ข้อดีคือมันถูก

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
แล้วแต่ดวงครับผมยังไม่โดนนะแต่ก็ให้คนเซ็นไป คือให้ศูนย์เซ็นให้ฮ่าๆ

ส่วน E20 ผมไว้เติมขับในเมืองครับเพราะไม่ต้องใช้อัตราเร่งอะไรมาก แถมติดๆคุ้มกว่เผาน้ำมันทิ้ง แต่ถ้าออกต่างจังหวัดผมว่า แก๊ส 91 หรือ 95 อัตราเร่งดีกว่าชัดเจนครับเลยถ้าออกทริปก็จะเต็ม 91

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
ส่วนตัวเคยลอง e20 กับ G 95 ออกต่างจังหวัด เส้นทางเดียวกัน ลักษณะการขับขี่คล้ายกัน สภาพการจราจรใกล้เคียงกัน

G95 ได้ดีที่สุด 4.7 L/100 km.

E20 ได้ดีที่สุด 5.5 L/100 km.

อันนี้ดูตามที่รถแสดงนะครับ ไม่ได้ทดสอบเหมือน HLM

ลองเปรียบเทียบกันดูครับ

ปล. ลืมบอก รถผม mazda 3 sky ครับ

ออฟไลน์ Polonium

แอลกอฮอลระเหยช้ากว่าน้ำมันเบนซินครับ แต่ที่ E20 หรือ E85 หมดเร็วกว่าเพราะพลังงานต่อหน่วยมันต่ำครับ เลยต้องฉีดเยอะ ซึ่งชดเชยได้จากราคาที่มันถูกกว่า

• **
ไปขนส่งมาแล้วครับ นายทะเบียนบอกถ้าออกต่างจังหวัด + ไม่ขับกลางคืน ลงเล่มก็พอครับ

แต่ถ้าขับกลางคืนต้องขออนุญาต เดี๋ยวเอาเอกสารมาแปะให้ครับว่าปกติต้องใช้อะไรบ้างเผื่อมีใครต้องการไปขอ

ออฟไลน์ madboy

โอกาสโดนช่วงปีใหม่ค่อนข้างน้อย ถ้าเป็นเส้นหลักที่รถเยอะๆ

แต่ถ้าเป็นสายรอง ขับตอนรถน้อยยยยๆ หรือใน กทม. แม่มมม โดนจะแทบทุกด่าน  ;D

ออฟไลน์ SM.

E20 คุ้มสุดแล้วครับ ตอนนี้

ออฟไลน์ cadherin

ขับป้ายแดง​ มีเล่ม​ ไม่โดนโบก​ หรือโดนเรียกนะ